ช่วยแนะนำวิธีจูนอัพเครื่องE15sเดิมๆให้ทีครับ

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย DDLife, 21 พฤษภาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. DDLife

DDLife New Member Member

65
    3
    0
    สวัสดีครับ ผมชื่อแจ๊คครับ ขับรถบี12ตัวแรก(รถเก่าแต่คนขับมือใหม่สุดๆ) ยังไม่ได้สมัครสมาชิกนะครับ มาหาข้อมูลในนี้อยู่บ่อยๆแล้วก็มีPMไปรบกวนพี่ๆเพื่อนๆอยู่บ้าง:D
    คือเรื่องมีอยู่ว่าวันนี้ผมลองหัดจูนอัพรถตัวเองแล้ว งงๆ เลยขอมาตั้งเป็นกระทู้ขอความช่วยเหลือเรื่องจูนอัพน่ะครับ เผื่อเพื่อนๆท่านอื่นจะสนใจด้วย(จริงๆอาจวางSRกันไปหมดแล้ว555)
    เครื่องE15sน่ะครับที่เป็นเครื่องคาร์บูเรเตอร์ เจ้าของรถเดิมตั้งรอบเดินเบาไว้ที่ประมาณ 900 rpm ด้วยความที่คิดเอาเองว่าตั้งให้มันน้อยลงน่าจะประหยัดน้ำมันได้ ก็เลยปรับรอบลงมาที่ประมาณ 750 rpm เครื่องมันก็มีอาการสั่นหน่อยๆ แล้วก็ตั้งตัวที่ชดเชยรอบตอนเปิดแอร์ให้ลงมา 750 เท่ากันมันก็สั่นอยู่หน่อยๆ ทีนี้พอเปิดไฟหน้า รอบมันตกไปอีกประมาณ100กว่าๆเลยครับเหลือแค่ 600 rpmได้มั้ง เครื่องสั่นเป็นเจ้าเข้าเลย 555 อ้อ...จานจ่ายอยู่ประมาณกลางๆไม่ได้ไปยุ่งกับมันเลยครับ
    ทีนี้คนจูนเริ่มเหงื่อแตกครับ:D เลยตั้งรอบกลับไปเป็นเกือบๆ 900 เครื่องถึงจะเดินนิ่ง แล้วก็ตั้งที่ตัวชดเชยรอบตอนเปิดแอร์ให้มันสูงเท่ากัน พอเปิดไฟหน้ามันก็จะลงมาประมาณ 800 มีสั่นนิดหน่อย แล้วฝนก็ตกเลยเลิกจูน แล้วก็มาตั้งกระทู้นี่แหละครับ
    เจ้าของเดิมเติมน้ำมันแก๊สโซฮอล์91มาตลอด แล้วผมได้มาก็เติมโซฮอล์95แทน แต่เดี๋ยวหมดถังนี้จะเติมเบนซิน91แล้วมันน่าจะดีกว่านะ คิดเอาเองอีกว่าโซฮอล์มันอาจมีผลเสียกับพวกโอริงในคาร์บูฯ
    จากข้อมูลที่โม้ไว้ข้างบน (ขอโทษด้วยที่ไม่มีรูปภาพประกอบนะครับ) ช่วยชี้แนะด้วยครับ ที่ผมสงสัยก็ขอแบ่งเป็นข้อเลยนะครับ
    1.เครื่อง E15 เกียร์ธรรมดา พวงมาลัยพาวเย่อ(ธรรมดา:D) รอบเดินเบาควรอยู่ที่เท่าไหร่ครับ
    1.1 รอบตอนเปิดแอร์ควรอยู่ที่เท่าไหร่ครับ
    1.2 รอบตอนเปิดไฟหน้าควรอยู่ที่เท่าไหร่ครับ
    2.องศาจุดระเบิดมันควรตั้งที่เท่าไหร่ครับ ใช้น้ำมันเบนซิน91 แล้วเราจะดูยังไงว่าองศาไฟมันเท่าไหร่ ตอนนี้จานจ่ายอยู่ประมาณกลางๆ ยังไม่ได้ขยับ(กลัวเลขเคลื่อน555)
    ตั้งใจจะให้เครื่องเดิมมันเนียนๆ ประหยัดๆ วิ่งดีๆ เอาแค่ให้มันมีแรงพอใช้น่ะครับ
    เอาแค่นี้ก่อนเดี๋ยวนึกออกแล้วจะมาถามเพิ่มครับ รบกวนด้วยนะครับ ขอบคุณคร๊าบ:D

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 21 พฤษภาคม 2009
  2. โบตั๋น

โบตั๋น Well-Known Member Member

4,842
    815
    113
    รอบเครื่อง ขึ้นกับความชอบเลยครับ
    ส่วนใหญ่ อยู่ที่ประมาณ 900 ทั้งเปิด ปิดแอร์ และเปิดไฟ

ระบบมันมีตัวชดเชยรอบทั้งหมด อยู่ที่ว่า มันทำงานได้หรือไม่

รถผม ตั้งรอบที่ 1000 ทั้งหมดครับ ไฟปรับค่อนข้างแก่ เพราะใช้แก๊ส

ลองขยับไปให้แก่นิด ๆ ใช้กับโซฮอลล์ แล้วจะวิ่งดีขึ้นครับ

3. NUTTO.B11

NUTTO.B11 New Member Member

906
    112
    0
    ตามคนข้างบนเลยคร๊าฟ....

เค้าขั้นเทพแล้ว E 15 อ่ะ

4. NGO113

NGO113 New Member Member

1,222
    106
    0
    ความรู้ ๆ

5. DDLife

DDLife New Member Member

65
    3
    0
    ได้อาจารย์แล้วทีนี้555 ข้าน้อยขอฝากตัวเป็นลูกศิษย์ด้วยคร๊าบ:D
    ว่าแต่...ไอ้ตัวชดเชยรอบตอนเปิดไฟนี่มันอยู่ตรงไหนเหรอครับ หน้าตามันเป็นยังไงจะได้ปรับให้มันขึ้นมาเท่ากันด้วยครับ ตอนนี้ยังไม่ค่อยได้ขับตอนกลางคืนเลยไม่ค่อยได้เปิดไฟหน้า
    ว่าแล้วแก๊สก็น่าสนแฮะ น้ำมันมันขึ้นมาอีกแล้วนี่ ขึ้นมันเข้าไป๊ 555

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้