ช่วยด้วยครับ ล้อหน้าหอน

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย asimo04, 15 พฤษภาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. asimo04

asimo04 New Member Member

37
    0
    0
    ตอนนี้เวลาขับไม่ว่าช้า หรือเร็วล้อหน้ามีเสียงหอนดังมากครับไม่ทราบเกิดจากสาเหตุอะไรครับเพราะไปเช็คที่ร้านยางร้านบอกว่าเป็นที่ยาง แต่ประเด็นมีอยู่ว่า
    1. เพิ่งเปลี่ยนยางมาได้ 8 เดือนวิ่งไป 20,000 km. ขนยังไม่หลุดเลยครับ ยางสยามไทม์ A300 - 205/45/R16 ไปที่ร้านๆ บอกว่าเสียงมาจากยาง
    2. สอบถามจากอู่ที่เคยไปทำรถประจำ ช่างบอกว่าอาจจะเกิดจากเพลาขับมีปัญหา เลยไม่รู้จะเชื่อใครดี
    ตอนนี้รำคาญเสียงมากๆ ครับใครรู้ช่วยวิเคราะห์ปัญหาให้ตรงจุดหน่อยครับจะได้แก้ไขได้ถูก

ขอบคุณครับ

2. So_EK

So_EK New Member VIP

4,677
    245
    0
    ลูกปืนล้อครับ

3. Thepop22

Thepop22 Member Member

325
    5
    18
    ผมเคยดังครับ ไปที่ร้าน เค้าก้อบอกให้เปลี่ยนยางก่อน พอเปลี่ยนแล้วก้อยังดัง คราวนี้ก้อเปลี่ยนลูกปืนล้อ
    ทีนี้เงียบเลย ลองเปลี่ยนลูกปืนล้อน่ะครับ ผมเปลี่ยน 1500 ค่าแรง 700 ค่าแรงแพง เพราะเปลี่ยนอย่างอื่นด้วย

4. Miracle Racing Shop

Miracle Racing Shop New Member Member

854
    12
    0
    ลูกปืนล้ออีกเสียงครับ ล้อหน้าเปลี่ยนเฉพาะลูกปืนได้ หลังเปลี่ยนทั้งดุมครับ

5. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    น่าจะลูกปืนล้อคับ

6. T@O

T@O New Member Member

871
    110
    0
    เอารถ ขึ้นให้ล้อหน้าลอยแล้ว ลองติดเครื่องทำให้ล้อหมุน
    ถ้ามันห้อนก็ ลูกปืน แต่ถ้าเงียบก็ยาง

7. asimo04

37
    0
    0
    ขอบคุณครับ จะรีบไปเช็คดูครับว่าเป็นที่ไรแน่ ตอนนี้รำคาญเสียงสุดๆ

8. My_Mint

My_Mint New Member VIP

1,617
    9
    0

สั้นๆ ง่ายๆ ตรงประเด็น :D

9. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48
    เกียร์หรือไม่ก็ลูกปืนล้อครับ

10. DTZC

DTZC New Member Member

43
    1
    0
    หมาเกาะอยู่ที่ล้อป่าวครับ พอรถวิ่งมันตกใจเลยหอน... ล้อเล่นน่ะครับ ลองเช็คอย่างที่ท่านT@O บอกสิครับ ชัวร์

11. asimo04

37
    0
    0
    ไปเช็คมาแล้วครับ ช่างบอกเป็นที่ยางครับ ผมก็บอกว่ายางพึ่งเปลี่ยนมานะ วิ่งไป 20000 km. 8 เดือน ขนยังไม่หลุดเลย ช่างบอกไม่เกี่ยวมัยอยากดังมันก็ดังแบบไม่เกรงใจเจ้าของรถอ่ะ เซ๊งเป็ดจริงๆ เดี๋ยวต้องหายางมาลองเปลี่ยนดูครับ เพราะตอนไปเช็คช่างยกขึ้นแล้วก็เร่งเครื่องก็ไม่มีเสียงอื่อีกอย่างครับช่างบอกว่าการโหลดก็เป็นต้นเหตุของเสียงดีง จริงป่าวครับน
    ใตรจะพอแนะนะเพิ่มเติมได้หรือไม่ครับ

12. DavE_Zaa

DavE_Zaa New Member Member

98
    0
    0
    ของผมก็เคยเป็นครับ แต่เป็นตอนเลี้ยวจะมีเสียง
    ผลสรุปออกมาคือลูกปืนล้อแตก
    พอเปลี่ยนแล้วเสียงก็หายไปเลยครับ
    แถมวิ่งลื่นกว่าเดิมด้วย ส่วนพอยกแล้วเร่งให้ล้อหมุน
    แล้วไม่มีเสียงอาจเป็นเพราะน้ำหนักรถยังไม่ได้กดลงบนล้อหรือลูกปืนมั้งครับเลยไม่มีเสียง
    ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ เหอๆ

13. asimo04

37
    0
    0
    อาจเป็นไปได้ครับว่าน้ำหนักรถไม่กดลงบนล้อเลยทำให้ไม่มีเสียงดัง

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้