แนะนำเครือ่งเสียงติดรถยนต์ให้หน่อยครับ

การสนทนาใน 'Car Audio & GPS Forum' เริ่มโดย geo, 17 ธันวาคม 2005

< Previous Thread | Next Thread >
  1. geo

geo Guest

0
    0
    0
    ผมใช้ MAZDA3 5 ประตู อยากติดเครื่องเสียง ไม่เอา Front นะครับ
    ที่อยากได้คือ
    1. ลำโพงคู่หน้าแบบแยกชิ้น
    2. ลำโพงคู่หลังแบบแกนร่วม
    3. ปรีแอมป์
    4. Power ขับลำโพง
    5. Power ขับซับ
    6. ซับ+ตู้
    งบประมาณ 5 - 6 หมื่นบาท
    และมีคำถามเพิ่มเติมครับ
    1. Lineout คืออะไรครับ
    2. ตีตู้ Sub หลังเบาะหลังกับด้านข้างของท้ายต่างกันไหม แบบไหนดีกว่าครับ
    3. ลำโพงแกนร่วมกับลำโพงแบบแยกชิ้นคุณภาพต่างกันไหมครับ
    4. Power ถ้าผมติดแค่ตัวเดียวขับทั้งลำโพงและซับ ควรใช้แบบไหนครับ เพราะราคาจะลด
    ลงได้อีกเป็นหมื่น
    5. เนื่องจากผมไม่อยากเปลี่ยน Front ของ Mazda 3 ถ้าต้นทางตามสภาพเดิมแต่ปลายทาง
    เล่นของดี จะคุ้มไหมครับ ไม่อยากเปลี่ยนจริงๆ
    ... ขอบคุณครับ ...

2. Mspeed

Mspeed New Member Member

6
    1
    0
    ข้อ3 ก็ต่างแหละครับดูจากราคาและอุปกรณ์ที่ให้มา แยกชิ้นแพงกว่าอุปกรณ์เยอะกว่า แกนร่วมมีแต่ตัวลําโพง และเวลาติดตั้งโดยมากแล้วลําโพงจะอยู่ข้างๆเท้าเรา ถ้าใช้แกนร่วมเสียงทั้งหมดคงไม่ถึงหูเรา มันไปอยู่ที่เท้าเราหมดเลยครับ แล้วแยกชิ้นก็ให้เวทีเสียงได้ดีกว่าครับ แนะนําแยกชิ้นดีกว่าครับ
    ข้อ4 เลือก amp 5ch. ครับ +cap ซัก1ลูกก็ดี
    ข้อ5 คามความคิดผมแล้วถ้าคุณต้องการรายละเอียดเสียง มากๆแล้ว ฟร้อนเดิมคงให้ไม่ได้หละครับ
    ถึงใช้แอมป์ดี เอาปรีมาปรับ ยังไงก้ได้แค่แนวเสียงที่เราต้องการครับ แต่รายละเอียดมันก็ไม่มีให้อยู่ดี เพราะต้นทางไม่มีให้ สิ่งของพวกนี้แค่เอามาปรุงแต่งเฉยๆครับ
    แต่ถ้าแค่อยากได้เสียงครบๆไม่ซีเรียสเรื่องรายละเอียดเสียง(เหมือนผม อิอิอิ) ฟร้อนเดิมก็เอาอยู่ครับ

3. Robin

Robin New Member Ads

1,612
    45
    0
    แนะนำแบบนี้คับ ถ้าไม่เอาฟร้อนซ์
    5-6 หมื่นบาทได้ของคุณภาพเลยทีเดียวคับ แต่ผมจะจัดระบบแบบนี้ดีกว่าะคับ

ฟร้อนซ์เดิม + คู่หน้า แยกชิ้น + คู่หลังแยกชิ้น + แอมป์ 5 CH ขับซับ 1 ตัว หรือ แอมป์ 6 CH ขับซับ 1คู่

ลำโพงเล่นแยกชิ้นให้หมดคับ ดีกว่าแกนรวม

ฟร้อนซ์เดิมก็เล่นได้ แต่ผมก็ยังแนะนำให้เปลี่ยนนะคับ เพราะฟร้อนซ์จะเป็นตัวกำหนดแนวเสียง ลำโพงเป็นลูกตามคับผม เปลี่ยนได้เป็นดี

