### ฝาสูป D16Y8 Vtec กับ D15B Vtec มันต่างกันตรงจุดไหนบ้าง เราจะรู้ได้ไงครับ ###

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย ZAMZAM1, 24 พฤษภาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48
    ฝาสูป D16Y8 Vtec กับ D15B Vtec มันต่างกันตรงจุดไหนบ้างแล้ว เราจะรู้ได้ไงครับ
    สมมุติว่า เราเอาฝา 2 ฝา มาวาง แล้วจะรู้มั๊ย อันไหนเป็นอันไหน
    อะไรที่มันแตกต่างกันบ้างครับ เห็นช่างเค้าบอกว่ามันเปลี่ยนกันได้ อนาคตข้างหน้า (เผื่อไว้)

2. ถามเล่น ๆ ว่าเอามาวางเนี่ย วางคว่ำ หรือวางหงายครับ 555+
    ล้อเล่นครับ แต่มันก็ดูได้ทั้งสองแบบนั่นแหล่ะ

วิธีดูด้วยตา แบบหงายฝาดู ฝาของ D15B ห้องเผาไหม้จะเป็นทรงกลม
    ส่วนของ D16Y8 จะเป็นทรงเหลี่ยม ๆ รี ๆ ถ้าวัดปริมาตรของห้องเผาไหม้
    จากฝาเดิม ๆ ที่ยังไม่ได้ปาดของ D15B จะได้ 38cc แต่ D16Y8 จะได้
    ประมาณ 32cc ครับ

ส่วนถ้าคว่ำฝาดู ก็ดูที่รหัสของฝาสูบครับ ฝา D15B รหัส PM4 ส่วนฝา
    ของ D16Y8 จะรหัส P2J ครับ

วิธีเอาฝา D15B มาใส่ในเสื้อสูบ D16Y ทำได้ครับ แต่ต้องเปลี่ยนขา
    ของจานจ่ายด้วยครับ ใส่ฝา D15B ก็เอาขาจานจ่ายหรือ Housing มาด้วย
    เพราะขาที่ยึดกับฝาสูบไม่ตรงกัน จะเปลี่ยนจานจ่ายทั้งลูกก็ไม่ได้ เพราะ
    Wiring ไม่ตรงกัน ต้องซื้อขามา แล้วรื้อใส้ใน และสายไฟของ D16Y8
    มาใส่เข้าไปในจานจ่ายแทนครับ

3. zeraph

zeraph New Member Member

734
    32
    0

แล้วตกลงได้คำตอยยังว๊ะ ว่าฝา D16y8 ตัวเลฟทำไมมันมีจุดยึดโด่ขึ้นมาอันนึง :D

4. แม่ง...อันนี้ตอบไม่ได้จริง ๆ ว่ะ คำถามนี้ยอมเลย

5. zeraph

zeraph New Member Member

734
    32
    0
    บางคันก็มี บางคันก็ไม่มี กรูล่ะเง็งเลย :sad:

6. oneness

oneness New Member Member

441
    73
    0
    - พี่เต้มีไม่รู้ด้วยเหรอเนีย.........อิอิ

7. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48
    ขอบคุณครับ หลังจากได้ข้อมูล ก็รีปไปถ่ายรูปมาดูเลยครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้