ใครทราบบ้างเอ่ย เจ้านี่ คือ ??? ???

การสนทนาใน 'MR2 Club' เริ่มโดย Piruwat, 28 พฤษภาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Piruwat

Piruwat Member Member

148
    2
    18
    สวัสดีครับเพื่อนๆ พี่ๆ ที่เคารพรักทุกท่านคร๊าบ

วันนี้มีคำถาม ... มีถามนี๊ดนึงครับผม

หลังจากที่ใช้ MR2 มาก็ หลายยยย ต่อหลายปี

ไม่ค่อยได้เปิดหลังคาทีบาร์เลย

แต่วันนี้ มีโอกาสเปิดเพื่อจะออกไปขับรถกินลมชายทะเลซะหน่อย

และ เปิดออกมาปุ๊บ ก็เจอกับเจ้าแผ่นเหล็ก เอาไว้ทำอะไรไม่ทราบ

เลยอยากจะถามพี่ๆ ว่าเจ้าแผ่นเหล็กในรูป เอาไว้ช่วยอะไรเอ่ย ??

เป็นความรู้ เผื่อใครถามคราวหน้าจะได้บอกถูกครับผม อิอิ

ลองดูตามรูปเลยนะครับผม

ขอบคุณมากๆเลยคร๊าบ

อ้อ ...

ความรู้ใหม่ อีกนิดนึงครับผม

เพิ่งทราบเหมือนกันว่าเจ้า MR2 เนี่ย

หากว่าเราเปิดกระจกไว้ และเราทำการล๊อครถ

ถ้าหากว่าเอามือสอดเข้ามาในรถแล้วกดปุ่มปลดล๊อค

เจ้า MR2 ของเราจะไม่ปลดล๊อคให้ครับผม

ต้องไขกุญแจจากด้านนอกเพื่อปลดล๊อคครับผม

อย่างนี้ สามารถเปิดหลังคาทีบาร์ไว้ แล้วปิดกระจก รถเราก็ปลอดภัยระดับหนึ่งครับผม

แต่ ... ย้ำ ... แต่ .... ถ้าเราไปหมุนตัวล๊อคด้วยมือของเราเอง ก็สามารถปลดล๊อคได้อยู่ดีครับผม

ยังไงก็ฝากไว้ด้วยคร๊าบผม

น้องก๊อตครับ

2. Piruwat

148
    2
    18
    ลืมมม อั๊ปรูปคร๊าบผม

3. Aee-ViPeR-MR2

Aee-ViPeR-MR2 New Member Moderator VIP

463
    6
    0
    อยากจะบอก แต่น่าอายมากๆแน่ ขับ MR2 มาตั้งแต่ซื้อ ยังไม่เคยถอดหลังคาทีบาร์มากินลมเลยค่ะ เคยเปิดแต่แผ่นบังชมวิวเท่านั้นเอง ไม่ใช่อาไรหรอกค่ะ กัวถอดออกมาและใส่กลับไปอย่างเดิมไม่ได้จะงานเข้า ฮ่าๆๆ น่าอายอ่ะ >x< จิงๆนะคะ ยังไม่เคยถอด แต่อยากทราบเหมือนกัน รอคำตอบค่ะ :)

4. Piruwat

148
    2
    18
    อ้าว เป็นงั้นไปครับพี่เอ๋

ถอดออกไม่ยากครับผม ใช้เวลาระหว่างรอไฟแดงก็ทันครับผม

ต้องดันเจ้าปุ่มเล็กๆ บนทีบาร์ค้างไว้ แล้วจากนั้นก็ดันสลักใหญ่ๆออกมา

เท่านั้นเองครับผม ยกกระจกออกได้เลยครับ

ตอนเก็บกลับ ก็ง่ายกว่าเดิม เพียงแค่วางทีบาร์ลงตามตำแหน่งเดิม

แล้วก็ดันเจ้าสลักอันใหญ่กลับเข้าที่ จะดังแคร๊ก เป็นอันเรียบร้อยครับผม

ว่างๆลองทำดูนะครับพี่เอ๋ เผื่อวันไหนอากาศดีๆ จะได้พาน้อง MR2 ไปกินลมชมวิวคร๊าบ :)

