ความร้อนขึ้นจนสุดครับ

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย drump, 30 เมษายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. drump

drump New Member Member

60
    0
    0
    สอบถามเรื่องความร้อนขึ้นครับ ผมขับจาก รามสอง ไป เซ็นทรัลบางนา ขับไปความร้อนขึ้นสุดเลยครับ พอเปิดฝากระโปรงดูน้ำในหม้อพักเดือดจนล้นออกมาเลย ต้องทิ้งไว้จนเครื่องเย็นครับ เปิดฝาหม้อน้ำดู ปรากฏว่าน้ำหายครับ ต้องเติม เกือบสองลิตร .......................เคยไปให้ช่างดูเค้าว่าฝาไม่น่าโก่งเพราะน้ำไม่ดัน ................มีพี่อีกคนแกบอกรถแกเคยเป็นอาการประมาณนี้ ต้องคอยเติมน้ำบ่อยๆ ปาดฝาแล้วก็ไม่หาย สุดท้ายแกก็ต้อวางเครื่องใหม่ เลยครับ,......................ใครเคยมีอาการแบบนี้ช่วยแนะนำด้วยครับ.....................ขอคำอธิบายแบบบ้านๆ ด้วยก็ดีครับ ผมไม่ค่อยรู้เรื่องเครื่องยนต์เท่าไหร่ กลัวไม่เข้าใจศัพท์ช่างอะครับ

2. gipson

gipson New Member Member

47
    4
    0
    เป็นเหมือนกันเลยครับ แต่ของผมเป็นที่เซ็นเซอร์พัดลมหม้อน้ำเสีย
    เลยทำให้พัดลมไม่ทำงาน เปลี่ยนไป สามร้อยกว่าบาทอาการอย่าง
    ที่ว่าหายเลยครับ ลองไปให้ร้านไดนาโมเช็คดูครับ เพราะมันเป็นได้
    หลายสาเหตุ

3. drump

60
    0
    0
    """""""""""" ตอนผมพักรถ ดับเครื่องแต่เปิดสวิทช์ระบบไฟไว้น่ะครับ พัดลมมันก็หมุนอยู่น่ะครับ ไม่ทราบว่าของพี่พัดลมไม่หมุนเลยหรือป่าวครับ หรือ หมุนบ้างไม่หมุนบ้าง

4. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48
    หม้อน้ำตัน เซ็นเซอร์พัดลมหม้อน้ำ วาล์วน้ำ ลองดูครับ

5. itkuji

itkuji New Member Member

267
    40
    0
    น้ำดันมาถังพัก ลองเช็คประเก็นฝาสูบ ฝาหม้อน้ำ

6. drump

60
    0
    0
    หม้อน้ำนี่เช็คท่อทั้งสองด้าน ร้อนทั้งสองด้านครับ เดวพรุ่งนี้ว่าจาเข้าไปให้อู่ตาตั้มดู ไม่รู้ร้านเค้าปิดป่าว ใครรู้บอกผมด้วยน่ะครับ

---------- เพิ่มกระทู้เมื่อ 21:42:45 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 21:41:59 ----------

หม้อน้ำนี่เช็คท่อทั้งสองด้าน ร้อนทั้งสองด้านครับ เดวพรุ่งนี้ว่าจาเข้าไปให้อู่ตาตั้มดู ไม่รู้ร้านเค้าปิดป่าว ใครรู้บอกผมด้วยน่ะครับ.................ได้ความยังงยจามาขอคำชี้แนะ ตามสเต็ปต่อไปครับ

7. gipson

gipson New Member Member

47
    4
    0
    ของผมมันหมุนบ้างเป็นบางครั้งครับเหมือนว่ามันเสื่อมสภาพ
    ตามอายุการใช้งาน ช่างเขาก็เลยต่อตรงโดยให้พัดลมมันหมุน
    ตลอดตอนที่บิดกุญแจ เป็นวิธีแก้ขัดไปก่อน แต่ตอนนี้ก็หาซื้อมา
    ใส่แล้วครับ

