พี่ๆช่วยหน่อยคับ อย่ารู้FunctionของE36..BMW325

การสนทนาใน 'E36 Club' เริ่มโดย tanes17, 22 พฤษภาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. tanes17

tanes17 New Member Member

4
    0
    0
    :)พอดีผมอยากได้ E36 ตัว325แต่พอไปดูมาแล้วผมกลัวจะใช้ Function ของรถได้ไม่เต็มที่ พี่ๆ เพื่อนๆ
    คนไหนช่วยอธิบายด้วยคับ ขอบคุณคับ

2. BiZarre@GoDs

BiZarre@GoDs Active Member VIP

1,503
    21
    38
    Function นี่หมายถึง Function ของออนบอร์ดคอมพิวเตอร์

หรือว่า option โดยทั่วไปของ e36 325 เอ่ย...

ยังไงรบกวนอธิบายเพิ่มนิดนึง ได้ตอบได้ตรงจุดขึ้น ^^

ถ้าพูดถึง Function ออนบอร์ดทั่วไปก็ (ตัว18ปุ่ม) ก็จะมีดังนี้

CONSUM : ใข้ดูอัตราการสิ้นเปลืองน้ำมัน

RANGE : สามารถคำนวนระยะทางที่จะวิ่งได้จากน้ำมันที่เหลือ ประกอบกับลักษณะที่เราขับอยู่

TEMP : ดูอุณภูมิภายนอก

CODE : ตั้งโค๊ทล๊อครถได้ (คล้ายๆในหนังที่ต้องใส่รหัสก่อนติดเครื่อง)

SPEED : ดูความเร็วเฉลี่ยได้ ตั้งแต่เรากด SET/RES ครั้งล่าสุดจนถึงตอนที่กดปุ่ม SPEED

LIMIT : ลีอคความเร็วได้ จะมีเสียงเตือเมื่อถึงความเร็วที่เราตั้งไว้

CHECK : ตรวจเช็คคอนโทรได้ (เช่นแจ้งหลอดไฟขาด ไฟไม่ติด รวมถึงเซ็นเซอร์หลายๆตัว เป็นต้น)

DIST : คำนวนเวลาไปถึงระยะทางให้

TIMER : จับเวลา

อันนี้เป็นการใช้งานเบื้องต้นทั่วไปคร่าวๆ

ถ้าตอบไม่ตรงจุดยังไง ก็บอกลองบอกจุดมาอีกที เด่วจะดูๆข้อมูลให้เพิ่มเติม ^^"

3. tanes17

4
    0
    0
    ถูกต้องแล้วคับ อยากรู้อีก9ปุ่มที่เหลือด้วยคับ ขอบคุณล้วงหน้าคับ

4. lovekodomo

lovekodomo New Member Member

661
    8
    0

งี้ถ้าตั้ง limit ใว้ 120 สำหรับคันน้ำเงินก็คงดังระงมหนวกหูเลยซิ ฮ่ะ 555555

5. lovekodomo

661
    8
    0

คิดว่าน่าจะเป็นปุ่ม ตัวเลขนะครับใว้ใส่เวลาเช็คตามฟังชั่นได้ ..กด2ปุ่มซ้ายสุดบนล่างพร้อมกัน และใส่ตัวเลขตามฟังชั่นแล้วเช็คได้เลยครับ

ส่วน 4 ปุ่มด้านขวาคงเป็น ปรับเลือกดูว่า นาฬิกา กับ วันที่ครับและตั้งให้มันเตือนทุก 1 ชั่วโมงได้ครับ

เท่าที่เข้าใจนะครับเพราะผมก็ไม่แน่ใจเหมือนกันฮ่ะ ยังไงรอท่านอื่นมาคอมเฟิม อีกทีฮ่ะ ^^

