เมื่อโดนตร.จับข้อหายอดฮิต"วิ่งขวา" จะเอาตัวรอดอย่างไรมาดูกัน

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย oOน้องโอ๋งับOo, 21 พฤษภาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
    เมื่อโดนจับข้อหายอดฮิต"วิ่งขวา" จะเอาตัวรอดอย่างไรมาดูกัน :D

เรื่องมีอยู่ว่า ขับรถกลับจากเที่ยว สวนนงนุช มุ่งหน้าพัทยา ระหว่างนั้นก็วิ่งขวาแซงมาเรื่อยๆ ประมาณ 110Km/H เห็นว่าถนนโล่งๆ ก็เลยไม่ได้เข้าซ้าย ขับๆมาพี่แกมายืนรออยู่ช่องขวาแล้ว เอ้า..จอดก็จอด (ผมเอารถตู้ไปนะคับ) จอดเสร็จผมก็โดดลงรถ ยืนคุยข้างรถ..

ผม: มีอะไรผิดปกติหรือเปล่าคับ?

พี่หรวจ: ขอดูใบอนุญาตหน่อย

ผม: ดูทำไมคับ มีอะไรหรือเปล่า? (ยังไม่เอาออกมาโชว์นะ)

พี่หรวจ: วิ่งขวามานะเมื่อกี้

ผม: แค่นั้นใช่ไม๊คับ งั้นผมขออธิบายอะไรหน่อยแล้วกันนะ

ผม: ผมวิ่งขวามาจริงคับ แต่ไม่ได้มีรถตามหลังมาในลักษณะที่ก่อให้เกิดอันตราย ไม่ผิดกฎหมายนะคับ ปกติผมขับมาเนี่ยถ้ามีรถเร็วกว่าวิ่งตามหลังมาผมก็หลบให้นะ แต่นี่ไม่มีนะ โอเคมั้ยคับ (เข้าทางล่ะวะจำมาจากRCWนี่แหละ55+)

พี่หรวจ: เงียบๆไปแป๊บนึง แล้วบอกว่า ไหนขอดูใบอนุญาตหน่อยซิ

ผม: หยิบเป๋าตังค์มาให้ดู แต่ไม่ได้หยิบออกจากกระเป๋าตังค์ นี่คับๆ ดูๆ

พี่หรวจ: มองไม่ถนัดเลย เอาออกมาให้ดูเลย เนี่ยเห็นไม๊เอาออกมาแบบนี้ (ไม่รู้คันไหนเสียค่าโง่ให้มันเห็นใบขับขี่อยู่กะมัน 4-5 ใบ 55+)

พี่หรวจอีกคนเดินมาช่วยดูมีตำรวจอยู่ 2-3 คนแค่นั้น เริ่มเดินมะรุมผมคนเดียวซะงั้น -*-

แล้วผมก็เก็บกระเป๋าตังค์ แล้วมันก็บอกว่า คราวหลังถ้าขอดูต้องเอาออกมาให้ดูแบบนี้ เข้าใจไม๊

ผมก็บอก ได้สิ งั้นไปละนะ บายๆ 555+

โดดขึ้นรถกลับบ้านดีกว่า ก่อนออกรถบีบแตรให้มันทีนึง มันโบกมือให้ เหอๆ อารายหว่า งง..... :D:D

แค่นี้แหละ ขำๆ จำไปใช้มั่งก็ได้นะ ไม่ว่ากันคับ อิอิ

[JoD_Accord] และ WiN_WiN ถูกใจสิ่งนี้
  1. Ea"RT"h

Ea"RT"h New Member VIP

7,434
    191
    0
    55555555

2. I'm Designer

I'm Designer New Member Member

204
    11
    0
    ผมจำจะไว้ครับ เพิ่งโดนมาเหมือนกัน ตอนไปเกาะช้าง
    ว่าแต่ เราจะไม่โดนมันยัดข้อหาอื่นหรือครับ เพราะผมก็ไม่ค่อยรู้เรื่องกฎจราจรมากเท่าไหร่
    รู้เท่าที่ตอนไปสบใบขับขี่น่ะครับ
    ขอบคุณครับ

