สงสัยครับ MR 2 เนี่ยมันหมุนง่ายจิงๆเหรอครับ

การสนทนาใน 'MR2 Club' เริ่มโดย bonny, 22 พฤษภาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. bonny

bonny New Member Member

38
    0
    0
    ก็แอบดอดเข้ามาดูบอร์ดนี้ประจำอะครับ แต่ยังขายรถตัวเองไม่ได้เลยอะครับ (ถ้าใครสนใจevo6 ติดต่อผมได้นะครับ) รบกวนเพื่อนๆคลับmr2ด้วยครับ
    เข้าเรื่องเลยดีกว่าครับ ตอนนี้มีรถสปอร์ต2ตัว อยู่ในใจอะครับ ตัวแรกก็เป็นใครไปไม่ได้อะครับ ก็เทใจให้mr2 ไปเกิน90%แล้วอะครับ ทุกอย่างผ่านหมด ทั้งขนาด รูปร่างหน้าตา แล้วก็อื่นๆดูลงตัวหมดเลยครับ แต่สิ่งหนึ่งที่ผมยังกังวลและกังวลมากก็คือ เห็นหลายๆท่านที่เคยใช้รถรุ่นนี้แล้วบอกกันแทบทุกคนเลยครับ ว่ามันหมุนง่าย ก็เลยอยากรู้ว่าที่หมุนง่ายอะ มันง่ายแค่ไหนอะครับ แล้วมีวิธีแก้มั้ยอะครับ เช่นใส่ยางหน้ากว้างๆ หรืออื่นๆ เพราะปกติขับรถขับ4 มันเกาะดีมากๆอะครับ โยกซ้ายขวาไม่มีหมุน อะ กลัวว่าถ้าได้mr2 มาแล้วปรับตัวยังไม่ได้เกิดหมุนซะก่อนเดี๋ยวจะพาลหาว่ารถไม่ดีอะไรทำนองนี้อะครับ
    เพราะปกติผมก็ขับประมาณ 140-150 อะครับ เข้าโค้งก็ไม่ค่อยกลัวหลุดเท่าไหร่
    ตั้งใจว่าถ้าได้มาจะทำพาร์ท2000gt แล้วก็ใส่ล้อกว้างๆมันจะช่วยได้มั้ยอะครับ พอทดแทนเจ้าevo ได้มั้ยอะครับ รบกวนเพื่อนๆช่วยไขข้อข้องใจให้ผมด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

2. kaltech

kaltech New Member Member

141
    1
    0
    ใส่ล้อกว้างๆช่วยได้ครับ แล้วก้อโช้คซิ่งไงครับ Porche ก้อหมุนครับ อย่ากังวลเลย แกนน้ำหนักมันตกอยู่ตรงกลาง เอาแบบกำลังดี ขับแบบปลอดภัย

3. notjambar

notjambar New Member Member

163
    1
    0
    ในนี้หมุนกันเกือบทุกคนครับ........หมุนแล้วหมุนเลยแก้ลำไม่ได้

4. pookpui

pookpui Active Member Moderator

1,304
    6
    38
    ถ้าขับแบบไม่บ้าระห่ำมาก มันก็ไม่หมุนง่ายๆหรอกครับ เพียงแต่ถ้า MR2 หมุนเมื่อไหร่ ก็หมุนไปเลย คุมกลับมายาก ส่วนเรื่องการเกาะถนนตอนเข้าโค้ง ยังไงๆรถขับเคลื่อน 4 ล้อมันก็ต้องเกาะโค้งดีกว่าแน่นอนอยู่แล้วครับ สำหรับผม MR2 มันขับสนุก คือทางตรงแล้วมุดไปมุดมาแซงชาวบ้าน (บนทางด่วน มอเตอร์เวย์ หรือถนนสายกว้างๆ รถไม่เยอะเท่าไหร่นะครับ ถ้านอกเหนือจากนี้ผมไม่แนะนำครับ ไม่คุ้มกับความเสี่ยงที่จะเกิดขึ้นกับเราและรถ) ส่วนทางโค้ง ผมชะลอรถประจำ เพราะกลัวหลุดอ่า เหอๆๆๆ

