ไฟ engine โชว์ Code 21

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย Tonkun, 28 พฤษภาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Tonkun

Tonkun New Member Member

227
    5
    0
    ไฟ engine โชว์ โค้ด 21 = VTEC spool solenoid valve

ต้องแก้ไขยังไง บ้างครับ

ขอบคุณครับ

2. noomth

noomth New Member Member

314
    26
    0
    การไหลเวียนและแรงดัน น้ำมันเครื่องในระบบวีเทค ทำงานผิดปกติ
    อาจเกิดจาก หลายสาเหตุ
    - น้ำมันเครื่องเสื่อม คุณภาพหรือปลอม
    - การรั่วซึมของน้ำมันในระบบ
    - การอุดตัน จนแรงดันน้ำมันเครื่องต่ำเกินไป ทำให้ไม่สามารถ ไปเปิดระบบให้ทำงานได้
    ส่วนใหญ่ CODE 21 จะเกิดจากการอุดตัน ของแผ่นกรอง(spool gasket) ที่อยู่ในชุดควบคุมวีเทค
    ซึ่งอาจเกิดจาก อายุการใช้งานของแผ่นกรองที่นานเกินไป หรือ ช่างทาปะเก็นเหลว(จิงๆแล้วไม่ต้องใช้นะ) ที่โอริงรอบ
    แผ่นกรองมากเกินไป ทำให้เศษของประเก็นเหลว หลุดเข้าไปอุดตัน ที่แผ่นกรอง
    ลองถอดชุดควบคุมวีเทค เช็คสภาพแผ่นกรอง ล้างๆ เป่าๆ แต่ถ้าดูสภาพแล้วไม่ไหว ก็เบิก 0 เปลี่ยนเลย
    โชดดีคับ

zeraph ถูกใจสิ่งนี้
  3. Tonkun

227
    5
    0
    แต่ว่า เครื่องผม มันเป็น B20B อ่ะคับ
    มันไม่มี VTEC นี่นา

ตกลงมันเป็นที่อะไรกันแน่ ครับ
    หรือว่า ผมดูโค้ด ผิดไป

4. noomth

noomth New Member Member

314
    26
    0
    กำ.......ลองไปนับโค้ด ใหม่ดูคับ หลอกให้พิมพ์จนเมื่อย......ฮานาก้าาาาาาาาาา

5. Tonkun

227
    5
    0
    ผมใช้ B20B + LPG
    ตอนแรกที่ไฟมันโชว์ ... ก็คิดว่าเป็นเพราะรถใช้แก๊ส
    แต่วันนี้ มันโชว์ แล้วก็ กระพริบๆ เอง ตั้งแต่ตอนที่สตาร์ทเครื่องเลยอ่ะคับ
    ยังไม่ทันได้ เอาสายไฟไปเสียบเช็ค ตามวิธีที่มีคนเคยลงไว้เลย

กะพริบ อยู่ซักพัก มันก็ดับไปเอง
    พอดับไปซักพัก คราวนี้ มันก็โชว์ขึ้นมาอีก โชว์แบบค้าง (เหมือนทุกๆ วัน)

รถผมเป็นอะไรครับเนี่ย

6. wazabii

wazabii New Member Member

33
    0
    0
    ขอบคุณในความรู้ครั้งนี้
    อิอิ

---------- เพิ่มกระทู้เมื่อ 11:26:45 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 11:26:30 ----------

ขอบคุณในความรู้ครั้งนี้
    อิอิ

7. musachi

musachi New Member VIP

2,336
    264
    0
    5555

8. MOO - VTEC

MOO - VTEC New Member Member

2,228
    74
    0
    มันกระพริบเองได้ด้วยเหรอครับ

9. RTNET@EK

RTNET@EK Active Member Member

933
    122
    43
    ไม่เสียหายหรอกครับ ได้ความรู้เพิ่มด้วยครับพี่

10. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48
    พิมพ์ไม่เสียเที่ยวหรอกครับ เนี่ยความรู้ล้วนๆเลย อย่างน้อยผมก็ได้ Save ไว้แล้ว
    ถ้าไม่มีใครถามผมก็อดได้ความรู้ อะดิ
    ขอบคุณมากครับ

11. the_secretest

the_secretest New Member Member

746
    13
    0
    ใช้อะไรล้างอะครับ ว่างๆว่าจะลองทำดูครับ

12. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48

ใช้น้ำมันเบนซิน 91 นี่แหละครับ ถอดโอลิงก่อน ถ้ามันขาดแล้ว
    ก็เปลี่ยนใหม่ซะ ชุดโอลิงตัวนี้ของมันขาดง่ายมาก
    อีกตัวก็ตัวบนครับ

13. รถไม่มีวีเทค แต่โค๊ด Solinoild วีเทคขึ้น

ยังไม่ได้ช๊อตปลั๊ก แต่ไฟเอนจิ้นกระพริบ

แปลกดีครับ

14. zeraph

zeraph New Member Member

734
    32
    0

อย่างน้อยผมก็ได้ความรู้นะครับพี่หนุ่ม ไม่เสียเที่ยวหรอกครับ :D

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้