แอมป์เล่นตัวเดียวได้ เลือกเล่นเป็นคลาส เอบี เลือกเอาว่าจะเอา 5 CH หรือ 6 CH คับ

ตู้ซับผมแนะนำตีตู้คับผม เสียงที่ได้จะดีกว่าไว้ข้างๆๆคับ

ส่วนเรื่องว่าจะเอายี่ห้ออาราย รบกวนบอกถึงแนวเสียงที่ชอบฟัง แล้วต้องการให้เสียงของรถเราออกมาแนวไหนคับผม

ปล. ถ้าไม่ได้เป้นคนที่ปรับเสียงอารายมาก ปรีก็ไม่จำเป็นคับ สมัยนี้ปรีดีๆๆหายากคับ ติดของไม่ดีมา เสียงแย่ลงกว่าเดิมอีกคับผม

4. geo

geo Guest

0
    0
    0
    ปรีนี่จำยี่ห้อไม่ได้ครับ เค้ามีให้เลือก 2 ยี่ห้อ ราคา 5 พันกว่าบาท กับหมื่นต้นๆ
    ส่วนแนวเสียงที่ชอบฟังผมชอบฟังแพลงแนว hip hop, dance ซะเป็นส่วนใหญ่น่ะครับ
    (แฟนชอบแบบนี้ เลยต้องชอบตาม ... -.-!)
    ร้านที่ผมไปถามมาดูที่เค้าจัดให้นะครับก็มีตามนี้
    1. ลำโพงคู่หน้าและหลังใช้ ยี่ห้อ ACZON แยกชิ้น ราคาประมาณ 7500
    2. Sub ยี่ห้อ JL 10"W3 ราคา 12000
    3. Power ยี่ห้อ JL ถ้าใช้ขับทั้งลำโพงและ Sub ราคาประมาณ 28000 (กี่ ch จำไม่ได้)
    แต่ถ้าแยกขับลำโพงกับ Sub ของ JL เหมือนกัน ราคารวมกันประมาณ 40000
    4. ปรีแอมป์ จำยี่ห้อไม่ได้ครับ ราคาประมาณ 5000
    5. และก็ Lineout เค้าบอกว่าถ้าแบบธรรมดาก็ประมาณ 500 แต่ถ้าเล่นถึงระดับนี้ ก็ควรเอาแบบ
    ดีๆ ไปเลย ราคาประมาณ 4000 บาทครับ
    6. ค่าสาย ค่าตู้ และค่าอืนๆ ประมาณ 3000 บาท
    รวมแล้วราคาโดยประมาณ 5 หมื่นกว่าบาท เกือบ 6 หมื่น
    แพงไปไหมครับ แล้วถ้าติดแค่นี้ กับเงินที่เสียไป คุ้มไหม เสียงจะเข้ากันได้ไหมครับ
    หรือถ้ามีคำแนะนำดีๆ เปลี่ยนยี่ห้อ หรือรุ่น ที่มันเหมาะสมกว่านี้ ก็ช่วยแนะนำหน่อยนะครับ
    ขอบคุณครับ

5. Tar E36

Tar E36 New Member Member

137
    4
    0
    1. Lineout เป็นช่องทางที่เสียงในระดับ LINE LEVEL หรือเสียงที่ยังไม่ได้ผ่านภาคขยายเดินทางครับ

2. กรณีไว้ข้างต้องเล่นซับ 2ดอกครับ เพราะถ้า 1ดอกเสียงที่ได้ค่อนข้างจะขาดเป้าหมาย แต่ถ้าหลังเบาะจะเล่น 1ดอก หรือ 2ดอกก็ได้ครับ แต่ถ้าชอบเสียงเบสที่ลึกและมีรูปร่าง และอัพฟร้อนมาถึงกระจก แนะนำตู้ปิดแล้วหันออกท้ายรถ

