ถามพี่ๆเรื่อง ครัท B16A หน่อยครับ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย CooperD, 22 พฤษภาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. CooperD

CooperD New Member Member

17
    0
    0
    ตอนนี้ผมใช้ครัททองแดง หวี B16A honda เบิกมาได้ 4 5เดือนแล้วอะครับ ไม่ได้เสริมแหนบ
    - ปัญหาคือตอนนี้ แรงกดมันไม่พอแล้วอะครับ ขับเกิน 4500 รอบไม่ได้เลย ถ้าเอาไปเสริมแหนบตอนนี้มันจะได้มั้ยครับ

จริงผมกะว่าจะเปลี่ยนผ้าเป็นแบบ standard แล้วอะครับ ขับในเมืองแล้วเหนื่อยกะการเบิ้ลออกตัว
    - ถ้าผ้า Standard + หวี ของ Honda เวลาสับเกียร์รอบมันจะห้อยเยอะมั้ยอะครับ
    - ราคา เบิกใหม่ของ Honda ผ้า+หวี กี่บาทอะครับ
    - ระหว่างของ Honda กะ ของ exedy ที่เป็นอะไหล่ OEM ต่างกันยังไงมั่งครับ แล้วราคาของ exedy เท่าไรครับ ผ้า+หวี
    - พวกผ้า standard นี่ไหม้ง่ายมั้ยอะครับ อายุการใช้งานเท่าไร แล้วทนเหยียบแช่ช่วงรอบ 5000 - 6000 rpm ได้มั้ยอะครับ

แนะนำด้วยนะครับ ขอบคุณคร้าบ

2. Little DragonZ

Little DragonZ New Member Member

566
    16
    0
    สำหรับ ครัชแต่งนะคับ ปกติถ้าเราจะเอาแผ่นครัชทองแดง มาใส่กับหวีครัชเดิม จริงๆแล้วไม่ค่อยที่จะเหมาะสมกันเท่าไหร่ครับ เนื่องจากแผ่นครัชทองแดงที่เป็นก้อน จะมีลักษณะที่ค่อนข้างแข็งกว่า ผ้าครัชสแตนดาร์ดมากคับ หวีครัชจึงจำเป็นจะต้องมีแรงกดที่มากขึ้น
    เราจะสังเกตได้เลยครับ ว่าชุดครัชแต่งของนอก ถึงจะดูว่าหวีครัชจะเดิมๆ แต่จริงๆแล้ว ไม่ว่าจะเป็น เกรดของวัสดุที่นำมาทำ จะเป็นเกรดที่สูงกว่าของ สแตนดาร์ดมากคับ บางคนไม่ทราบ คิดว่าแค่เปลี่ยนแต่แผ่นครัชเป็นแบบก้อนทองแดง แล้วจบ จึงเป็นความเข้าใจที่ไม่ถูกต้องคับ ในความเป็นจริงแล้ว หวีครัชซะอีกคับ ที่สำคัญกว่าแผ่นครัชทองแดงอีกครับ เพราะว่าหวีครัชเป็นตัวที่ต้องทนแรงบิด torque ของเครื่องยนต์ แต่ในส่วนของแผ่นครัชจะเป็นตัวรองรับ ในเรื่องความทนทานคับ คิดง่ายๆนะคับ รถคุณโมดิฟายเครื่องยนต์มา คุณจะใช้ผ้าครัชเดิมๆ ก็ได้ครับ แต่หวีครัชจะต้องเป็นของแต่งที่รองรับแรงบิดมากๆได้ เพียงแต่ว่าผ้าครัชจะหมดและสึกหรอไวกว่าปกติเท่านั้นเองครับ

ที่เจ้าของกระทู้ว่า มันลื่นก้อ เพราะว่า แรงกดของหวีครัชเดิมๆ ไม่เพียงพอครับ เลยทำให้หวีครัชล้า ทำให้เกิดการ slip ของครัช ทำให้ครัชลื่นได้คับ

เรื่องครัช B16A แบบ Standard ถ้าเราอยากได้แบบดีๆเลย แนะนำเบิกของศูนย์ ดีที่สุดครับ ราคาจะสูงกว่าของร้านอะไหล่อยู่ แต่เรื่องคุณภาพก็ตามราคาครับ

