เอาเทคนิคการดูสัญญาณไฟของรถบรรทุกมาฝาก

การสนทนาใน 'HILUX Club' เริ่มโดย Bigtiger, 20 พฤษภาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Bigtiger

Bigtiger New Member Member

344
    8
    0
    1. เปิดซ้ายที ขวาที สลับกัน หมายความว่าให้ระวัง
    เค้าอาจจะเบรกหรือข้างหน้ามีปัญหา อาจมีด่าน มีอุบัติเหตุ หรือข้างหน้าเบรกกะทันหัน สรุปก็คือให้ ระวังไว้ครับ อย่าเพิ่งแซงขึ้นไปในตอนนี้ขับตามกันไปก่อน

2. เปิดซ้ายอย่างเดียว ถ้ากรณีนี้รถวิ่งตามกันอยู่ในทางและเค้าไม่ได้เข้าจอด
    หมายความว่า เค้ายินดีให้เราแซงขึ้นไปได้ครับ และถ้าหากเป็นเลนสวนแสดงว่าข้างหน้าไม่มีรถสวนให้เราแซงได้โดยปลอดภัยครับ

3. เปิดขวา อาจเปิดค้าง หรือเปิดเป็นจังหวะ
    ถ้ารถวิ่งตามกันอยู่แสดงว่าเค้าไม่ให้เราแซงหรือ เค้าอาจกำลังจะแซงรถคันหน้าหรือกำลังจะเลี้ยวขวาหรือถ้าเป็นเลนสวน เค้าบอกว่ากำลังมีรถสวนมาครับเพราะงั้น หากเห็นเค้าเปิดไฟเลี้ยวขวาห้ามแซง
    ออกไปเด็ดขาดครับ ให้รอจนกว่าเค้าจะแซงไป หรือ จนกว่าเค้าจะเปิดไฟเลี้ยวซ้ายครับ

4. ในกรณีของการขับรถตามกัน
    หากเราแซงขึ้นไปจนพ้น จะสังเกตได้ว่าเค้าจะทำสองอย่างครับ อย่างแรกคือในจังหวะที่รถเรากำลังตีคู่กันเค้าจะเปิดไฟสูงให้เราเห็น ทางข้างหน้าและลดไฟลงต่ำเมื่อเราแซงพ้น หรือบางคันอาจปิดไฟหน้า หากเป็นตอนกลางคืนนั่นหมายความว่า เราแซงพ้นแล้ว ให้เข้ามาในเลนได้ แต่ถ้าเป็นกลางวันเค้าจะกระพริบไฟ 1 ทีครับ หรืออีกอย่าง เค้าอาจบีบแตรเบาๆเป็นสัญญาณให้ 1 ทีก็ได้ครับ แต่หลักที่นิยมทำกัน คือเมื่อเค้าเปิดทาง และเราแซงขึ้นไป
    เมื่อเราแซงไปในระดับเดียวกับรถเค้าเราจะบีบแตรสั้น 1 ครั้งเป็นการขอบคุณและคุณมักจะได้ยินเค้าบีบตอบสั้น 1 ครั้งเช่นกัน
    แล้วถ้าขับสวนกันล่ะ ให้ดูหลายไฟหน่อยนะครับ จะมีไฟหน้า ไฟเลี้ยวและไฟหัวเก๋งครับ

5. ขับสวนแล้วดับไฟหน้าแล้วเปิด
    ส่วนใหญ่จะมีด่านครับหรืออีกกรณีจะมีอุบัติเหตุร้ายแรงข้างหน้า ระวังไว้ครับ