3. โดยปกติแล้ว แยกชิ้น จะมีมิติเสียงที่ดีกว่า เพราะนำทวิตเตอร์มาวางกันด้านบน จึงได้มิติเสียงที่สูงกว่าลำโพงแกนร่วมครับ แต่หลักการเล่นเครื่องเสียงจริงๆนั้น วูฟเฟอร์แล้วทวิตเตอร์ก็ไม่ควรห่างกันมากเกินไป ส่วนลำโพงแกนร่วมเสียงจะจมที่เท้าไหม ถ้าเป็นระบบเสียงแบบ Hi-power แล้วลำโพงติดตั้งแถวเท้าก็มีแนวโน้มสูงที่จะจมครับ แต่ถ้าเป็นระบบใหญ่หน่อยมีแอมป์มีอะไรครบ ก็สามารถที่จะจูนเสียงช่วยได้ครับ อย่างรถผมก็ใช้แกนร่วมหน้าหลัง เปิดโชว์มิติเสียงไม่เคยอายเลยครับ เสียงนกอยู่บนเพดานรถ เสียงนําอยู่ที่เท้า พวกดูถูกลำโพงแกนร่วมไว้อายมาแล้วหลายคน เพราะมิติดีกว่าพวกแยกชิ้นหลายๆคันครับ เน้นรูปแบบลำโพงล่องหน แต่ต้องเน้นงานจูนพอสมควร และอุปกรณ์ชิ้นอื่นๆก็ต้องอยู่ในระดับมาตราฐานและต้องเหมาะสมกันครับ และข้อดีของลำโพงแกนร่วมนอกจากด้านราคาก็คือมันกินวัตต์น้อยกว่าลำโพงแยกชิ้นครับ

4. โดยส่วนตัวผมชอบแอมป์ตัวเดียวขับทั้งระบบครับ และโดยส่วนตัวก็ชอบ 5CH เพราะแอมป์ตัวเดียวได้เสียงที่เป็นระบบเดียวกัน และซับ1ดอก 10นิ้ว วอยย์เดี่ยวก็ตอบสนองความต้องการเบสของผมได้อย่างเพียงพอแล้ว แต่ถ้าพวกชอบเบสกระแทกๆมันๆ ก็คงต้องให้ไปเล่นแอมป์ 2ตัว แยกขับกลาง-แหลม กับซับจะดีกว่า

5. สำหรับเครื่องเสียงรถยนต์ ฟร้อน คือหัวใจหลัก เพราะเป็น ต้นกำเนิดเสียงหลัก เป็นแนวเสียงหลักของเครื่องเสียงรถยนต์ก็ว่าได้ แถมเป็นตัวถอดรหัสเสียงจะละเอียดมากน้อยก็อยู่ที่ฟร้อน ส่วนปรี มันทำแค่การปรับแต่งไม่ได้เปลี่ยนแนวเสียง และแอมป์ทำหน้าที่จริงๆคือสร้างกำลังขับ พอวัตต์มากขึ้นลำโพงก็ทำงานมีคุณภาพมากขึ้น และแอมป์อาจจะจูนความถี่ได้ ช่วยจูนมิติได้ ความเพี่ยนมากน้อยก็แล้วแต่คุณภาพ แต่ก็ไม่ได้เปลี่ยนแนวเสียงหรือเพิ่มรายละเอียดอยู่ดี ส่วนลำโพงถึงแม้จะมีบุคลิกเสียงตามวัสดุต่างๆแต่ก็เป็นเพียงลูกตามเท่านั้น ถ้าคิดจะเล่นเครื่องเสียงแต่ไม่เริ่มที่ต้นกำเนิดที่ดี ผมว่าก็ไม่คุ้มที่จะทำครับ แต่ก็ต้องดูคนฟังด้วยครับว่าเป็นนักฟังประเภทไหน

ยังไงสิ่งที่สำคัญของชุดเครื่องเสียงไม่ได้อยู่ที่ราคาถูกหรือแพงนะครับ สิ่งสำคัญอยู่ที่ระบบทั้งหมดนั้นเหมาะสมกับผู้ฟังหรือไม่ ถ้าเหมาะสมก็คือชุดเครื่องเสียงที่ดีของผู้ฟังคนนั้น แต่ก็ไม่ได้หมายความว่าจะถูกใจคนอื่นด้วย

6. Tar E36

Tar E36 New Member Member

137
    4
    0
    1. ลำโพง aczon ราคานั้นน่าจะป็นรุ่นประมาณ MII โดยบุคลิกเสียงลำโพงยี่ห้อนี้ออกไปในทางเสียงแหลมเด่นแต่ไม่ถึงกับคมและจัดจ้านมากนัก แต่ก็ออกแนวจัด ส่วนของรายละเอียดกลางแหลมถือว่าตามราคาครับ แต่ถ้าให้แนะนำก็มียี่ห้ออื่นที่น่าสนใจกว่าครับในงบประมาณนี้ เช่น Boston แต่ยี่ห้อนี้ระวังของปลอมครับ เสียดายที่ของผมเหลือแต่แกนร่วม ไม่งั้นคงให้มาซื้อกับผม แล้วก็พวก Prism,Dr,Stage ก็โอเคครับ แต่ผมชอบแอมป์ aczon นะครับ ถึงจะไม่ชอบลำโพงก็เถอะ - -"

