พี่ๆทำ ตรอ. กันที่ไหนบ้างอะก๊าบบบบบบ

การสนทนาใน 'Club SI' เริ่มโดย sneaker man, 22 พฤษภาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. sneaker man

sneaker man New Member Member

40
    0
    0
    คือว่าพึ่งจะเป็นครั้งแรกที่ไปทำอะครับ
    แล้วไม่รู้ว่ทำที่ไหนถึงจะดีอะครับ
    เลยอยากทราบว่าพี่ๆทำที่ไหนกันบ้างอะครับ

แล้วพวกร้านหลังกรมขนส่งนี้เป็นยังไงบ้างอะครับ พอไปทำได้รึป่าว

ขอบคุณพี่ๆมากๆครับบ
    :D:D:D:D

2. *-* BENZ _ Si *-*

*-* BENZ _ Si *-* New Member Member

298
    6
    0
    ตรวจ ตรอ ของเอกชนทั่วไปได้ครับ ล่าสุดกฏหมายออกมาใหม่ ตรอ ทั่วไปต้องมีเครื่องตรวจสภาพ ศูนย์ล้อ และ ระบบเบรค ถึงจะผ่านการตรวจสภาพที่สมบูรณ์แบบครับ

3. Wakita(Wa)

Wakita(Wa) New Member Member

1,622
    21
    0
    วะ..วะ..หวัดดีกั๊บ(-/l\-)

ตรอ. คืออะไรคะ อันนี้ไม่ทราบจริงๆ

4. joejho27

joejho27 New Member Member

213
    2
    0
    วาคับ
    ตรอ. คือ"ตำรวจ...อด" อิอิ

5. sneaker man

sneaker man New Member Member

40
    0
    0
    ตรอ.ก็คือเหมือนๆกับใบตรวจสภาพอะครับ
    ประมานว่าต้องยื่นตอนจ่ายภาษีรถยนต์เพราะว่ารถเกิน7ปีแล้วอ่าคัรบบ

พอดียังมะเคยทามเลยอ่าก๊าบบบ T T
    เลยอยากทราบว่าร้านไหนดีๆบ้านอะก๊าบบ

6. POP_MUZACHI

POP_MUZACHI New Member Member

24
    2
    0
    ซื้อครับ........จบ
    อยากได้บอก.......

---------- เพิ่มกระทู้เมื่อ 15:32:11 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 15:31:56 ----------

ซื้อครับ........จบ

7. tle-si

tle-si New Member Member

171
    7
    0
    พอมีใครเดินเรื่องที่ขนส่งได้มั่งอ่ะครับหรือพอมีคนรู้จักบ้างมั้ย
    ตอนนี้วิ่งเป็นรถผีมาตั้งแต่ปี49อ่ะ คือจะให้แจ้งทุกอย่างเลย
    1 โอน
    2 เปลี่นเครื่อง
    3 เปลี่ยนสี
    4 ต่อภาษี(ทะเบียนขาดตั้งแต่ปี49)
    5 แจ้งsunroof
    6 ขอเลขทะเบียนใหม่
    มีใครพอทราบบ้างมั้ยครับ แล้วทั้งหมดนี้ค่าใช้จ่ายเท่าไหร่ครับ
    ใครทราบช่วยทีครับ

8. Win...

Win... New Member Member

794
    10
    0
    1. ค่าธรรมเนียมโอน 105 บาท แต่จะมีค่าอากรอีกตางหากคับ
    ราคาค่าอากรที่จะต้องเสียให้ขนส่งคือซื้อขาย 1หมื่นทางขนส่งจะคิดค่าอากรเรา50บาท
    ทางกรมการขนส่งจะตีราคาซื้อขายรถให้เรา สมมุติว่า
    ขนส่งตีราคาซื้อขายรถให้ 100000 บาท ก็จะต้องเสียอากร 500 บาท
    งงไหมคับ:D
    2. ค่าธรรมเนียม 55บาท ค่าตรวจรถ 50บาท
    3. ค่าธรรมเนียม 55บาท
    4. ภาษีนี้ต้องไปต่อก่อนเลยคับ ก่อนทีจะทำการอื่นๆ ต้องเสียย้อนหลังตามปีที่ผ่านมา
    5. -------
    6. ต้องจดทะเบียนใหม่คับ

ถ้างงยังโทรมาถามได้คับ เด๋วผมให้เบอร์พี่สาวไป

พี่ผมทำงานอยู่กรมการขนส่งคับ

โทรมาได้เลย 080-4480757 วินคับ

9. Win...

794
    10
    0
    081-4480757 เบอร์อันบนผิดคับ ^^

10. Wakita(Wa)

1,622
    21
    0

ถามหน่อยคุณวิน ถ้าอยากเปลี่ยนทะเบียนใหม่(เลขเดิมนะ) แล้วต้องทำไงอะ

11. Win...

794
    10
    0
    คือ พี่วาจะเปลื่ยนแผ่นป้ายใหม่ใช่ไหมคับ ถ้าใช่ก็ตามข้างล่างเลยคับ :D:D

แจ้งหายเลยคับง่ายกว่า ค่าธรรมเนียมค่าป้ายแผ่นล่ะ 100 คับ (ไปแจ้งหายที่ขนส่งได้เลย)

แต่ถ้าไม่แจ้งหายก็ต้องแจ้งแผ่นป้ายชำรุดคับ วันไปรับป้ายก็ต้องเอาแผ่นป้ายเก่าไปคืนที่ขนส่งคับ

ใช้เวลารอแผ่นป้ายใหม่ประมาณ 15 วันคับ

เอกสารที่ใช้ มี สมุดคู่มือทะเบียนรถ สำเนาทะเบียนบ้าน สำเนาบัตรประชาชน อย่างละ 1แผ่น

12. Wakita(Wa)

1,622
    21
    0

ขอบคุณมากคะ:D

13. Hayabusa

Hayabusa New Member Member

494
    37
    0
    รบกวนหน่อยครับ

พอดีจะโอนรถ แต่ว่าไม่อยากเอาเข้าไปตรวจที่ขนส่ง

มีคนแนะนำบางไหมครับ รถมอเตอร์ไซค์นะครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้