ใครพอทราบความสัมพันธ์ ระบบวีเทค กับ เรือนไมล์บ้างครับ

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย WITSANOWA, 24 พฤษภาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. WITSANOWA

WITSANOWA New Member Member

953
    23
    0
    พอดีไปรื้อหนังสือ คาร์เปอร์ เล่มเก่า ๆ มาอ่านเจอ
    ที่ ดร.โม เขียนไว้เรื่อง เรือนไมล์ ที่เป็นธรรมดา กับ ของเครื่อง
    ที่มีวีเทค มันจะมีสายต่อออกมา ให้ทำงานสัมพันธ์กัน เลยมี
    ความสงสัยว่า อย่างเครื่องเก่าของผมเป็น เครื่อง ไม่มีวีเทค
    คือ EXI ธรรมดา พอมาวางเครื่อง b16a auto แล้ว สงสัย
    ว่าช่างเขาจะต่อ หรือ ดัดแปลงอย่างไรไม่ทราบ ให้วีเทคทำงาน
    ได้สัมพันธ์กันกับกล่องอี ซี ยู หรือ มันไม่ไดเกี่ยวข้องกันเลยกับ
    ทั้ง 2 ส่วนนี้

ขอบคุณครับ:)

2. ตัวเรือนไมล์ไม่เกี่ยว เกี่ยวที่สายไฟ และกล่อง

3. MugenTypeR

MugenTypeR New Member Member

1,531
    152
    0
    เรือนไมล์เป็นแค่ตัวแสดงผลครับ ส่วน VTEC นั้นจะทำงานที่ความเร็ว 40 กม./ชม. ขึ้นไปครับ เพราะฉนั้นที่สำคัญอยู่ที่กล่อง,สายไฟและSpeed Sensor ครับ ถ้ากล่องไม่สามารถรับรู้ได้ว่าความเร็วเท่าไหร่ VTEC ก็ไม่ทำงานครับ บางคนก็เลยบอกว่าไมล์ไม่ขึ้น VTEC ก็ไม่ทำงานครับ (ก็ถูกต้องครับแต่ถูกไม่หมด :D )

4. birdkungcub

birdkungcub New Member Member

158
    1
    0
    ขอถามต่อนะครับว่า VTEC ทำงานกับ TEC เปิด มันคือความหมายเดียวกันหรือเปล่าครับ
    เพราะว่าผมต่อไฟวีเทคแล้ววิ่งเกิน 40 กม./ชม.ไฟเทคผมยังไม่โชว์เลยครับเลยสงสัยอ่าครับ
    มันไปโชว์ตอนรอบเครื่องเกือน 5500 rpm อ่าครับประมาน 140 กม./ชม.ไม่รู้จริงครับตอบทีครับ

5. WITSANOWA

WITSANOWA New Member Member

953
    23
    0

ของผมเกียร์ออโต้ เคยลองคิ๊กดาวน์ที่ 10 กม. แล้วกดกระแทก
    สุด ๆ เลย มันวิ่งไปที่ 5500 ประมาณนะครับ แล้วก็ น่าจะอยู่ที่ประมาณ
    40 กม.ไปแล้ว ไว้จะลองใหม่อีกทีครับ "ไม่ค่อยแน่ใจ"

6. MugenTypeR

MugenTypeR New Member Member

1,531
    152
    0
    VTEC ทำงานหมายถึง ระบบ VTEC มีการ Enable แล้ว โดยมีเงื่อนไขที่จะเกิดการ Enable อยู่ 2 ข้อที่สอดคล้องกันครับ คือ
    1.ความเร็วมากกว่า 40 กม./ชม.
    2.รอบเครื่องเกินกว่าที่ตั้งให้ TEC เปิดไว้ เช่น B16A เปิดที่ตั้งแต่ 5800 รอบ (หรือตามแต่จะจูนไว้)

ส่วน TEC เปิดนั้นก็คือเป็นไปตามเงื่อนไขด้านบนแล้วครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้