2. ซับ JL10W3 ก็จัดว่าโอเคครับ แต่เป็นผมคงไม่เล่น เพราะไปเล่นยี่ห้ออื่นจะได้ราคาที่เบากว่า โดยที่ได้คุณภาพใกล้เคียงกัน โดยเฉพาะคุณชอบแนวเพลง hip hop, dance เป็นหลักน่าจะลองดูพวก MTX ครับ

3. แอมป์จริงๆดูเกรดยี่ห้อตลาดๆหน่อยก็ได้ครับ ไม่จำเป็นต้องเล่นของแพงขนาดนั้น เพราะถ้างบขนาดนั้นผมขอเล่นพวก ยี่ห้อที่ดังแอมป์ดีกว่า เพราะ JL ดังซับไม่ได้ดังแอมป์

4. ปรีแอมป์ประมาณ 5000 คงไม่ค่อยน่าใช้ครับ เพราะดูจากราคาของที่คุณไปดูมานั้นเป็นราคาหน้าร้านเลย ขายได้ทีกำไรพอสมควรเลยครับ ฉนั้นต้นทุนปรีจริงๆน่าจะอยู่ราวๆ 2-3000 บาทเท่านั้นครับ

5. ผมไม่แน่ใจครับว่า LINE OUT ในที่นี้คืออะไร แต่คิดว่าน่าจะป็นสาย rca หรือป่าวไม่แน่ใจ เพราะเห็นข้อ 6 มีค่าสายอยู่ด้วย

6. ค่าสาย ค่าตู้ และอื่นๆถือว่าถูกมากครับ แค่ 3000 บาทเอง เพราะอาจจะกำไรส่วนอื่นเยอะแล้ว แต่สำหรับตรงนี้ต้องสอบถามให้ครบๆนะครับ
    ด้านท้าย มีตู้ มีแผงแอมป์ ครบไหม ค่าสาย สายเกรดไหนยี่ห้ออะไร สาย rca เกรดโอเคๆ ชุดนึงก็ 1000 บาทไปละครับ สายไฟ เบอร์อะไร ฟิว แบบไหน แล้วควรทำงานแดมป์ด้วยนะครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 19 ธันวาคม 2005
  7. Robin

1,612
    45
    0
    เสริมพี่ต้าคับ ถ้าจะเล่น Boston ตอนนี้ลองดู Boston S60 คับ
    เป็นตัวใหม่เลยคับ ราคา 7500 เปะเลยถ้าจำไม่ผิดนะคับ
    เสียงได้คุณภาพมากคับ ยิ่งถ้าได้แอมป์คุณภาพดีๆๆ ไปไกลคับ

8. geo

geo Guest

0
    0
    0
    ขอบคุณครับ
    สุดท้ายช่วยฟันธงให้หน่อยได้ไหมครับ ราคาคร่าวๆ ด้วยก็ดี เพราะจะได้ไม่โดนหลอกกินมาก อิอิ
    อ้อช่วยบอกรุ่นให้หน่อยได้ไหมครับ เพราะบางทีผมไปคุยกับคนขายแล้วก็ไม่รู้ว่าจะเอารุ่นอะไร
    1. ลำโพงแยกชิ้น aczon หรือ boston (รุ่นไหนดีครับ)
    2. ซับ JL10W3 หรือ MTX รุ่นไหนครับ
    3. แอมป์ อันนี้ตกลงใช้ยี่ห้อหรือรุ่นไหนอ่ะครับ
    4. ปรีแอมป์ อันนี้ก็ไม่รู้จะใช้ยี่ห้อไหน รุ่นไหน
    ถ้าผมติดซับตรงท้ายด้านข้างขวา แอมป์ผมต้องไปติดตรงไหนถึงจะดีครับ
    เพราะไม่อยากติดหลังเบาะหลัง เนื่องจาก mazda3 5 ประตู พื้นที่ด้านหลังแคบ
    เวลาขนของใหญ่ต้องพับเบาะลงแล้วสอดของข้ามเบาะไป

9. Robin

1,612
    45
    0
    ลองดูชุดนี้คับ

ลำโพง BOSTON S60 ทั้งหน้าและหลัง
    แอมป์ Audison LXR 5 CH.
    ซับ MTX 5500 ไม่แน่ใจเรื่องรุ่นคับ
    ปรีไม่แนะนำให้ติดนะคับ

