/// ทุกท่านช่วยดูให้ทีนะคร๊าบ ///

การสนทนาใน 'Car Audio & GPS Forum' เริ่มโดย Steakknife, 25 มกราคม 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Steakknife

Steakknife New Member Member

108
    1
    0
    รถผมตรงคอนโซลหน้าจะมีช่องลำโพงอยู่อ่ะครับ ตำแหน่งคือมันจะแหงนหน้าขึ้นฟ้าเลยครับ
    และได้ไปคุยกับร้านเครื่องเสียงมาเค้าแนะนำ(โดยที่ยังไม่เห็นหน้างาน)ว่า
    1. หน้าให้ใส่แกนร่วม 4" ตรงบริเวณคอนโซลหน้า ราคาประมาณพันกว่าๆ (ไม่ทราบว่าตัวไหนแต่เค้าเรียกว่าหน้าแดง)
    2. หลังให้ใส่ 6x9 เอาดีๆหน่อย ราคาประมาณสามพันกว่าๆ
    แล้วฟรอนต์ให้เลือกตามใจชอบ + งบที่เหลือ ใจผมอยากให้ชุดนี้รวมฟอนต์จบทีไม่เกิน 10,000 บาท

อยากปรึกษาดังนี้ครับ
    1. ชุดที่เค้าจัดให้ถือว่าเหมาะสมไหมครับ ในอนาคตผมกะว่าหลังจากเพิ่มแอมป์แล้วจะใส่ซับซักดอกแล้วตีตู้เพิ่มด้วย
    2. ถ้าที่ร้านแนะนำมาเหมาะสม ช่วยแนะนำ ฟรอนต์ และลำโพงสำหรับเซตนี้ให้หน่อยครับ
    3. ส่วนตัวผมอยากได้คู่หน้า 4" ที่เป็นแยกชิ้นจะเหมาะสมกว่าไหมครับ
    4. ร้านแนะนำผมว่าให้เล่นฟรอนต์เป็น SONY จะเหมาะกับเพลงที่ผมฟังมากกว่า ส่วน JVC เหมาะกับเพลงแนวลูกทุ่ง ทุกท่านคิดว่าอย่างไรครับกับคำแนะนำนี้

ถ้ามีอย่างอื่นแนะนำรบกวนด้วยนะครับ
    ผมชอบฟังเพลงแนว hiphop pop rock classic ชอบแนวเบสกระชับ ลึกๆ

ขอบคุณมากคร๊าบ

2. ราคาพอไหวครับ แต่ซื้อมาติดเองจะถูกกว่า
    ลองคุยเรื่องคุณภาพและการรับประกันของทางร้านด้วยว่ามีมากแค่ใหน
    ถ้าร้านมีเทคนิคในการติดตั้งที่ดีผมว่าหน้าจะคุ้ม
    ตัดสินใจอย่างไร หรือไปติดตั้งทีใหนเส็รจแล้วบอกกันมั้งครับ ดีจะใด้ไปทำ

3. Steakknife

108
    1
    0
    ทำมาเรียบร้อยแว้ว -*- หมดไป 10,500
    มีแค่ JVC G425 + MTX Black Thunder แต่เสียงนี่สุดยอดเลยนะ
    สำหรับ hi-power กะ ลำโพงหน้าคู่เดียวอ่ะ
    แล้วก้อทำแผงลำโพงใหม่ กะทำกล่องใส่ฟรอนต์ใหม่ รวมกับเดินสายไฟไซส์ใหญ่คับป๋ม

ครั้งหน้าคงเป็นแดมป์แผงข้างหน้าหน่อย เบสมาแล้วแผงกระพือชอบกล เหอๆ

4. [LeNGy~MaSTeR]

[LeNGy~MaSTeR] New Member Member

35
    2
    0
    โอ้โห 10500 ได้ขนาดนี้ ดีมากแล้วครับ เห็นทำไม้รองลำโพงด้วยหนิครับ
    ว่าแต่ตัวนี้ MTX

แนะนำแดมป์ก่อนเลยนะครับ เห็นผล 100%

5. BOBBY_IN_LOVE!!

BOBBY_IN_LOVE!! New Member VIP Member

929
    6
    0

ลำโพง สี่นิ้ว ดีดี มันไม่มีขายในท้องตลาด หน่ะสิครับ เพราะ brand ดีดี เค้าก็ ไม่ค่อย ผลิตออกมาขายกัน มีก็ ส่วนน้อย

ผมแนะนำให้ สองทางเลอืก และเท่าที่คุณโพสมาผมว่าร้านที่แนะนำคุณดูจะไม่ค่อยรู้เรื่องเครื่องเสียงเท่าใหร่

ปกติการเล่นเครื่องเสียงเราจะต้องการมิติของเสียงมาจากด้านหน้า ลำโพงคู่หน้า 4"
    ไม่สามารถตอบสนองความถี่ได้ต่ำพอ ด้วยขีดจำกัดเรื่องขนาด และ ก็ จุดที่ติดตั้งก็ คือ คอนโชล ชึ่งก็ แทบไม่ต่างอ่ะไรกับ การเอาลำโพงไปแขวนบนอากาศ ทางที่ดี ควรจะทำแผงประตูใหม่ ให้ใส่คู่หน้าที่แผงประตูได้ ผมแนะนำ เป็รsize 6.5 "

