สอบถามเกี่ยวกับเรื่องน้ำมันคอมแอร์ครับ

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย earth_ek96, 7 มิถุนายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. earth_ek96

earth_ek96 New Member Member

513
    9
    0
    สอบถามเกี่ยวกับเรื่องน้ำมันคอมแอร์ครับไม่ทราบมีระยะเวลากำหนดระยะต้อง
    เปลี่ยนหรือปล่าวครับ พอดีผมจะล้างระบบแอร์และไม่ทราบในการล้างแต่ละครั้ง
    ต้องทำอะไรบ้างครับ อุปกรณ์ส่วนไหนควรเปลี่ยนบ้างครับ ราคาประมาณเท่าไร
    ครับ ขอบคุณมากครับ

2. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48
    น้ำยาแอร์หรือน้ำมันคอมล์ครับ มันคนละอย่างกัน
    น้ำยาแอร์สารทำความเย็น
    น้ำมันคอมล์ช่วยการหล่อลื่น
    ถ้าจะต้องล้างระบบหรือคอยล์เย็น ก็ต้องเอาน้ำยาแอร์ออก น้ำมันคอมล์แอร์ ก็ต้องออกมาด้วย
    โอริงก็ต้องเปลี่ยนครับ
    ถ้ามันไม่เสีย แอร์ยังเย็นอยู่ก็ไม่ต้องไปล้างมันครับ

3. earth_ek96

earth_ek96 New Member Member

513
    9
    0
    ที่กล่าวมาน้ำมันคอมครับไม่ใช่น้ำยาแอร์ครับ
    เนื่องจากทางร้านเข้าบอกว่าถ้าคอมแอร์ไม่มีปัญหาก็ไม่ควรไปยุ่งกับมันครับ
    จริงหรือปล่าวครับ

4. SINGHUTSATIT

SINGHUTSATIT New Member Member

191
    2
    0

เข้ามาหาความรู้คับ
    แล้วสรุปเวลาล้างแอร์มันต้องไปยุ่งหรือเปลี่ยนน้ำมัน(เครื่อง)คอมด้วยป่าวเนี่ย :confused::confused::confused::confused:

5. tarosoi4

tarosoi4 New Member Member

150
    2
    0
  6. aof_za100

aof_za100 New Member Member

275
    2
    0
    มาหาความรู้

7. My_Mint

My_Mint New Member VIP

1,617
    9
    0
    รถเรามันก็จะสิบปีแล้วครับ ถ้ายังไม่เคยเปลี่ยนพวกกรองดรายเออร์กับเอ็กเพนชั่นวาล์วเลย ก็ควรเปลี่ยนสองตัวนี้เลยครับ มีผลกับการทำความเย็นเยอะมาก

ตู้คอยล์เย็นก็ดูตามสภาพ ถ้าครีบมันไม่ไหวจริงๆ ก็เปลี่ยนครับ

คอยล์ร้อนด้านหน้า ทำความสะอาดมันก็พอ ได้เย็นขึ้นมาอีกนิด

ส่วนน้ำมันคอมพ์แอร์ทางร้านเค้าจะเติมให้อยู่แล้วครับ เวลาชาร์จน้ำยา

แค่นี้รถที่มีแผงคอยล์ร้อนเล็กๆ อย่าง EK เรา ก็เปิดแอร์สู้แดดได้สบายครับ :)

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้