8. drump

60
    0
    0
    ไปเช็คมาฝาไม่โก่งครับ ตอนน้ำดันนั้นน้ำในหม้อน้ำไม่มี เป็นแค่ความร้อนจากหม้อน้ำมันระบายออกมาในหม้อพักน้ำทำให้น้ำเดือดครับ เลยนึกว่าน้ำดัน พอเติมน้ำไปแล้วลองเช็คดูน้ำก็ไม่ดันครับ ความร้อนมันจาขึ้นตอนขับช้าๆรถติดๆน่ะครับ ช่างเค้าบอกว่าต้องเปิดฝาสูบดูว่าเป็นตามดหรือป่าว ถ้าเป็นต้องปาดฝา ค่าปาดฝานี่แพงป่าวครับ เบ็ดเสร็จประมาณเท่าไร....................อีกกรณีเค้าบอกว่าอาจเป็น รายเนอร์ร้าว อันนี้ไม่รู้เรียกถูกป่าว ถ้าเป็นต้องเปลี่ยนท่อนล่างเลย ถ้าเปลี่ยนช่วงล่างกะวางเครื่องใหม่ ราคามันต่างกันอย่างไรบ้างครับ รบกวนสอบถามความเห็น พี่ๆ เพื่อนๆ ด้วยครับ

9. blue63

blue63 New Member Member

111
    10
    0
    ไปเช็คที่ไหนมาหรือครับ ถ้าเป็นตามดแล้วต้องปาดฝาราคาไม่แพงเท่าไหร่ครับลองเช็ค ค่าปาดกับค่าแรงเปิดฝาดูว่าอู่คิดเท่าไหร่ ส่วนถ้ากรณีหลังผมแนะนำวางเครื่องใหม่ดีกว่าเพราะคุณจะหาท่อนล่าง d16y ได้ในราคาเท่าไหร่แล้วได้มาสภาพดีหรือเปล่าแหวนไม่หลวมหรือจะให้มั่นใจต้องรื้อมาประกอบและบาลานซ์ใหม่เพื่อให้เรามั่นใจก็เป็นทางเลือกหนึ่งแต่มันก็มีค่าใช้จ่ายตั้งแต่ ค่าแรงยกเครื่องเข้าและออกและประกอบเครื่อง ค่าแรงเปิดฝา(กรณีปาดฝา)และค่าอะไหล่ต่างๆอีกจิปาถะเพราะฉะนั้นลองสอบถามอู่ดูก่อนว่าค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไหร่แล้ววางเครื่องใหม่ราคาเท่าไหร่ลองบวกลบดูครับแต่ถ้าความคิดผมหาเครื่องใหม่วางดีกว่าเพราะอาการทีคุณบอกมา ผมก็เป็นเหมือนคุณแต่ของผม ลายเนอร์ผุผมก็คิดว่าค่าใช้จ่ายน่าจะไม่แพงเพราะไม่ได้ตกลงรายละเอียดกันก่อนสรุปตอนนั้นโดนไป 25,000-30,000 แล้วได้ท่อนล่าง 1500 cc เองและขับไม่เหมือนเครื่องเดิมสุดท้าย ต้องเปลี่ยนเครื่องใหม่ทั้งตัวเลยถึงจบ:cry::cry::cry::cry::cry::cry::cry: ยังไงรถคุณก็ขอให้เป็นแค่ฝาโก่งดีกว่านะครับ:cool::cool::cool:

10. drump

60
    0
    0
    """"""""""""ขอบคุณครับ ไปเช็คที่อู่ตาตั้มมาครับ เดวรอว่างๆจะนัดไปเปิดฝาอยู่น่ะครับ เรื่องใหญ่เหมือนกันน่ะครับแค่ความร้อนขึ้น เฮ้อ ถ้าวางเครื่องใหม่ งบผมมีไม่เยอะ มีคนแนะนำ B20 เพราะจบประมาณ 50,000 ถ้า B16 ประมาณ 70,000 คิดหนักเลย................สวนค่าเปิดฝาเห็นตั้มบอกมีค่าใช้จ่ายค่าประเก็น ไม่ถึงพัน แล้วก็ค่าแรง ไม่รู้เค้าจาคิดกี่ตัง ส่วนค่าปาดฝาไม่รู้ประมาณเท่าไหร่ครับ