ปล. ชุดนี้เป็น 1 ในชุด BI-Amp โปรโมชั่นช่วงงาน Expo ของสุชาติซาวด์คับ ไมได้โฆษณาให้ทางร้านเค้า แต่เห็นว่าจะเล่น Boston และ MTX มันเลยลงตัวพอดีคับ

ส่วนเรื่องแอมป์ติดตรงไหน ถ้ารวมราคาของทั้งหมดแล้ว งบมันเหลือเยอะ แอมป์ก็ติดมันบนพื้นเลยคับ ติดลงไปแล้วเอากระจกปิดทับ สวยมากมายคับ แต่ถ้าธรรมดา ผมแนะนำติดมันอีกฝั่งคับ ซับเราติดขวา แอมป์เราก็ตีกล่องขึ้นมาแล้วติดมันฝั่งซ๊ายเลยคับ แค่นี้ก็ดูดีแล้วคับ

10. Robin

1,612
    45
    0
    แบบนี้อ่ะคับ ที่บอกว่าให้ติดลงบนพื้นอ่ะคับ สวยมากคับ

11. bignonsuch

bignonsuch New Member Member

169
    2
    0
    ถ้าชอบแรงๆเล่นmtxรุ่นthunder7500ไปเลยครับแรงสะใจมากใช้แอมป์คลาสดีสักตัวรับรองสะใจผมว่าjlคุณอาจจะไม่ชอบเท่าไหร่เพราะมันออกนุ่มผเล่นมาหมดทุกรุ่นแล้วยัน10w7เลยครับถ้าสนใจขายให้ถูกเลย มีไรโทรมาคุยกันได้ครับ 063871266

12. deluxez

deluxez New Member Member

38
    1
    0
    จะเอาแรงแค่ไหนละครับต้องถามใจตัวเองดู แบบเร่งเกิน10ปิดกระจกฟังในรถไม่ถึงเพลง หรือ จะเอาแบบเร่ง15 ยังพอฟังได้แบบตึงๆทั้งเพลง
    ถ้าเป็นแบบที่1 Audison ไปไม่รอดแน่นอน boston ก้อจะไปไม่ถึงใจพระเดชพระคุณท่านเป็นแน่แท้ทีเดียว เอาแค่นี้ก่อนครับใจเย็นๆได้ของถูกใจแน่นอน

ปล. แนวdance กับ hiphop คงหนีไม่พ้นตู้แบสพาสเป็นแน่แท้

13. Zenden5

Zenden5 Guest

0
    0
    0
    1. ลำโพงคู่หน้าแบบแยกชิ้น --- MTX 6 " --- คู่ละ 4200
    2. ลำโพงคู่หลังแบบแกนร่วม--- MTX 6 " --- คู่ละ 4200
    3. ปรีแอมป์ ------ Bluewave Mark 2 ---- 2900
    4. Power ขับลำโพง ------ Ferris 4 Ch -- 4500
    5. Power ขับซับ ----------- Mds 2 ch -- 4200 -- Us thunder 2 ch - 6,xxx
    6. ซับ -- 12 ว๊อยคู่ --- 5000 -- 15 ว๊อยคู่ 7000

ก็พอฟัง นะ ไม่แพงเท่าไร

14. dzire

dzire New Member Member

12
    0
    0
    ลองดูครับ กับชุดนี้ เพราะคุณคิดเหมือนผมคือไม่อยากเปลี่ยนฟร้อนแต่กลัวเสียงไม่ดี แต่งบจะน้อยกว่าที่คุณบอกไว้ ชุดนี้ทำมา 3.5 หมื่น

http://www.pantown.com/board.php?id=15060&name=board8&topic=94&action=view

ออกตัวไว้ก่อนนะ ผมไม่ได้มีอะไรส่วนตัวกับร้านติดตั้งที่ทำมานะครับ แต่ทำมาแล้วเสียงถูกใจ งานเนียนดี งบไม่แพงเว่อร์ เลยเอามาแนะนำให้เพื่อนๆ เผื่อเลือกแนวทางแบบนี้ ไม่อยากให้เข้าใจผิดเหมือนบางท่าน( บอร์ดอื่น)
    เจตนาดีแต่มองไปในทางร้ายๆ หาว่าโปรโมทให้ร้าน......

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้