6. กระพริบไฟหน้า
    อันนี้ส่วนใหญ่เป็นด่านครับแล้วต้องมองดูดีๆที่ไฟเลี้ยวด้วยครับ กระพริบไฟหน้าและเปิดไฟเลี้ยวข้างที่ชี้มาทางเรา ด่านจะอยู่ฝั่งเราครับ แต่ถ้าเปิดไฟเลี้ยวด้านฝั่งเค้า แสดงว่ามีตำรวจอยู่ฝั่งนู้นครับ ตอนกลางคืนถ้าเป็นเลนสวนกันขับสวนมาดีๆแล้วกระพริบไฟหน้าครั้งเดียว บางทีอาจไม่มีอะไรครับ เป็นแค่การทักทาย หรือเป็นการเช็คว่าเราหลับในรึเปล่า หรือเป็นการถามว่าทางที่เราผ่านมามีอะไร(ตำรวจ) หรือไม่ ถ้าเราไม่หลับไม่เคลิ้ม และทางสะดวกให้กระพริบไฟตอบกลับไป 1 ทีครับ

7. เลนสวนกัน และมีขบวนรถขับสวนขึ้นมา
    ให้มองรถลำดับที่ 2 ในแถวไว้ให้ดีนะครับถ้าเรามาคันเดียวโดดยิ่งต้องระวังครับ หากรถคันที่ 2 หรือคันต่อๆไปในแถวที่สวนมากระพริบไฟหรือ อาจจะเบ้หัวออกมานิดหนึ่งและกระพริบไฟ นั่นแสดงว่ารถคันแรกในขบวนช้า เค้ากำลังจะแซงออกมาแล้วครับ หากเห็นอย่างนั้น ให้มองให้ดี และเตรียมชะลอความเร็ว
    ส่วนใหญ่แล้วพอเค้ากระพริบไฟ เค้าก็จะหักหัวออกมาทันทีครับ เราทำได้อย่างเดียวนะครับ คือค่อยๆชะลอความเร็ว และเบี่ยงออกไหล่ทาง

*** ไม่ต้องไปต่อกร หรือไปอวดดีเด็ดขาด ***
    พวกนี้พอออกมาแล้วไมกลับแน่นอนครับ ยิ่งถ้าพอเค้าออกมาปิด-เปิดไฟหน้าตัวใครตัวมันเลยครับ รับรองได้ว่าไม่หลบแน่นอน ทีนี้ถ้าคุณคิดว่ารถคุณแข็งกว่าเค้าแน่ๆ ก็ตามสบายครับ จำไว้ครับรถใหญ่บนทางหลวงเค้าไม่ลงไหล่ทางแน่นอนครับ เพราะว่ารถมันหนัก
    ถ้าลงไหล่ มันจะเอาไม่อยู่และพลิกคว่ำทันทีครับ เพราะงั้นหลบได้ก็หลบเถิด และอีกอย่างหนึ่งรถใหญ่หนัก เค้าจะไม่ค่อยเบรกกัน เมื่อเค้าได้รอบได้จังหวะ เค้าจะออกมาทันที
    เราต้องเป็นฝ่ายหลบนะครับ จริงอยู่มันอาจดูว่าเค้าผิด แต่หากว่าเกิดอะไรขึ้นแล้วความผิดหรือถูก มันก็ไม่สำคัญเท่าชีวิตหรอกครับ
    หวังว่าคงมีประโยชน์นะครับ

หวังว่าคงเป็นประโยชน์กับชาว HLC

ขอขอบคุณ ส.อ. เดอนีโร เกียกกาย5648

2. joe_non@HLc

joe_non@HLc New Member Member

2,833
    38
    0
    ขอบคุณครับในข้อมูล เข้ามาดูกันนะครับพวกเพื่อนๆ ที่เคยเถี่ยงกันเรื่องนี้ในรถ ถ้าจำกันได้ เหอะๆ

3. Mr.Taweesit

Mr.Taweesit New Member Member

3,356
    10
    0
    ข้อควรจำเลยครับ ยิ่งถ้าต้องวิ่งเวลากลางคืนบ่อยๆ

4. ไอ้เสือบุก

ไอ้เสือบุก New Member Member

515
    4
    0
    คราวนี้รู้แล้วครับ เวลาเค้าให้สัญญาณไฟให้เราแซงได้

จะได้ขอบคุณเค้าถูก

5. RoSe_MaFiA

RoSe_MaFiA New Member Member

721
    12
    0
    ขอบคุณมากๆครับบบ

ออกต่างจังหวัดบ่อยด้วยเรา จะได้รุ้ไว้^_^!