แต่เห็นมีคนบอกว่า ให้เอากระสอบทราย หรือว่าอาไรก็ได้หนักซักประมาณ 15 กิโล จะช่วยแก้อาการหน้าเบาได้พอสมควรอ่าครับ แต่ไม่ confirm ว่าเป็นเหมือนที่เค้าว่ามาหรือเป่าครับ

5. SW-20->00GT

SW-20->00GT New Member Member

142
    1
    0
    ลองดูพวกClip VDO ของMr2ดูสิคับ... เเต่ผมว่านิสัยมันต่างกับ EVO มากๆ เเม้จะทำ2000GT +ยางหน้ากว้างเเล้วก็ตาม เเต่มุดที่ความเร็วสูงมันก็ขึ้นอยู่หลายปัจจัยน่ะครับสภาพเดิมๆยางเดิมๆก็มุดได้เเต่ก็เเอบเสียวคับ เมื่อก่อนผมเรียนเอเเบคบางนาก็ มุดไปเรียนเเทบทุกวัน(รีบไปเรียน) ทุกวันนี้ขายรถไปเเล้วยังมีชีวิตอยู่คับ ถ้าสิ่งศักดิ์สิทธิ์มีจิงคงบอก "กูช่วยมึงดันที่สุดเเล้วล่ะ" ก็ลองคิดเล่นๆนะคับว่า น้ำหนักMR2ส่วนมากจะตกมาด้านท้าย ถูกไหมครับ เคยมีคนบอกว่า 40:60 นั่นก็คือหน้าเบาท้ายหนัก ซึ่งทำให้ท้ายปัดยากถ้ายางยังเกาะถนนอยู่ เนื่องจากน้ำหนักที่กดลงมามากนั่นเอง เเต่เมื่อใดที่มีเเรงเหวี่ยง หนีศูนย์กลางสูง คือน้ำหนักด้านท้ายถูกเหวี่ยงไปทางอื่น (กรณีเข้าโค้งเเคบๆจนหลุด) ซึ่งความเกาะของยางเหนียวไม่พอที่จะ ต้านทานน้ำหนักที่ถูกเหวี่ยงออกไปได้ (ท้ายปัด) มวลที่ถูกเหวี่ยงออกไปก็จะสูงกว่า รถทั่วไปถูกไหมครับ เรียกได้ว่าถ้าเเก้พวงมาลัยไม่คล่องจิงก็จะหลุดเเล้วหลุดเลย เเต่ถ้าเเก้ได้มันขับสนุกมากครับ

ในเรื่องของยาง ถ้าดูF1,รถSupercar หรือเเม้กระทั่งโกคาร์ท ที่มีเครื่องวางกลาง ยางหลังจะใหญ่กว่ายางหน้า ทั้งนี้เพื่อTractionที่มากกว่านั่นเอง MR2ถ้าใส่ยางหลังกว้าง จะทำให้ฟรีทิ้งน้อยลงเวลาออกตัวเเรงๆ เเละท้ายปัดยากขึ้น เนื่องจากหน้าสัมผัสที่มากกว่าน่ะครับ ซึ่งรถขับสี่ส่วนมากก็ใส่เท่ากัน ตัวอย่างง่ายๆ เหมือนคนอ้วนขาใหญ่ กับ คนอ้วนขาเล็กน่ะครับ ถ้ายืนเฉยๆ ก็มั่นคงเหมือนกัน เเต่ถ้ามีใครไปผลักด้วยเเรงเท่ากัน คนที่สองคงจะล้มง่ายกว่าถูกไหมครับ ถ้าใส่2000GT เเล้วระยะฐานล้อกว้างขึ้น ก็คงเหมือนให้เค้ายืนกางขาให้กว้างขึ้น ผลักไปก็ล้มยากขึ้น...เเต่MR2มันไม่หลุดง่ายขนาดนั้นคับถ้าขับปกติ นอกจากถนนลื่น,ยางเสื่อม,ช่วงล่างพัง หรือ ตั้งใจทำให้หลุดจิงๆ เเต่MR2มันสวยคับ ยิ่ง2000GT ยิ่งสวย

ยังไงช่วงนี้หน้าฝนก็ขับกันระมัดระวังนะคับ....