ความทนทานของผ้าครัช แน่นอนอยู่แล้วครับ ผ้าครัชแต่งย่อมออกแบบ ให้ทนทานต่อการใช้งานที่หนักหน่วงกว่าสแตนดาร์ดครับ ในช่วงรอบการใช้งาน 5-6000 rpm จริงๆแล้ว ถ้าคุณ ซื้อผ้าครัชแท้ศูนย์มา เรื่องการรองรับการใช้งาน คิดว่าไม่น่ามีปัญหาครับ

ขอให้โชคดีในการ ทำรถครับ
    ส่วนเรื่องคำปรึกษา นอกเหนือจากนี้ โทรมาคุยกันได้นะครับ ยินดีให้คำปรึกษาครับ ตามช่องลายเซนต์ได้เลยครับ (ฟรีไม่คิดเงินครับ :D)

3. CooperD

17
    0
    0
    ขอบคุณมากๆเลยครับ
    ทีแรกผมก็ใช้หวีเดิม เสริมแหนบ แต่หวีมันเก่ามากแรงกดไม่มี ก็เลยเบิก หวี B16 จาก Honda มาใส่พอดี รถต้องรีบใช้ก็เลยไม่ได้เอาไปเสริมแหนบอะครับ

ตอนนี้หวีที่ใส่อยู่แรงกดมันไม่เหมือนกับตอนเบิกมาใหม่อย่างงี้ ถ้าเอาไปเสริมแหนบเพิ่มจะช่วยได้มั้ยอะครับ หรือว่าควรเบิกหวีมาใหม่แล้วเอาไปเสริมแหนบดีกว่า

แล้วถ้าเอาหวีไปทำเป็น 2 ชั้นจะได้มั้ยครับ แล้วครัทจะแข็งจากเดิมมากมั้ยครับ

4. Little DragonZ

Little DragonZ New Member Member

566
    16
    0
    ถ้า อยากใช้แผ่นครัชก้อนทองแดง หวีครัชต้องใช้เป็นหวีครัช 2 ชั้น ครับ นอกจาก หวีครัชแต่งของนอก เรื่องความแข็งจะแข็งกว่าเดิมอยู่พอประมาณครับ แนะนำให้แปลงปั้มครัชล่างครับ ขยาย เอาของรถรุ่นที่มี ความจุ(ซีซี)
    มากกว่ามาแปลงใส่ครับ จะช่วยให้ครัชเบาขึ้นเยอะเลยครับ ลองดูคับ

5. CooperD

17
    0
    0
    โอ้วขอบคุณมากๆครับ แล้วหวี2 ชั้นยังต้องเสริมแหนบอีกมั้ยอะครับ
    ว่าแต่ ถ้าผมส่ง หวีเดิม ไปเสริมแหนบ + หวี 2 ชั้น คุณ Little DragonZ รับทำมั้ยครับ แล้วราคาเท่าไร
    แล้วถ้าสั่งทำหวีใหม่ 2 ชั้น เสริมแหนม ราคาเท่าไรครับ เครื่อง B16A เทคใหญ่ อะครับ
    ขอราคาทาง PM ด้วยนะครับ

6. Hally_YoKuBo FuGo

Hally_YoKuBo FuGo New Member Privilege

4,243
    59
    0
    มาเก็บความรู้

7. MOO - VTEC

MOO - VTEC New Member Member

2,228
    74
    0
    ตามนั้นเลยครับ

8. Jern

Jern New Member Member

6,174
    48
    0
    น่าจะรับทำนะคับ พี่รันคงทำทุกแบบอ่ะคับ

ลองโทรไปคุย น่าจะอธิบายกันได้ง่ายกว่า

เห็นชื่อกระทู้ตอนแรก ก็คิดถึงพี่รันเลย อิอิ แน่นอนจิงๆๆคับ อธิบายชัดเจนมากๆๆ

Little DragonZ ถูกใจสิ่งนี้
  9. Little DragonZ

566
    16
    0
    ยินดีครับ ช่วยๆกันมีอะไรที่แบ่งปันกันได้ ก็แบ่งปันกันคับ
    คนเล่นรถเหมือนกัน เข้าใจคับ...

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้