** เตือนเพื่อนๆ สะพานข้ามแยกราม วันฝนตกครับ **

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย ARTO940, 25 พฤษภาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. ARTO940

ARTO940 New Member Member

372
    37
    0
    ว่าจะเข้ามาโพสหลายวันแล้ว แต่ไม่ได้เข้าเวปเลย (ช่วงนี้คุณปู่เสียเลยวุ่นๆครับ)

เหตุเกิดจากเมื่อหลายวันก่อน ช่วงฝนตกตอนเย็นหนักๆ ราวๆ 4 ทุ่มผมขับขึ้นทางยกระดับข้ามแยกราม จากพระราม 9 มุ่งหน้ามอเตอร์เวย์ครับ ขณะที่ผมขับมาเรื่อยๆด้วยความเร็วประมาณ 90 ฝนตกแต่ไม่ถึงกับหนักมาก พอเจอรถคันหน้าวิ่งช้าอยู่เลยขวา ไอ้ความที่เราไม่ค่อยอยากแตะเบรกแรงๆ(ใช้ยาง NEOVA คับเคยจุ่มเบรกแรงๆมันไถครับ) เลยโฉบออกเพื่อจะแซงซ้าย เท่านั้นแหละคับ งานเข้าทันที เจอแอ่งน้ำขนาดใหญ่อยู่ที่เลยซ้าย ก่อนจะถนนจะยกแล้วเป็นทางเบี่ยงลงหน้าราม (มันจะตรง โคลอนเซ่ พอดีครับ :D) ถ้าใคครเคยผ่านคงจะพอนึกภาพออกครับ รถผมเสียอาการจนสบัดขวางมาเลนขวาเลยคับ โชดดีรถคันทางขวาผมเค้าวิ่งมาช้ามากๆ ผมเลยตัดสินใจเดินคันเร่งออกไป โชคดีผ่านมาได้ครับ

แต่ไม่เข้าใจจิงๆว่า ทำไมถึงมีแอ่งน้ำขนาดใหญ่บนสะพานได้ไม่เคยเจอเหมือนกัน เลยมาเตือนเพื่อนๆที่ต้องผ่านเส้นนั้นวันฝนตกไว้ครับ

โอ๊ค_TENGUNOYU ถูกใจสิ่งนี้
  2. BurnS

BurnS Member VIP Member

324
    13
    18
    ฝนตกแล้วขังทุกทีครับบนนี้ อีกเส้นหนึ่ง ก็สะพานยกระดับหน้ารามครับ ลื่นปรื๊ดๆ :D :D

3. โอ๊ค_TENGUNOYU

โอ๊ค_TENGUNOYU New Member VIP

2,185
    64
    0
    ขอบคุณมากครับ ช่วงนี้ฝนตกบ่อยมากๆ ขับรถกันก็ระวังๆกันด้วยนะครับ

ขอแสดงความเสียใจด้วยนะครับรื่องคุณปู่

4. chai import

chai import New Member VIP

2,241
    167
    0
    ดีนะที่ไม่เปงไร

5. DaySpeed

DaySpeed New Member Moderator

8,976
    822
    0
    สะพานเส้นนี้มีแอ่งทั้งขาเข้าขาออกเลยค้าบ

เคยมาทีนึงแต่ขับไม่ค่อยเร็วเลยไม่เป็นราย

ช่วงนี้ฝนตกขับรถระวังๆกานหน่อยค้าบ

6. ploy boy...

ploy boy... New Member Member

1,538
    105
    0
    ระวัง กัน หน่อย ครับ

7. BANK3650

BANK3650 New Member Member

838
    22
    0
    ฝนตกเยอะระวังกันด้วยครับ

- ขอแสดงความเสียใจกับคุณปู่ที่จากไปด้วยครับ

8. tank

tank New Member VIP

887
    31
    0
    น่าจะแก้ไขนะ เห็นมาหลายปีแล้ว แอ่งน้ำบนสะพาน

หนีน้ำท่วมข้างล่างมาเจอด้านบน เซร็งเลย

ระวังด้วยแล้วกันคับ

9. Ctrl_s

Ctrl_s New Member VIP

957
    45
    0
    เป็นมานานแล้วครับสะพานนี้ ฝนตกหน่อยข้างล่างไม่ท่วมแต่บนสะพานเนี่ยน้ำท่วมเฉยเลย สะพานนี้ถ้าไม่ชินทางระวังไ้หน่อยก็ดีเพราะมันโค้งแปลกๆ แล้วฝนตกถนนลื่นมากครับ แล้วไอ้โค้งแปลกๆเนี่ยแหละขับไม่ระวังตบนิดเดียวรถก็เสียอาการได้ครับ เพราะผมหมุนฟาดบนสะพานนี้มาแล้ว ไม่เฉพาะที่นี่นะ ที่ใหนฝนตกก็ลื่นเหมือนกันครับ และขอบคุณคุณARTO940ที่เอามาเตือนครับ

