รถใครใส่แตรลม(ไฟฟ้า)บ้างครับ ป้ามม ป้ามมม ^^

การสนทนาใน 'Click Club' เริ่มโดย tei1992, 17 มิถุนายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. tei1992

tei1992 New Member Member

208
    1
    0
    ผมไปซื้อแตรลม เขาให้รีเลย์มา 1 ตัว 4 ขา
    เพื่อนผมก็ซื้อ มันเป็นดรีม 125 รถมันใส่ได้โดยไม่ต้องติดรีเลย์
    แต่คลิกใส่แบบไม่มีรีเลย์แล้วไม่ดังครับ ไม่ทราบว่าเกี่ยวกับรีเลย์รึป่าวงิ..?

2. jz_gte_3

jz_gte_3 New Member Member

83
    0
    0
    ผมใส่อยู่ รีเลย์ด้วย ไม่เคยลองแบบไม่ต่อคับ

3. tei1992

208
    1
    0
    ขา 30 - (ฟิวส์) - ขั้ว+แบต
    ขา 85 - สายแตรเดิม
    ขา 86 - ลงกราวด์
    ขา 87 - แตรใหม่ขั้ว+
    ขั้วลบแตรใหม่ เข้าสายเดิมแตร

ใช่มั้ยครับ..?

ปล. แตรต่อสลับขั้วได้มั้ยครับ เพราะไม่มีมาร์ค บอกเลย

4. pep

pep New Member Member

916
    1
    0
    ที่เห็นนั่นไม่ใช่แตรลม
    เป็นเพียงแค่แตรหอยโข่ง

แตรลมจริงๆ จะต้องมีมอเตอร์ปั่น หรือถังลมอยุ่ในชุด

ปากแตรยาวๆอีก ที่แน่ๆกินไฟเยอะกว่าตัวที่เอามาให้ดูมากๆ

เพราะผมใส่อยุ่ ดังดีเสียงเพราะ แต่กินไฟ กดทีไฟวูบบบบบบ....

5. tei1992

208
    1
    0
    ดรีม 125 เพื่อนผม กดแล้วไฟหน้าก็วูบครับ
    จะกินอะไรปานนั้น ตัวเล็กนิดเดียว อิอิ - -

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 17 มิถุนายน 2009
  6. pep

916
    1
    0
    เด๋วว่างๆหารูปแตรลมมาให้ดู

7. GAUSS

GAUSS Well-Known Member Member

4,354
    50
    48
    ของผมใส่ตรงๆเลย อันเดียวเสียงต่ำ แบบทดลองใส่เล่น เอาแตรของรถผมเองไม่ใช้แล้วมาใส่
    เสียงไม่ค่อยดัง ดูแล้วแตรของผมมันน่าจะไม่ค่อยดีตอนใส่อยู่ในรถแล้ว
    รอเวลา หาโอกาศ จับของใหม่มาใส่

8. HS7QBT

HS7QBT New Member Member

297
    3
    0
    ในรูปเรียกง่ายๆ ว่าแตรหอยโข่งครับ (ผมก็เรียกแตรลม จริงๆมันไม่ใช่หรอก) กินไฟประมาณ 3 Amp ถ้าใส่ตัวเดียวก็ใส่ได้เลยครับ ไม่มีปัญหา แต่ถ้าใส่ 2 ตัวแบบพี่ JZ Turbo คงต้องใส่รีเลย์ช่วย และไฟก็คงไม่พออ่ะ นอกจากเปลี่ยนแบตเป็นแบบ 7 Amp แต่ก็มีเสียงดังล่ะ แค่ไม่เต็มประสิทธิภาพแค่นั้นเอง

ส่วนที่ pep บอกเรียกง่ายๆ ว่า แตรหอยทากครับ (ผมก็เรียกแตรลม จริงๆมันไม่ใช่หรอกเหมือนกัน) กินไฟประมาณ 7 Amp คงต้องใส่รีเลย์ช่วย และไฟก็คงไม่พออ่ะ นอกจากเปลี่ยนแบตเป็นแบบ 7 Amp อีกเหมือนกัน

ส่วนแตรลมสังเกตเวลาพวก รถขายขนมจีบ ซาลาเปา และรถรับซื้อของเก่าครับ ลักษณะเป็นปากแตรสีเงินๆ ด้านท้ายมียางดำๆ เอาไว้บีบ ดังปู๊นๆ ไม่ต้องใช้ไฟ ใช้แต่มือครับ หุหุ

เสียบสายแตรผิดขั้วอาจทำให้รถสตาร์ทไม่ติดได้นะครับ

ล้อเล่นจ้า มันไม่มีขั้วหรอก ต่อไปเหอะ

9. tei1992

208
    1
    0

ติดละครับ ไม่มีประแจ เลยเอาแตรเดิมไว้นั่นแหละ ขี้เกียดแกะ

เสียงนี้ใช่เลยอ่ะ เจ๋ง เสียงทุ้ม ไม่แสบหูชาวบ้านเหมือนแตรเดิมด้วย ^^

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 18 มิถุนายน 2009
  10. pep

916
    1
    0
    นี่อ่ะแตรลมของจริง ติดไปโดนขนส่งจับนะจ๊ะ (แต่ก็ติด)555+

11. HS7QBT

297
    3
    0
    สวยว่ะ เก่ง ซื้อมาเท่าไหร่ ขายป่ะ สองเสียงสะใจเลย

12. HS7QBT

297
    3
    0
    อ๋อ ลืมตอบเต้ย ผมก็ติดครับ ของ alpha Italy เป็นของชิ้นแรกที่เปลี่ยนในวันที่ซื้อรถมาเลยครับ

13. pep

916
    1
    0
    สวยเดะพี่ พ่นสีใหม่อ่ะ เงาแว๊บๆ

ชุดนี้มันพันกว่า ปากแตรคลองถมมีขาย มี2ปากแต่มีเสียงเดียว

ส่วนถังลมผมถอด6ล้อมาคับ

เสียงดังไม่ดัง ลองไปขอฟังจากพวกรถบัสดู ไม่ก็มิตติ้งมามุดรถผมอ่ะ 555+

ผมเรียกแตรหมาสะดุ้ง

ส่วนมอไซผมก็ใส่แตรลมแต่เป็นแบบมอเตอร์ปั่นลมไม่มีถัง
    ดังแบบนุ่มๆ ไม่แพงมากด้วย เด๋ววันหลังรื้อรถจะถ่ายมาให้ดูคับ

14. AoFrAcInG

AoFrAcInG New Member Member

2
    0
    0
    แตรหอยโข่งต่อแบบนี้ก็ได้ครับ

ขั้ว 30 - ไปขั้ว+แบตผ่านฟิวส์1ตัวครับ สัก10แอมก็ดี
    ขั้ว 85 และ 86 เอาสายแตรเดิมมาเสียบได้เลย สายเดิมมี2สาย เสียบขาไหนก็ได้
    ขั้ว 87 2ขา เอาไปต่อที่แตรทั้ง2อัน อีกขานึงของแตรลงกราว์ครับ(ลบแบบก็ได้)

15. tei1992

208
    1
    0
    ครับผม

ผมไม่ได้ใส่ฟิวอ่า ไม่เป็นไรมั้ง - -

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้