เพื่อนๆใช้น้ำมันเครื่อง ยี่ห้ออะไร เบอร์อะไรกันบ้างครับ

การสนทนาใน 'MR2 Club' เริ่มโดย pookpui, 28 พฤษภาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. pookpui

pookpui Active Member Moderator

1,304
    6
    38
    ที่ตั้งกระทู้นี้ขึ้น ก็สำหรับ คนที่เคยสงสัยว่า MR2 มันควรใช้น้ำมันเครื่องแบบไหน จะได้เข้ามาแชร์ความรู้กันอะครับ(เพราะตั้งแต่ผมได้รถมาใหม่ๆ แล้วจะเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง เที่ยวหาข้อมูลแทบตาย เพื่อจะได้รู้ว่าควรใช้น้ำมันเครื่อง ยี่ห้ออะไรดี เบอร์อะไรดี เหอๆๆๆ)

เท่าที่ดูจากที่บังแดด มันบอกไว้ว่า MR2 ใช้น้ำมันเครื่องเบอร์ 10W-30 ครับ แต่ผมใช้เบอร์ 10W-40 ของ Castrol Magnatec ครับ เท่าที่ใช้มาตั้งแต่ได้รถ ก็โอเคดีครับ เครื่องไม่เขก รถวิ่งดี ไม่มีปัญหาอะไร และที่ผมเลือกให้เบอร์หลังเป็น 40 แทนที่จะ 30 เพราะเครื่องเราถึงแม้จะเปลี่ยนมาแระ แต่เครื่องก็ไม่ใช่ว่าใหม่กิ๊กเพิ่งออกมาจากโรงงานอะครับ เลยเพิ่มเบอร์หลังสูงกว่าเดิมนิดนึง ไม่ให้มันหนืดน้อยเกินไป

สำหรับเพื่อนๆ ท่านอื่น ใช้น้ำมันเครื่องยี่ห้ออะไร เบอร์อะไรกันบ้างครับ จะได้เก็บข้อมูลไว้เป็นความรู้:D:D

2. Aee-ViPeR-MR2

Aee-ViPeR-MR2 New Member Moderator VIP

463
    6
    0
    เอ๋ใช้ Mobil 1 Super Synthetic 0W-40 อ่ะค่ะ มีช่วงนึงระบาดของปลอมเยอะมาก เผอิญรุ่นพี่ซื้อได้ไม่แพงเลยฝากซื้อ

3. Disaryfaykiya

Disaryfaykiya New Member Member

65
    0
    0
    ช่าย ผมก็ใช้เหมือนน้องเอ๋

4. Chew_Chew

Chew_Chew New Member Member

471
    1
    0
    เคยคุยกับพี่รุ่งทีนึง พี่เค้าบอกว่าใช้อะไรก็ได้ที่ไม่ใช่ของ ptt ,mobil 1 แล้วอะไรอีกอย่างไม่รู้จำไม่ได้อ่ะ มันจะมีอยู่ 3 ยี่ห้อเนี้ยแหละ ตอนนี้ผมใช้ของ ptt racing อยู่แต่พี่เค้าบอกให้ผมเปลี่ยน เพราะ ตอนเครื่องร้อนๆ แรงดันน้ำมันเครื่องมันหดจะน่ากัว และเครื่องที่พี่เค้าทำส่งลงสนามก็พังไป 2 ตัวแล้ว เลยให้เปลี่ยนดีกว่า

ปล. ptt racing รหัส 5w-50 ครับ

5. ผมใช้ vantage (ของ autobacs) กับ Blitz อ่ะครับ สับๆ กัน แล้วแต่ว่าตัวไหนทำ promotion แต่ความหนืด เป็น 40 ทั้งคู่เลย เครื่องเราเก่าแล้ว ใช้ความหนืด 30 กลัวว่าจะต้องเติมเพิ่มบ่อยๆ 555

6. aod24_dn

aod24_dn New Member Member

28
    0
    0
  7. CONDURUS

CONDURUS New Member Member

139
    12
    0
    Torco ครับ ชัว

8. pookpui

pookpui Active Member Moderator

1,304
    6
    38
    แต่ละคนแทบจะใช้น้ำมันเครื่องคนละยี่ห้อกันหมดเลยแหะ 55555 ยกเว้นน้องเอ๋กับคุณดิสต์

9. noom_sw20gt

noom_sw20gt New Member Member

58
    1
    0
    ของผมใช้ SUNOCO เบอร์ 17.5w-50 ครับ เพราะรุ่งแนะนำให้ใช้ รุ่งบอกว่าเครื่องรถเราไม่เหมือนชาวบ้านเค้า มันทำงานหนักกว่าและความร้อนสูง เคยมีรถที่ลูกค้ามาทำที่อู่แล้วเอาไปแข่งวิงได้ไม่นานรถก็พังพอเอากลับมาเช็ดแล้วถ่ายนำ้มันออกมา ปรากฎว่านำ้มันเครื่องกลายเป็นเหมือนวุ้นเลยไม่มีความหนืดเลยเจ้าของบอกว่าพึ่งเปลี่ยนเอง น่าจะเป็นของ mobil 1 นะถ้าจำไม่ผิด ผมจึงเปลี่ยนมาใช้ของ ซันโค ตามคำแนะนำของ รุ่ง เพราะเครื่อง ของผมทำแยะควรใช้ของดี แต่ราคาสูงหน่อยก็ สี่ลิตรราคา 2800 บาท ไม่มีแบ่งขาย เพือนๆก็ลองพิจารนาดููนะครับแต่ผมว่าถ้ามันดีจริงก็คุ้มครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้