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 22 พฤษภาคม 2009
  6. PoP_NaRaKa

PoP_NaRaKa New Member VIP

197
    1
    0
    ช่าย เลย คับ ถ้า แก้ ด้าย จา ขับ สนุก มาก คับ คอนเฟริม :)

7. jasma_arm

jasma_arm New Member Member

277
    1
    0
    mr2 ถ้าให้เปรียบก้อเหมือน ผู้ยิ๋ง สวย น่ารัก แต่เอาแต่ใจ ขี้งอล อะครับ

ไม่ได้เป็นคนเอาใจง่าย อะไรก้อได้ แบบ อีโวนะคับ

หมายถึงต้องเรียนรู้กันไปสักระยะ อย่าเพิ่งไปรีบอัดมันมาก เรียนรู้นิสัยกันไปก่อน

แต่ก้อเหมือนที่ทุกคนบอกมาครับ ถ้าขับคล่องแล้ว ขับสนุกสุดๆๆครับ

เครื่องวางกลางฟีลลิ่งรถแข่งเลยครับ

8. bymanshop

bymanshop New Member Member

95
    0
    0
    อีกไม่นานก็ได้ขับแล้วตื่นเต้นจัง

9. Aee-ViPeR-MR2

Aee-ViPeR-MR2 New Member Moderator VIP

463
    6
    0
    เราต้องรู้จักรถซะก่อน ก่อนที่จะให้รถทำความรู้จักเรา พอ 2 คนไปกันได้ ก้ค่อยเริ่มปรับปรุงเปลี่ยนแปลงให้มันดีขึ้น อย่าขับตามใจเรามาก เพราะรถมันก้ไม่ได้ตามใจเราเช่นกัน มีงอน มีงอแง ตามทำมะซาดดดดดด ^^

ปอลอว. รถเหมือนลูก อิอิ ของเอ๋เปนลูกสาว อวบบบ ขาวววว เช้งกระเด๊ะ :D รู้จักรถแล้ว มันจะทำให้เราขับสนุกขึ้นกว่าเดิมค่ะ

เอ...เท่าที่เอ๋ขับมายังไม่เคยหมุนเลย แต่จำได้ตอนท้ายแถ จากการสับลากรอบนี่แหละ ประมาน 3-4 ครั้งได้ แต่ครั้งแรกความรู้สึกตอนนั้นนี่แบบนั่งหัวเราะ หึหึ และก้ยิ้ม คิดในใจ อาการมันเปนแบบนี้นี่เอง ได้ลองรู้ถึงอาการเกือบหมุนของ MR2 และก้นั่งคิดไปเรื่อยๆ เออ...ใช้ได้ที่เราคุมอยู่ ไม่ใช่ให้รถคุมเราจนเรา lose control จนอาจจะเกิดอะไรที่ร้ายแรงขึ้นได้ >x<

10. Chew_Chew

Chew_Chew New Member Member

471
    1
    0
    พูกถึงรถหมุน วันนี้สดๆร้อนๆเลย รีบขับรถกลับบ้าน แบบว่ามีธุระสำคัญมากเลยออกตัวตอน u-turn รถเร็วไปหน่อยเกือบแถเข้าเกาะกลาง ยังดีที่แก้ทัน ดึงกลับมาได้ใจนี้เต้นตุบๆเลย (สนุกดี ^-^)

11. kengar

kengar New Member Member

77
    2
    0
    เเต่มันก้อหมุนไ่ม่งายเท่าไรนะ เท่าที่ลองๆดูู ถ้าเเก้ไวๆ ก้อดึงกลับมาได้ขับสนุกเลยต้องหาที่กว้างๆลองเล่นบ่อยๆให้ชินๆ

