ขอข้อมูล ช่วงล่าง NV VAN หน่อยครับ

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย slimant, 24 พฤษภาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. slimant

slimant New Member Moderator

1,271
    4
    0
    มีใครเคยเปลี่ยน Shock Up และ Spring โหลด บ้างครับ
    พอดี กำลังจะทำ
    ใช้ยี่ห้ออะไร กันบ้างครับ แล้ว feeling เป็นไง

โช๊ค Monroe Reflex หน้า-หลัง
    สปริง H&R หน้า-หลัง

เป็นไง มั่งครับ ใครใช้อยู่บ้างครับ
    ขับรถเร็วครับ หาโช๊ค-สปริง ยากจัง

แล้ว โช๊ค สปริง หน้า-หลัง ของตัวแวน และ กระบะต่างกันอย่างไร ครับ
    เท่าที่ ผมสังเกตุเห็น

ด้านหน้า แวน และ กระบะ จะเหมือนกัน
    แต่ด้านหลัง โช๊ค แวน เป็น GAS แต่ กระบะ จะเป็นน้ำมัน
    สปริงหลัง แวน ขดใหญ่ กว่า กระบะ

ผมเข้าใจถูกไม๊ครับ เพราะ เดี๋ยว ซื้อ ผิดรุ่น

ขอบคุณ ทุกท่าน ครับ

:)

2. sorawas

sorawas New Member Member

692
    17
    0
    ช่วงนี้เงียบเหงากันจัง

3. slimant

1,271
    4
    0
    เงียบ กริ๊บ

อิอิ

4. nv1020

nv1020 Well-Known Member Member

3,195
    302
    83
    ม่ายเคยใช้เลยไม่ได้ตอบอ่ะ.......:D:D
    ว่าแต่ช่วงนี้บอร์ดไม่ค่อยเดินเลยเนอะ:D:Dเงียบๆ

5. JOHN_PUM

JOHN_PUM New Member Member

115
    2
    0
    เด๊ยวหาข้อมูลแปปครับผม

6. Nowbassist

Nowbassist New Member Member

296
    3
    0
    ผมใช้กาเบรียลแก๊สหน้าและหลังครับ ตัดสปริงเดิมลง 2 นิ้วครับ เท่าที่ขับมา โช๊คนิ่มมากๆเกินครับ เหมือนที่เห็นในวันมีตติ้งครับ เค้า(เฮียเจ้าของร้านบางไผ่และเพื่อนผม)ว่ากันว่ามอนโรดีกว่าครับ

ผมขออนุญาตอ้างอิงกระทู้นี้ครับ http://racingweb.net/forums/showthread.php?t=617496 ตามที่พี่ป้อปบอกมาในข้อ 1 นั้นทำให้ผมปลงขึ้นเยอะเลยครับ

ขอบคุณครับ

7. โช๊คหน้าของผมเป็นสตัดปรับเกียวคับ แต่เป็นโช๊คเดิมนะคับทำเอาคับใส่สปริงหลังhonda accora ผมใส่ขอบ17 ยาง205/40/17โหลดมุดซุ้มคับ ดึงซุ้มออกนิ้วครึ่งคับ (เฉพาะล้อหน้าคับ)
    ส่วนล้อหลังสปริงเดิมตัดเอาคับเหลือ3โขดคับ

8. slimant

1,271
    4
    0
    ขอบคุณ ทุกท่าน ครับสำหรับข้อมูลดีๆ
    พอดี เพิ่งเคยใช้รถแวน คันแรก
    รู้สึกว่า มัน ไม่ Firm เวลาใช้ความเร็วสูง
    ความเร็วไม่สูงมาก NV ให้ ความมั่นใจได้ดีทีเดียว
    ติดอยู่นิดหน่อย คือมัน สูงไปนิด เข้าโค้งแล้วจะ เหวี่ยงๆ ท้ายจะเบา
    จะพาล หมุนอยู่เรื่อย
    ตั้งแต่ ติด GAS มา ผมว่า ช่วยได้ เยอะ ไม่ต้องไปหาน้ำหนักถ่วง
    เลยตัดสปริง ออก 2 นิ้ว ผมว่ามันกระด้างครับ ช่วงเข้าโค้งความเร็วต่ำดีขึ้น
    แต่ ความเร็วสูงนี่ ไม่ไหวครับ
    ถ้าไม่มีไรผิดพลาด ผมใส่ H&R กับ Monroe Reflex แล้วจะมา รีวิว อีกทีนะคับ

มีใคร เคยใช้ Shock Up ของ A31/S13/S14 แบบ Slide กระบอก แปลงใส่บ้างครับ
    เห็นมี ตัวเลือก เยอะดี หลาย ยี่ห้อเลย

เห็นมี Daiyama อีกยี่ห้อนึง มีใครเคยใช้ กับ NV มั่งคับ
    มันปรับระดับ ด้านหลังอย่างไร ครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้