6. tanes17

4
    0
    0
    ขอคุณทุกความคิดเห็นคับ
    พี่คับ Functionพวกนี้จะพังง่ายป่าวคับ
    คือผมจะไปดูพวกรถต็นอ่ะคับ แล้วจะต้องดูพวกFunctionพวกนี้ป่าวคับ
    แล้วช่วยแนะนำหน่อยว่าจะต้องดูอะไรอีก แล้วต้องดูตรงไหนเป็นพิเศษอ่ะคับ
    รบกวนด้วยคับ

7. BiZarre@GoDs

BiZarre@GoDs Active Member VIP

1,503
    21
    38
    โดยปกติถ้ารถคันนั้นออนบอร์ดติดไว้ใช้งานได้จริง (เพราะบางคนใส่ติดไว้หลอกๆก้มี)

ระบบพวกนี้จะไม่เสียได้ง่ายๆ และถ้ามีอะไรเสียก็จะแจ้งที่หน้าปัทม์ออนบอร์ดทันที

เพราะเวลาเรากดปุ่ม Check ถ้าไม่มีอะไรเสีย ก็จะขึ้นว่า Check control ok

แล้วไฟก็ดับไป แต่ปกติ ระบบจะออโต้เช็คให้ ตั้งแต่เปิดกุญแจ นะ ถ้ามีอะไรเสียก้จะแจ้งมา

เช่น หลอดไฟฟน้าขาด ไฟท้ายไม่ติดเป็นต้น

ยกเว้นเซ็นเซอร์วัดอุพภูมิภายนอก ถ้าเสียอุณภูมิที่แสดงจะติดลบ

ยังไงๆ ก็ลองกดปุ่มต่างๆ ที่ตอบไว้ดานบนดู ว่าแสดงผลปกติดีหรือเปล่าด้วยกก็ดี ^^

แล้วก็จะมีที่ตัวหน้าจอ บางทีตัวอักษร หรือไฟติดไม่ครบ แต่ก็เปลี่ยนใหม่ได้

---------- Post added at 23:31:51 ---------- Previous post was at 23:31:39 ----------

โดยปกติถ้ารถคันนั้นออนบอร์ดติดไว้ใช้งานได้จริง (เพราะบางคนใส่ติดไว้หลอกๆก้มี)

ระบบพวกนี้จะไม่เสียได้ง่ายๆ และถ้ามีอะไรเสียก็จะแจ้งที่หน้าปัทม์ออนบอร์ดทันที

เพราะเวลาเรากดปุ่ม Check ถ้าไม่มีอะไรเสีย ก็จะขึ้นว่า Check control ok

แล้วไฟก็ดับไป แต่ปกติ ระบบจะออโต้เช็คให้ ตั้งแต่เปิดกุญแจ นะ ถ้ามีอะไรเสียก้จะแจ้งมา

เช่น หลอดไฟฟน้าขาด ไฟท้ายไม่ติดเป็นต้น

ยกเว้นเซ็นเซอร์วัดอุพภูมิภายนอก ถ้าเสียอุณภูมิที่แสดงจะติดลบ

ยังไงๆ ก็ลองกดปุ่มต่างๆ ที่ตอบไว้ดานบนดู ว่าแสดงผลปกติดีหรือเปล่าด้วยกก็ดี ^^

แล้วก็จะมีที่ตัวหน้าจอ บางทีตัวอักษร หรือไฟติดไม่ครบ แต่ก็เปลี่ยนใหม่ได้

8. lovekodomo

661
    8
    0

กระทบนะเนี้ย ติดหลอกๆๆ ใว้งามๆๆสวยๆๆ อยู่ ฮ่าๆๆๆ

9. tanes17

4
    0
    0
    ขอคุณคับ
    ถ้ามีอะไรเพิ่มเติม บอกด้วยคับ กำลังศึกษาอยู่ อยากเล่นรุ่นนี้จิงๆ คร๊าบ..
    ดูสวยดีคับ

10. funkyz_boyz

funkyz_boyz New Member Member

44
    4
    0
    คือ ไม่มีออนบอร์ดไง เด่วต้องไปหามาติดหลอกๆ บ้างแระ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้