12. Piruwat

Piruwat Member Member

148
    2
    18
    มีคำเตือนนิดนึงครับผม

อย่าพยายามเลี้ยวแล้วซัดทันทีบนถนนลื่นๆครับผม

ของก๊อตเอง เมื่อคืนจะขับรถกลับบ้าน

เลี้ยวซ้าย ไม่ทันสังเกตว่าถนนมีน้ำ (น้ำที่รถเทศบาลมารดน้ำต้นไม้ กำลังเยิ้มๆ ถนนแววๆเลย - -")

ก๊อตก็เลี้ยวไม่เร็วมากนะครับ แต่ก็สับเกียร์ 2 แล้วก็กดๆ ไปนิดนึง

รถเหวี่ยงแหเลยครับ ซ้าย ขวา ซ้าย ขวา พระเจ้า - -"

แต่ยังดีที่ตอนนั้นมีสติ ก็คุมๆๆ กลับมาได้

โชคดีกว่านั้นคือไม่มีรถตามหลังมา ไม่งั้นแย่แน่เลยครับผม

เพราะเหวี่ยงกินเลนชาวบ้านเค้าไปทั้งซ้ายทั้งขวาเลยครับ ^^

ยังไงก็เตือนๆไว้นิดนึงนะครับผม ถ้าถนนลื่นห้ามเสี่ยงเด็ดขาดครับผม

ก๊อตครับ

13. pookpui

pookpui Active Member Moderator

1,304
    6
    38
    ตรงช่วงไหนของหาดใหญ่อ่าก๊อต ต้องระวังจิงๆด้วยอ่า ถนนบ้านเรา มานลาดยางก็จริง แต่ถนนมันไม่ค่อยเรียบ ไม่เสมอกันอ่า ล่าสุดช่วงปีใหม่ตอนพี่กลับบ้าน พี่เอารถไปสงขลา วิ่งเส้นลพบุรีราเมศร์ มันจะมีช่วงทางตรงช่วงนึง สมัยเรียนพี่ขับอัดเล่นประจำ(ขับคนเดียวนะ ไม่ได้แข่งกับใคร) ล่าสุดเอา MR2 ไป วิ่งเส้นนั้น ขับเร่งถึงประมาณ 170 km/h ต้องรีบถอนคันเร่งอ่า ไม่ไหวแล้ว แบบว่ารถเด้งเหมือนจะบินได้เลย เพราะถนนถึงดูจากสายตามันไม่พัง ไม่มีหลุมไม่มีบ่อก็จริง แต่มันเป็นคลื่นๆ ตลอดเลยอ่า คงเป็นเพราะว่าอัดดินมาไม่ดีแระมั้ง เลยต้องรีบถอนคันเร่ง เพราะไม่อยากลงไปกินต้นข้าวอ่า เหอๆๆๆๆ

14. Piruwat

Piruwat Member Member

148
    2
    18

กลับมาจากสงขลา เลี้ยวเข้า มอ. ครับพี่โจ้ - -"

(ดีนะไม่หมุนใน มอ. ดังแน่นอน - -")

คือรถกำลังว่างๆพอดี เลยไม่ได้เบรคจนรถหยุด ความเร็วประมาณ 30 ได้มั๊งครับ

และก็เลี้ยวกระทันหัน + กดคันเร่งมากไปนิด และที่สำคัญ "ถนนลื่นครับ"

เลยเจอเหตุการณ์อย่างที่บอกครับผม - -"

(ล้อฟรียังกะดริฟเลยครับ แต่ไม่ยักกะสวยสักเท่าไร ^^)

ชาวบ้านด้านหลังคง งง งง คันแดงนั่นมันเล่นอะไรของมัน เมารึเปล่า ^^

อ้อ .. และสายลพบุรีราเมศวร์ เดี๋ยวนี้ไม่ค่อยจะดีสักเท่าไรแล้วครับพี่โจ้

ขับเร็วมากๆ อันตรายเลยแหละครับ ถนนไม่ค่อยดีแล้วครับผม

ยังไงเพื่อนๆ พี่ๆ ก็ขับรถระวังกันหน่อยนะครับผม

ก๊อตครับผม

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้