น้องก๊อตครับผม

5. pookpui

pookpui Active Member Moderator

1,304
    6
    38
    รู้สึกว่ามันคือตัวดักลมอ่าครับ คือแทนที่ลมจะเล็ดลอดเข้ามาในห้องโดยสาร ลมมันก็จะพัดขึ้นไปนิดนึง เพื่อลู่ลมกับไอ้อันเล็กๆนั้น ส่งผลทำให้ลมไม่มาพัดทำให้ผมเราฟูครับ รู้สึกว่ารถเปิดประทุน จะมีกันเกือบทั้งนั้นเลยอ่า ถ้าข้อมูลผมผิด เพื่อนๆรีบแย้งเลยนะครับ เผื่อจะได้ความรู้ใหม่

ตั้งแต่พี่ซื้อรถมา ก็เปิดครั้งเดียวเองครับก๊อต แถมไม่ได้เป็นคนเปิดเองด้วย ลุงเป็นคนเปิด เพื่อเอาแว๊กซี่มาเช็คขอบยางอ่า เหอๆๆๆ

6. เป็นตัวรีดลมครับ

เวลาวิ่งเร็วๆ ลมจะไม่อัดเข้าหน้าเรา และเสียงลมหวีดหวิวจะไม่ดังมากครับ

พวกหลังคา sunroof เวลาเปิดออกก็จะมีเจ้าแผ่นนี้ตั้งขึ้นมาเหมือนกัน แต่ผมไม่รู้ว่าศัพท์เฉพาะมันเรียกว่าอะไรเหมือนกันนะ

7. pookpui

pookpui Active Member Moderator

1,304
    6
    38
    มานเรียกว่า Wind Deflector Panel ครับพี่ยอด ผมดูจากคู่มือเอาอ่า

8. Aee-ViPeR-MR2

Aee-ViPeR-MR2 New Member Moderator VIP

463
    6
    0
    เปนความรู้อีกอย่าง ลู่ลม หัวเราจะได้ไม่ฟู ฮ่าๆ :D

9. Disaryfaykiya

Disaryfaykiya New Member Member

65
    0
    0
    โห ตัวของเราเป็นหลังคาแข็งง่ะ -*-

10. SW-20->00GT

SW-20->00GT New Member Member

142
    1
    0
    เมื่อก่อนชอบกดเล่น เหมือนมันยักคิ้วได้

11. Chew_Chew

Chew_Chew New Member Member

471
    1
    0
    ผมว่าเปิดหลังคาทีบาร์แล้วล็อครถไม่ดีแน่ๆครับ เพราะของภายในอาจหายได้ครับ

12. Piruwat

148
    2
    18
    ขอบคุณพี่ๆมากๆเลยครับผม

ได้ความรู้ใหม่เยอะแยะเลย

จริงๆแล้วรถก๊อตก็มีคู่มือประจำรถเหมือนกันครับ

แต่ลืมสนิทเลย ไม่ได้หยิบออกมาดู เลยต้องมาถามพี่ๆกันในบอร์ด อิอิ

ขอบคุณมากๆเลยครับ

น้องก๊อตครับ

13. Aee-ViPeR-MR2

463
    6
    0
    นอกจาก MR2 จะทำตาปรือได้ด้วยตัวเองแล้ว ยังยักคิ้วได้ด้วย ฮ่าๆๆๆ เหมือนคนเลย :cool:

14. pookpui

1,304
    6
    38
    ทำกระพริบตาได้ด้วยนะ เวลายกไฟสูงตอนที่เราไม่ได้เปิดไฟหน้าป๊อบอัพทิ้งไว้อ่าครับ อิอิอิ

15. boy wc

boy wc New Member Member

132
    0
    0
    ตั้งแต่มิตติ้งมารถผมก็ตาสลึมสลือตลอดเลยค๊าบบบ :D ต้องให้เครดิตน้องเอ๋ นะเนี่ย:D

16. Chew_Chew

Chew_Chew New Member Member

471
    1
    0
    ตาสลึมสลือ สงสัยยังไม่หายแฮงนะเนี้ย 555

17. Aee-ViPeR-MR2

463
    6
    0
    ระวังหมุนเร็วมากๆระบบไฟรวน รับไม่ไหว ตาจะค้างนะคะ ฮ่าๆ

18. PipEz NeKo

PipEz NeKo New Member Member

192
    1
    0
    ของผมพังไปแล้วคร้าบบบ เล่นมากไปหน่อย .....

ล้อเล่นครับ 555+

ขอบคุนน้องเอ๋ด้วยคนครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้