6. jun1171

jun1171 New Member Member

269
    1
    0
    thank

7. tiger บ้านนอก

tiger บ้านนอก New Member Member

7,433
    22
    0
    ขอบคุณคับ

แล้วไอ้พวกที่ไม่ชอบเปิดไฟต่ำเวลาที่เราแซงไปเนี่ย...เบื่อที่สุดเลย

---------- เพิ่มกระทู้เมื่อ 22:12:41 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 22:12:19 ----------

ขอบคุณคับ

แล้วไอ้พวกที่ไม่ชอบเปิดไฟต่ำเวลาที่เราแซงไปเนี่ย...เบื่อที่สุดเลย

8. art_overcontrol

art_overcontrol New Member Member

2,181
    3
    0
    ขอบคุณคับ

9. AoFChen

AoFChen New Member Member

1,851
    16
    0
    ขอบคุนๆใช้ประจำวัน

10. PUVIGO@HLC

PUVIGO@HLC New Member Member

640
    10
    0
    ขอบคุณครับ ความรู้มาแล้ว

11. Nung_111

Nung_111 Member Member

444
    5
    18
    ขอบคุณในข้อมูลคับ

12. กระบะตูดดำ

กระบะตูดดำ New Member Privilege

3,739
    32
    0
    ขอบคุณในข้อมูลเป็นอย่างสูงนะคับ........

13. Moo Tiger Raikhing

Moo Tiger Raikhing New Member VIP

12,412
    29
    0
    ขอบคุงคับ

14. GAUSS

GAUSS Well-Known Member Member

4,354
    50
    48
    ข้อมูลดีๆ ครับขอบคุณดีที่เราไม่ได้ขับรถบรรทุก ขับ PickUp ไม่งั้นแย่เลยต้องเรียนรู้เพิ่ม

15. YOD HK

YOD HK New Member Member

1,301
    12
    0
    ผมเจอประจำเพราะขับตจว กลางคืนบ่อยแต่ก็ขอบคุณสำหรับทุกข้อมูลนะคับ

16. นัทหนองแขม

นัทหนองแขม New Member Member

366
    5
    0
    ถ้าวิ่งตามต่างจังหวัด สิบล้อจะกระพริบไฟหน้าหลายๆครับ ต้องระวังตำรวจทางหลวงให้ดี มันจะคอยจับพวกรถวิ่งขวายาวๆ ทั้งกลางวันและกลางคืน

17. I-Max_Auto

I-Max_Auto New Member Member

2,012
    9
    0
    ขอบคุณคับพี่

18. ชายต้น

ชายต้น New Member Member

3,490
    39
    0
  19. ชอบจังความรู้เนี้ย ขอบคุนคับ

20. amoto

amoto New Member Member

38
    0
    0
    ขอบคุณครับ

21. ณัฐพล บำเรอ

ณัฐพล บำเรอ New Member Member

586
    8
    0
    ดีคับ
    ออกต่างจังหวัดบ่อย
    เยี่ยมไปเลย

22. buscom15

buscom15 New Member Privilege

2,293
    17
    0
    ขอบคุนคับพี่

23. ManJz

ManJz New Member Member

3,317
    23
    0
    ขอบคุณครับ

24. Out Off Control

Out Off Control New Member Member

2,322
    26
    0
    ความรู้มากมาย ขอบคุณครับ

25. รัน

รัน New Member Member

52
    0
    0
    ได้ข้อมูลดีๆอีกแล้วคับท่าน

เป็นข้อมูลที่ดีมากนะคับ....พี่ๆขอบคุนมากนะคับ...
    ขับรถระวังกันหน่อยนะคับ......แรงเมื่อไรก็แรงได้.....แต่ห่วงชีวิตตัวเองไว้ก่ดีกอ่นว่านะคับ...ง..

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้