11. anusorn_j

anusorn_j New Member Member

107
    1
    0
    ลองเช็คดู นะครับ

รถผมก้อ เคยมีอาการแบบ คุนละ เติมน้ำครั้งที่ใช้รถ ขับไปต่างจังหวัด ความร้อนที่เข็ม เกิดครึ่งต้องจอดเติมน้ำ และก้อเช็คดู ท่อยางเส้นเล็กๆ รั่ว ล่าสุด อัดขึ้นทางด่วนมา ความร้อนปกติ ( เพราะมีลมปะทะ มั้ง )
    ลงจากทางด่วน รดติด ความร้อนขึ้นเลื่อยๆๆ ต้องจอดเติมน้ำ ขับไปสักพัก ขึ้นอีก น้ำที่เติมดันออกหมด
    ตอนแรกคิดว่า พัดลมไม่ทำงาน เลยต่อตรงดู ปกติกดว่าติด ไม่เสีย ขับไปให้เพื่อนที่อู่เช็ค ปรากฎ ว่า ฝาโก่ง
    เลยถอดฝาดฝาใหม่ พอยกฝาออกมา ในเสื้อสูบ เปนสนิม เสื้อเปนรอย ก้อ คว้านยัดลูกใหม่ ล้างล่องน้ำในบริเวณเสื้อ กับ ฝา ใหม่ เปลี่ยนวาวล์น้ำ ตรงเสื้อใหม่ ประกอบยกใส่รถ สตาร์ทิ้งไว้ ความร้อนก้อ ยังคงขึ้นอีก ไล่เปลี่ยน เซ็นเซอร์ ทุกตัวก้อยังไม่หาย ปวดหัววววว ละ นั่งคิดกับเพื่อน ที่ทำรถให้ว่า น่าจะเกิดจาก สาเหตุใด ได้บ้าง สรุปถอดเอาวาวล์ที่ติดกับเซ็นเซอร์ ไปลองต้มดู ว่ามันหด หรือ ป่าว ปรากฎ ไม่หด รู้เลยเปนเพราะอะไร สรุป วาวล์ เสียตัวเดียว เล่นซะรถผมแย่เลย

แนะนำนะครับ วาวล์ กับ เซ็นเซอร์ วัดอุหภูมิ ลองเช็คดู ถ้าช่างบอก ฝาไม่โก่งนะครับ ( แต่ผมว่าความร้อน รถคุนขึ้นสุด แล้วเนี่ย โอกาส ฝาโก่ง มี % สูง )
    (ระวังตอนถอกฝามาทำ รูน๊อตที่ยึดฝากับเสื้อ เกลียวมันจะเสีย ต้องต๊าบ เกลียวใหม่ รูละ 600-700 อ่ะครับ ผมโดนไป 4 รู อ๊วกเลย 2400 ง่ะ )

ลองดูครับ เผื่อได้ข้อมูลไป พิจารณาในการซ่อมรถครั้งนี้ได้

12. tamazung

tamazung New Member Member

1,024
    197
    0
    ค่าปาดฝาไม่เกิน 200 บาท

13. ถ้าเอาราคาตามจริง ที่นับตังค์จ่ายกันหน้าโรงกลึง ก็ราคาตามข้างบนเลยครับ

14. drump

60
    0
    0
    ขอบคุณครับพี่ เดวลองไปเช็ควาล์วก่อนเปิดฝาล่ะกันครับ หายทีเถ้อ เพี้ยง ......................ว่าแต่ให้ผมบอกช่างว่าวาล์ว ที่ติดกับเซนเซอร์ช่างเค้าคงรู้ใช่มั๊ยครับพี่

15. drump

60
    0
    0
    """""""""""""ร้านที่คุณอาร์ต ไปซ่อมนี่ที่ไหนอ่ะครับ ถ้าไม่ไกลจาลองไป บอกได้ป่าวครับ ทาง PM หรือบอกตรงเลยก็ได้ครับ

16. anusorn_j

107
    1
    0
    ลองดู....นะ

ตอบให้ทาง Hotmail และ ฝากข้อความไว้ให้แล้ว ลองเช็คดูครับ
    เช็ค วาล์วน้ำ กับ เซ็นเซอร์วัดอุห๓มิน้ำ นะครับ เดี๋ยวช่างเข้าใจผิด ว่าวาล์วฝาเครื่อง
    ลองดูครับขอให้โชคดีไม่เสียค่าใช้จ่ายเยอะ ทามจัยไว้ก้อดีครับ เพราะถ้าลื้อแล้ว เปนเจอแน่นอน

17. pra_to2000

pra_to2000 New Member Member

54
    1
    0
    ของผมก็เป็นครับ++++รู้สึกว่าตาโตเป็นกันเยอะดี อบอุ่น5555
    ปาดฝาแล้ว น้ำยังดันออกหม้อน้ำไม่หายเลย ต้องเติมทุกวันๆๆๆตอนเช้าและก็หม้อน้ำมีตามดนิดหน่อยเอง(ว่าจะเปลี่ยนหม้อน้ำอลูมิเนียม2ช่องเห็นในบอร์ดขาย2500 ไม่รู้จะหายหรือเปล่า)
    เซ็งเหมือนกันครับ ยังไงก็มาแลกเปลี่ยนกันนะครับ ถ้าหายก็จะไปทำด้วย

18. drump

60
    0
    0
    ...................แหมอบอุ่นแบบนี้มันไม่ธรรมดาน่ะคร้าบ HEAT สุดเลย เห่อๆ ผมกัวอย่างเดียวปาดฝาแล้วไม่หาย เดวทนเก็บตังแล้ววางใหม่เลยเห่อๆแต่อีกนานเศรษฐกิจมะค่อยดี