ปล.คุณARTO940จอดรถตรงตะวันออกลิซซิ่งรึป่าว พอดีเคยทำงานแถวนั้นเห้นvolvoคล้ายๆกันจอดอยู่

10. ARTO940

ARTO940 New Member Member

372
    37
    0

ช่ายเลยครับ...จอดอยู่ลานด้านหลัง ตะวันออกลิชชิ่งครับ ผมทำโฆษณาอยู่ตึกใกล้ๆกันครับ

ว่าแต่คุณ ctrl ขับรถไรอยู่ครับ เห็นรถของตะวันออกลิชซิ่งนี่ ซิ่งๆทุกคันเลยครับ

11. procagivaracing

procagivaracing New Member Member

1,336
    21
    0
    ฝนตกๆ ระวังกานหน่อยครับ รถมีเบรค เหมือนไม่มี ลื่นคตๆ

2 สัปดาห์ก่อน ที่สะพานยกระดับ หน้า เดอะมอลบางกะปิ

วีโก้ เเหก ชนรั้วข้างสะพาน รั้วพังออกไปเลยครับ รถออกไปนอกสะพานครึ่งคัน ดีไม่ตก

เห็นเเล้วเข้าใจความรู้สึกเลยครั้ง ว่าเป็นวันที่เเย่มากสำหรับเค้า

12. CARINA

CARINA Well-Known Member VIP

6,061
    165
    63
    ขอบคุณครับที่เตือน

13. ระมัดระวังคับ

14. vampire258

vampire258 New Member VIP

1,639
    25
    0
    เจอแอ่งทีไรดึงตามล้อที่ลงแอ่งน้ำทุกที เลย

15. แว่น_RUN@BOUT

แว่น_RUN@BOUT New Member Member

1,308
    9
    0
    สะพานที่ถนนสามัคคีตัดใหม่ตรงคาร์ฟูฝั่งที่จะม่งหน้าเข้ามาแยกสามัคคีก็มีแอ่งนึงคับใหญ่พอควร

วิ่งมาแค่40-50ประมาณเคว้งเลยคับดีที่เราเกรงพวงมาลัยรอใว้แล้วแต่ก็หมุนไป1รอบ

ไม่เอาอีกเลยคับเข็ดจิงๆดีไม่มีรถตามหลังไม่งั้นเละ

เสียใจเรื่องคุณปู่ด้วยครับ....ปู่ผมก็เริ่มแย่แล้วตอนนี้

16. vagrant3036

vagrant3036 Member Member

375
    9
    18
    วันก่อนผมก็เกือบไปเหมือนกันครับ สะพานข้ามแยกลำสาลี มุ่งหน้าไปรามฯ ฝนเพิ่งตกใหม่ๆ ผมขับมา60-70km/h คันหน้าเป็นD-MAX ยกสูง เค้าคงเบรคลงสะพาน รถเสียหลักหมุน ลงข้างทางเชิงสะพานขาลง ไปชนกับตอหม้อสะพาน รถเลยหยุด ไม่งั้นรถคงไปชนกับรถอีกฝั่งที่วิ่งสวนมา ผมขับตามหลังมาห่าง ตกใจเลยกดเบรคเบาๆ รถผมใส่ยาง RE001ยังเสียอาการ ดึงซ้ายเกือบไปชนกระบะตำรวจข้างๆ แก้อาการยกพวงมาลัยและถอนเบรค รถกลับเข้าเลนเดิม ดีที่ไม่มีรถตามหลังมา ไม่งั้นงานเข้าเหมือนกันครับ
    ยังไงขับรถช่วงนี้ก็ระมัดระวังกันนะครับ ถนนที่ลาดยางมะตอยที่เห็นมันๆวาวๆเวลาฝนตก มันลื่นมากครับ

---------- เพิ่มกระทู้เมื่อ 20:29:19 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 20:29:02 ----------

วันก่อนผมก็เกือบไปเหมือนกันครับ สะพานข้ามแยกลำสาลี มุ่งหน้าไปรามฯ ฝนเพิ่งตกใหม่ๆ ผมขับมา60-70km/h คันหน้าเป็นD-MAX ยกสูง เค้าคงเบรคลงสะพาน รถเสียหลักหมุน ลงข้างทางเชิงสะพานขาลง ไปชนกับตอหม้อสะพาน รถเลยหยุด ไม่งั้นรถคงไปชนกับรถอีกฝั่งที่วิ่งสวนมา ผมขับตามหลังมาห่าง ตกใจเลยกดเบรคเบาๆ รถผมใส่ยาง RE001ยังเสียอาการ ดึงซ้ายเกือบไปชนกระบะตำรวจข้างๆ แก้อาการยกพวงมาลัยและถอนเบรค รถกลับเข้าเลนเดิม ดีที่ไม่มีรถตามหลังมา ไม่งั้นงานเข้าเหมือนกันครับ
    ยังไงขับรถช่วงนี้ก็ระมัดระวังกันนะครับ ถนนที่ลาดยางมะตอยที่เห็นมันๆวาวๆเวลาฝนตก มันลื่นมากครับ

17. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    ฝนตกน้ำขัง อันตรายจริงๆคับ มันแฉลบได้คับ

18. Tee@Abuser

Tee@Abuser New Member Member

740
    29
    0
    RE001 ของผม โดน แอ่นน้ำ ก็ ร่อน เร้ยอะคับ

เส้นที่พี่บอก ผมก็เคยโดน หรือ จะเส้นทางกลับกัน จาก แถวๆ พระราม9 ข้ามแยกรามมุ่งหน้าไป อสมท. เลนซ้ายก็มีน้ำ โดนเข้าไปที เอาแทบไม่อยู่ แตะเบรค ก็ไม่ได้

19. civicvertu

civicvertu New Member Member

4,233
    129
    0
    ช่วงนี้ฝนตกทุกวันขับรถด้วยความระมัดระวังกันนะคับ..

20. AWD_IMP

AWD_IMP New Member Member

1,260
    29
    0
    บนทางด่วนรามอินทราอาจนรงค์ ช่วงร้าน42/1 เวลาตกหนักๆมีแอ่งน้ำขนาดกว้าง3เลน มีอยู่3-4หย่อม ระวังนะครับผมวิ่งมาร้อยกว่า ต้องแตะเบรคมาแต่ไกลเลย อันตรายมากหากฝืนลงน้ำไป นี่ขนาดบนทางด่วนนะ

21. markruk

markruk New Member VIP

1,028
    52
    0
    สะพานนี้น้ำขังแถมลื่นอีกต่างหาก

22. NAT U11

NAT U11 New Member VIP

2,028
    13
    0

:D:Dเมื่อวานคุณvagrant3036 ไปจอดรถที่คาร์ฟูปะคับ...รถสวยดีคับ...ผมวะไปซื้อของให้เจ้านาย...ถ้าไม่ใช่ก็ขอโทษด้วยคับ...:D:D
    :embarassed::embarassed:เมื่อวานเพิ่งขับผ่านตอนฝนตกคับ...มันดึงจิงๆคับผมเกือบชนขอบสะพานอะคับ...ไม่ชินทางด้วย...เกือบไป...:embarassed::embarassed:

23. Ctrl_s

Ctrl_s New Member VIP

957
    45
    0
    evo2สีน้ำเงินคับ แต่ตอนนี้ย้ายที่ทำงาน ไม่ได้จอดรถตรงนั้นแล้วคับ เจอกันก็ทักทายกันได้ครับ

24. man200sx

man200sx New Member Moderator VIP

506
    56
    0
    ฝนตกหนักน้ำท่วม งดออกเลยครับ สำหรับอีตาปรือ ผม

25. Denn

Denn Well-Known Member Moderator

9,716
    819
    113
    ขอบคุณน่ะครับ :D

ว่าแต่
    ฝนตก เส้นมอเตอร์เวย์ ผมนี่วิ่ง 60
    เราก็ว่า ยาง ช่วงล่าง เรา เฟริม์ ๆ น่ะยังไม่กล้าขับเร็ว

ป้ายแดง นี่วิ่งกัน ร้อยกว่า ไปหมุน ชนกันนั่ว
    ข้างหลังเบรคกัน แถเป็นแทบ ๆ

อันตรายครับ ระวัง ๆ กันหน่อย :D

26. vagrant3036

vagrant3036 Member Member

375
    9
    18
    ใช่ครับผม :D ผมเอกนะครับ ยินดีที่ได้รู้จักครับ อยู่แถวสุขาภิบาล3 ตลิ่งชัน เสาชิงช้าครับ :D

27. GT4

GT4 New Member Member

1,019
    19
    0
    สะพานหน้ารามก็ขังเหมือนกันทางด่วนบางช่วงก็มี

28. NAT U11

NAT U11 New Member VIP

2,028
    13
    0
    :D:Dผมนัทคับ...ยินดีที่ได้รู้จักคับ..ผมอยู่แถว พระราม2 ตลิ่นชั่น คับ ...:D:D

29. kai_ck2

kai_ck2 New Member Member

84
    2
    0
    เกษตร-นวมินทร์ เล่นขวาสุดก็ใช่ย่อยครับ วันก่อนตกหนัก ตอนกลางวันนี่แหละครับ พอดีขับมาแล้วออกแซงเลนขวาสุด เจอแอ่งน้ำ แล้วหลบเข้าซ้ายไม่ได้แล้วเพราะมีรถอยู่ เลยเกร็งมือจับพวงมาลัย ใส่เข้าไปเต็มๆ รถดึงขวาทันทีเลย แต่โชคยังดีที่ไม่ชนขอบทาง วันนั้นรู้เลยว่าล้อเหินน้ำเป็นไง ยังไงเส้นนี้ก้ระๆวังกันด้วยนะครับ จะเห็นว่าเลนขวาสุดจะมีแอ่งน้ำเป็นระยะๆ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้