ส่วน วิทยุ ถ้าให้ เทียบ กัน JVC เสียงดีกว่า โชนี่ หลายขุม ไป ลองหาฟังเทียบดู แล้ว ก็
    6*9 3000 กว่านี่ มัน ของ อะไรหรือ ครับ ถ้า เค้า เอา pioneer หรือ โชนี่ มาใส่ให้ คุณ ก็ อยากให้ รู้ ไว้ว่าราคาของไอ้ลำโพงสองตัวนี้ มันคู่ละ พันนิดๆ เท่านั้นเองครับ

6. Steakknife

108
    1
    0
    BOBBY_IN_LOVE!!
    ไม่ได้ทำแบบข้างต้นหรอกค๊าบคุณบ๊อบ ผมทำแบบที่เพิ่งโพสมาล่าสุดอ่ะคับ ^o^ สบายจายไป กระเป๋าเบา

eedare
    ฟอนต์ 3800 คับ

[LeNGy~MaSTeR]
    แม่นแล้วครับ ทำแผงไม้ขึ้นมาใหม่ไว้ใส่ลำโพงน่ะครับ (ไอส่วนที่หุ้มหนังดำ)
    ว่าจะแดมป์เร็วๆนี้ครับ แต่ชอตๆอยู่เลยยังไม่ได้ทำ

7. pumpum

pumpum New Member Member

45
    1
    0
    อ่านจากข้างบน ว่าจะเข้ามาห้าม อ้าว กลายเป็นดี แล้วตกลงติดที่ร้านที่คุยทีแรกป่ะครับ ดันบอกsony ดีกว่าได้ไงฟะ แต่คุ้มครับ ราคานี้ ไม่ถูกไม่แพง เฉพาะ black thunder ก็ร่วม 5000 แล้ว JVC นี่ก็เสียงดีสุดในกลุ่มฟร้อนรุ่นเล็กแล้วครับ

8. Steakknife

108
    1
    0
    ติดร้านอื่นครับ เห็นคอมเมนต์ของหลายๆท่าน เลยคิดแล้วว่าไอร้านนี้ อย่าเข้าไปทำมันดีฝ่า
    ซื้อของในเนทน่ะครับ แล้วเข้าไปให้ร้านพี่บอยตรงสุทธิสารติดตั้งให้ครับผม :D

ิBlack Thunder โดนมา 4,500 ครับ
    ส่วน G425 ได้มา 3,800
    ค่าส่งของอีก 200
    ค่าติดตั้งทำแผงไม้ลำโพง 1,000
    ค่าเดินสายลำโพง 600
    ค่ากล่องใส่ฟอนต์ 400

งานออกมาอย่างที่เห้นครับ ตอนนี้ผมเองยังไม่แน่ใจว่าต่อไปทำอย่างไรดี
    ใจหนึ่งหนึ่งก็อยากได้แอมป์ 4ch กับลำโพงหลังเป็น 6*9 ซึ่งน่าจะจบแต่ไม่เต็ม
    อีกใจหนึ่ง อยากได้แอมป์ 2ch ขับซับ 10" 1 คู่ + ตีตู้ พอมีเงินก็ใส่ 4ch กับ Black Thunder คู่หลัง

กะลังคิดไม่ตก เพราะต้องใช้เงินหลายอย่างแต่ใจมันเรียกร้องอ่ะ อิอิ

9. T_4wd

T_4wd Member Member

490
    13
    18

หาแอมป์ 4 ch ที่กำลังขับดีๆสัก 1 ตัว เอา Ch 1-2 มาขับคู่หน้า
    แล้วเอา Ch3-4 มาบริดท์ขับซับ 10 นิ้ว 1 ดอก ผมว่าน่าจะ OK
    กว่านะ ประหยัดงบด้วย ผมก็ใช้ระบบตามนี้เสียงดีใช้ได้เลยครับ

ปล ของคุณภาพดีและราคาไม่แพงยังมีอยู่ในโลก
    ถ้าสนใจก็ PM มาหล่ะกัน ผมแนะนำเพื่อนในเวป
    RCW ไปลองใช้ดู สรุปว่าเค้าประทับใจสุดๆ:D

10. nut_vti

nut_vti New Member Member

258
    2
    0
    :D :D :D เเนะนำผมบ้างซิครับคุณ 2 :D :D :D

11. T_4wd

T_4wd Member Member

490
    13
    18
    แหม ผมแนะนำให้ไป เป็นไงหล่ะ งง ละซิ
    ตะลึงจนหาตังค์ไปซื้อแทบไม่ทัน อ่ะดิ่ อิอิ :D

ปล ผมลองเบรินท์ลำโพงตามที่คุณนัทบอกแล้วอ่ะ เสียงที่ว่าดีแล้ว
    ดีกว่าเดิมอีกมากๆเลย อิ่ม แน่น ลอยขึ้นกว่าเดิมอีกครับ:)

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้