เคยรู้สึกแบบนี้กันไหมครับ เวลาขับแต่ละครั้ง

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย WITSANOWA, 20 พฤษภาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. WITSANOWA

WITSANOWA New Member Member

953
    23
    0
    :D
    ตัวอย่างเช่น ตอนเช้า ขับรถไม่ว่าจะใช้น้ำมัน อะไร หรือ
    แก๊ส ก็ตาม ถังเดียวกัน แต่ต่างเวลา กัน บางทีก็อีด บางทีก็วิ่งลื่น
    เป็นมาตั้งแต่ซื้อรถใหม่ ๆ แล้ว สภาพรถก็ปกติดี เป็นกันบ้างไหม
    ครับ :)

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 20 พฤษภาคม 2009
  2. ben_za

ben_za New Member Member

24
    0
    0
    เป็นทุกครั้งเลยครับ

3. paopao

paopao New Member VIP

786
    5
    0
    เพราะอากาศเปลี่ยนแปลงบ่อย

4. BoBo_EK

BoBo_EK New Member Member

2,491
    146
    0
    เป็นเรื่องของธรรมชาติ

5. pra_to2000

pra_to2000 New Member Member

54
    1
    0
    ยิ่งตอนกินเบียร์แล้วสักขวดแลวยิ่งลื่นครับ

6. ยิ่งรมณ์เสีย...มันยิ่งอืด

7. td3d

td3d New Member Member

289
    5
    0
    ผมก็เคยคิดเหมือนกัน

ยิ่งตอนเพิ่งตื่นนะ ผมว่าคันเร่งมันหนักๆ

8. LitTle_Eye

LitTle_Eye New Member Member

355
    12
    0
    ผมก็รู้สึกแต่ความคิดเห็นส่วนตัวผมว่ามันเกี่ยวกับอากาศภายนอกรถ เพราะอากาศร้อน+พื้นถนนร้อนกว่า มันทำให้คอมแอร์ทำงานหนัก
    ฉุดเครื่อง แล้วก็อากาศร้อนที่ไหลเข้าสู่ห้องเผาไหม้นี่มีผลหรือเปล่าผมเองก็ว่าน่าจะเป็นไปได้

9. DavE_Zaa

DavE_Zaa New Member Member

98
    0
    0
    ผมว่าอากาศร้อนหรือเย็นน่าจะเกี่ยวนะครับ
    เพราะว่าอากาศที่มีอุณหภูมิต่ำจะสามารถเผาไหม้ได้ดีกว่าอากาศร้อน
    พวกรถ Drag ที่แรงบางคันยังใช้น้ำแข็งแห้งในการที่จะทำให้
    อากาศที่เข้ามาในห้องเครื่องเย็นที่สุดเพื่อการเผาไหม้ที่สมบูรณ์มากขึ้น
    และตามหลักแล้วอากาศร้อนโมเลกุลของอากาศจะขยายตัวทำให้
    โมเลกุลของอากาศอยู่ห่างกันมากทำให้การเผาไหม้หรือการทำให้เกิดการ
    ลุกไหม้ต่ำลงด้วยสังเกตุจากเวลาอากาศร้อนๆเราจะรู้สึกว่าหายใจไม่สะดวกเท่าไหร่
    แต่อากาศเย็นๆนี่สูดหายใจได้เต็มปอด ก็คงจะประมาณนี้แหละครับ อิอิ

10. lak trang

lak trang New Member Member

124
    13
    0
    ผมก็ว่าตามกันนะ อากาศน่าจะมีส่วนเยอะ ดูเวลาเขาจูนอากาศรถแข่งเขาดูสภาพอากาศทั่วไปด้วยครับ ไม่รู้มันจะเกี่ยวกันไม่นะครับ

11. coupe4wd

coupe4wd New Member Member

872
    18
    0
    เห็นด้วยกับทั้ง2นี้เลย
    เพิ่มนิดนึงนะ เคยสังเกตุรถตัวเองเหมือนกัน
    ตอนเช้าๆไปทำงานยิ่งรีบๆด้วยนะ มักวิ่งไม่ออก
    พอกลับบ้านค่ำๆหน่อยเหยียบแล้วไหลดีจิงจิ้งเลย
    :D

12. EK แปดริ้ว

EK แปดริ้ว New Member Member

484
    74
    0
    อันนี้ไม่ใช่รถไม่วิ่งแล้วครับ...เขาเรียกใจร้อนอ่ะ...เป็นกันทุกคนแหละ

13. charkrit_ben

charkrit_ben New Member Member

45
    0
    0
    เห็นด้วยคับที่ว่าเป็นที่อากาศ.................แต่ผมว่าเหตุผลก็เพราะเมื่ออากาศร้อนปริมาณของอากาศจะขยายตัวจึงทำให้มวลของอากาศที่เข้าไปในห้องเผาไหม้ลดลง(เพราะปริมาณในห้องเผาไหม้เท่าเดิม) สังเกตุพวกรถดีเซลรุ่นใหม่ๆมันจะติดตัว inter cooler มาด้วยเพื่อลดอุณหภูมิของอากาศก่อนเข้าห้องเผาไหม้เพื่อที่จะเพิ่มมวลของอากาศที่จะเข้าไป เพราะเครื่องยนต์ดีเซลจะมีประสิทธิ์สูงและเผาไหม้หมดจำเป็นต้องใช้อากาศมาก พูดง่ายๆอากาศยิ่งมากยิ่งดี(จำได้รางๆตอนสมัยเรียนเรื่อง ICE)

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้