3. YuS_Za

YuS_Za Member VIP

924
    17
    18
    ไว้ใช้บ้าง ครับ ขอบคุณครับ

4. Hally_YoKuBo FuGo

Hally_YoKuBo FuGo New Member Privilege

4,243
    59
    0
    จะจำไปใช้ อิอิ

5. Jern

Jern New Member Member

6,174
    48
    0
    เปนความรุ้คับ ผมก็เพิ่งรู้

6. Dong JZ GT

Dong JZ GT New Member Member

130
    14
    0
    ผมก็จะยังไม่ให้ใบขับขี่ครับ ผมจะบอกว่าแจ้งข้อหาก่อน ใบขับขี่น่ะมีแน่ ถือไว้ครับแต่ไม่ส่งให้ (เพราะถ้าไม่ใช่ตำรวจสัญญบัตร จะไม่สามรถยึดได้ ขอดูได้อย่างเดียว)

มันก็จะแจ้งข้อหาว่าวิ่งเร็ว มั่ง วิ่งขวามั่ง แก้เก้อไป (เพราะแสดงว่าเราก็รู้กม.พอสมควร)

ผมก็บอกว่า เอาแบบ ง่ายๆ ก่อน : คุณจะจับผมข้อหาวิ่งขวา หรือแซงขวา (ถามตำรวจด้วยว่าวัดยังไงว่าวิ่งขวา หรือแซงขวา) ผมแซงสองคันนั้นไงครับ แล้วก็ชี้รถที่วิ่งนำไปให้ดู (รถเราจอดอยู่ รถที่วิ่งตามหลังเรามานั่นล่ะครับ)

แต่ถ้าเป็นคันเดียวนี่ (ไม่มีผู้ร่วมทาง) คุณก็พูดได้เลย ว่ารถผม ตามกม. อนุญาตให้วิ่งขวาได้ รถที่วิ่งขวาไม่ได้คือรถบรรทุก ขนาดกลาง ถึงขนาดใหญ่
    หรือ ถ้ามันแจ้งว่าความเร็วเกิน เราก็ย้อนเลย ความเร็วไม่เกินครับ (อาจจะเกินมันก็ไม่รู้หรอก) ถ้ามันบอกความเร็ว เกิน เราก็บอกเลย งั้นผมไปวิ่งมาให้ดูใหม่แล้วคุณบอกด้วยนะ ว่าความเร็วผมเท่าไร รับรอง ตำรวจทางหลวง 99% มึนส์ทุกราย
    (ตามกม. ในเมืองไม่ให้เกิน 90 กม. นอกเมือง ไม่เกิน 110 กม.)

แต่ถ้าโดนกล้อง ไม่ต้องเถียงครับ เสียเวลา เอาเงินลงไปวางให้มันแล้ว ก็พูดแก้เก้อไปว่า .. ไม่บอกเลยนะครับ จะได้ วิ่งทำสถิติ ..555

7. เอ๋อแดกไป 555555 หิหิ...

8. civicvertu

civicvertu New Member Member

4,233
    129
    0
    555+..เเน่นอนจิงๆเลยน้องโอ๋

oOน้องโอ๋งับOo ถูกใจสิ่งนี้
  9. WiN_WiN

WiN_WiN New Member VIP

640
    39
    0
    เคยโดนเรียกเหมือนกันเส้นไประยอง แต่ไม่ได้จอด

10. teerachaimahite

teerachaimahite New Member Member

107
    0
    0
    ขอบคุณครับ

ที่บอกต่อ

555+

11. seila4club

seila4club Active Member Member

997
    47
    28
  12. + SENG +

+ SENG + Legend (R.I.P.)

7,664
    141
    0
    ไม่จอด ไม่โดน . .