19. charkrit_ben

charkrit_ben New Member Member

45
    0
    0
    อาการน้ำดันมันเป็นยังไงครับ....ของผมเคยเปิดฝาหม้อน้ำแล้วลองสตาร์เห็นน้ำเอ่อออกมาจากหม้อน้ำ เอาไปให้ช่างดูช่างบอกว่าปกตินะครับ แล้วตกลงไอ้อาการน้ำดันมันจะมีอาการเป็นยังไงครับ

20. pra_to2000

54
    1
    0
    ผู้รู้ช่วยแจงทีครับ+++อาการเดียวกันครับ แต่ช่างที่ผมไท่ทำบอกว่าไม่ปกติ :confused:

21. anusorn_j

107
    1
    0
    เป็นไงบ้างครับ

เป็นไงบ้างครับ ส่งข่าวหน่อย ทำดีป่าว อาการหาย ไม่ครับ

22. drump

60
    0
    0
    :D
    """"""""ไปทำมาแล้วครับคุณอาร์ต ช่าเค้าก็บอกน้ำไม่ปกติ ฝาอาจจะโก่ง แต่ลองเช็ควาล์วน้ำ กะ เซนเซอร์พัดลมอ่ะ ได้ผลว่า วาล์วน้ำปกติ แต่เซนเซอร์พัดลมไม่ทำงนครับ ก็เลยเปลี่ยนเซนเซอร์พดลมไปครับ ............... ไปทำวันอังคารครับ ตอนนี้วันศุกร์แล้ว ความร้อนยังไม่ขึ้น แล้วก็ยังไม่ต้องเติมน้ำครับ แต่ต้องดูอาการไปอีกหน่อยครับ..........ขอบคุณคุณอาร์ตด้วยครับ ที่แนะแนวทางการเช็คทีล่ะสเตป ให้ก่อน ไม่งั้นเสียเงินอีกบาน :D

23. pra_to2000

54
    1
    0

ร้านอยู่แถวไหนครับจะไปทำด้วย+++ ผมก็อยู่แถวๆๆรามสองเหมือนกัยครับ(หมู่บ้าสวนลลนา)

24. anusorn_j

107
    1
    0
    ยินดีครับ

ยินดีครับ ขับ EK ด้วยกัน แบ่งบันความรู้ และแชร์ เทคนิคต่างๆ

EK แปดริ้ว ถูกใจสิ่งนี้
  25. anusorn_j

107
    1
    0
    ร้านที่ทำ

ร้านที่ทำอยู่แถวแยก เทพารักษ์ อ่ะครับ ใกล้ กับ Vpro สนใจโทรไปคุยได้ครับ 089-4902997

26. anusorn_j

107
    1
    0
    เป็นยังไง บ้างครับ

เป็นยังไง บ้างครับ ได้ข่าวว่าเข้าไปทำแล้ว อาการดีขึ้นป่าว ครับ

27. BoBo_EK

BoBo_EK New Member Member

2,491
    146
    0
    วาล์วน้ำ ฤ ป่าว

28. pra_to2000

54
    1
    0
    เรีบยร้อยครับ+++คิดว่าไม่น่ามีปัญหาอะไรต้องรอดูอีกสักพัก
    ++วาลว์น้ำปกติไม่ได้เปลี่ยนครับ
    ++เปลี่ยนปั้มน้ำ 1350 บาท ลูกปืนมันแตก น้ำก็เลยไหลออก
    ++เปลี่ยนสายพานไทม์มิ่ง 1100 บาท ลูกรอก 500 แท้ศูนย์(อันนี้ไม่เกี่ยวกับระบบน้ำครับ มันแตกครับก็เลยเปลี่ยนเลย พึ่งได้แค่70000โล สังสัยก่อนน่านี้โดนของเทียบ)
    ++ซีลฝาปิดเครื่อง 160 บาท โอริ่งปั้มพาเวอร์ 20 บาท อันนี้ช่างป้ซื้อที่ ปากวอยครับ (อันอยากจะเปลี่ยนเองน้ำมันมันซึม
    ++++ทั้งหมดช่างเป้คิดค่าแรง 800 บาท งามดีครับเป็นกันเอง
    สมาชิกท่านใดสนใจก็ใช้บริการได้ครับ

29. drump

60
    0
    0

แล้วความร้อนยังขึ้นอยู่อ่ะป่าว ครับ :D

30. pra_to2000

54
    1
    0

ณ.ตอนนี้นิ่งสนิทครับ
    :):):)

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้