13. BANK3650

BANK3650 New Member Member

838
    22
    0
    เคยโดนโบกบ่อยเหมือนกัน.. แต่ไม่เคยจอด...

14. numodlove

numodlove New Member VIP

1,408
    44
    0
    อดแดกเลย 55555+ สงสัยยังมึนๆอยุ่ เลยคิดไม่ทัน

15. nick plararacing

nick plararacing New Member Member

205
    2
    0
    พระเจ้า นายแน่มาก ขอบคุณครับ

16. aifz`|mP|2eZa

aifz`|mP|2eZa New Member VIP

132
    4
    0
    แหล่มเลยยย~

17. K.J.

K.J. New Member Member

442
    15
    0
    เยี่ยมเลยครับ
    แต่ถ้าพี่เค้ามารุมเยอะๆนี่ก็ต้องระวังตัวกันหน่อยนะครับ

เด๋วต้องศึกษากฎหมู่เพิ่มจากกฎหมาย

NAT U11 ถูกใจสิ่งนี้
  18. ขอบคุณครับ เพื่อนบอก ถ้าโดน บอกว่า หลงจะหาที่กลับรถ

19. EmPel2ol2

EmPel2ol2 Well-Known Member VIP

9,637
    61
    48
    ผมใช้ไม่ได้ แน่ ๆ เลย เพราะ ไม่มีใบขับขี่ อ่า .........

20. ขอยืมไปใช้หน่อยครับ วิ่งทางใกลบ่อยด้วยดิ

ปล.ใครให้ใบขับขี่มันไปมันก็ได้ทั้งขึ้นมั้งล่อง

21. CHAP_ZA

CHAP_ZA Member Member

327
    5
    18
    ดีนะ ไม่หยิบให้มันไปทั้งกระเป๋าตังค์.....555

22. chai import

chai import New Member VIP

2,241
    167
    0
    เยี่ยมครับ ดีเลย ขอบคุงครับ

23. BumpBy

BumpBy Well-Known Member VIP

4,054
    807
    113
    ไม่รู้ตอนโดนจริงๆ จะจำได้รึเปล่า...:D:D:D

24. [JoD_Accord]

[JoD_Accord] Well-Known Member VIP Member

1,912
    62
    48
    พี่โอ๋จัดให้ 555+

25. Piccolo

Piccolo New Member Member

1,673
    65
    0
  26. tee kmit

tee kmit New Member Member

281
    4
    0
    ขอไปใช้บ้างน่ะคับ

27. EGR

EGR New Member Moderator

862
    166
    0
    ผมก็ใช้มุข ชลอหลอก ๆ แล้วไปเลย ไม่ตามอยู่แล้ว

แต่มุขข้างบนก็น่าลอง ถ้ามีโอกาสจะลองดู แล้วจะมารายงานผลคร้าบ

28. NAT U11

NAT U11 New Member VIP

2,028
    13
    0
    โดนใจ...อิอิ..
    ได้อ่านกระทู้นี้แล้วสะใจมากๆๆๆๆ555
    หรือว่าผมโรคจิตเนี่ย...ได้เห็นตำรวจโง่แล้วสบายใจ...อิอิ

oOน้องโอ๋งับOo ถูกใจสิ่งนี้
  29. washira

washira New Member VIP

565
    74
    0
    ไม่ว่าจะข้อหาไหน ใช่วิชาสาริกาลิ้นทอง ผ่านทุกครั้งเลย

ส่วนพูดอย่างไร เป็นเทคนิกส่วนบุคคล หน้าตาก็มีส่วน บอกไม่ด้ายยยย :D

---------- เพิ่มกระทู้เมื่อ 14:20:34 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 14:20:18 ----------

ไม่ว่าจะข้อหาไหน ใช่วิชาสาริกาลิ้นทอง ผ่านทุกครั้งเลย

ส่วนพูดอย่างไร เป็นเทคนิกส่วนบุคคล หน้าตาก็มีส่วน บอกไม่ด้ายยยย :D

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้