ถามเรื่องการต่อลำโพงแยกชิ้น..หน่อยครับ

การสนทนาใน 'Car Audio & GPS Forum' เริ่มโดย Ex., 24 มกราคม 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Ex.

Ex. New Member Member

6
    0
    0
    ลำโพงแยกชิ้น ถ้าไม่ต่อ พลาสซีฟ(เขียนถูกเปล่าหว่า)..กับต่อ พลาสซีฟแยกเสียง มันจะแตกต่างกันมากใหมครับ อันใหนดี หรือ ไม่ดียังงัย..ผมเห็นบางคัน เอากลางแหลมจั๊มป์เข้าที่ แอมป์เลยโดยไม่ผ่านพาสซีฟ แต่บางคันก็ต่อผ่านพาสซีฟ สรุปแล้ว มันมีข้อดีข้อเสียยังงัยบ้างครับ เพื่อนๆพี่ๆที่เคยมีประสบการณ์ช่วยแนะนำด้วยครับ...ขอบคุณครับ

2. CyberBoy

CyberBoy New Member Member

48
    0
    0
    ต่อแบบผ่าน passive จากแอมป์เข้า passive แล้วมาที่ลำโพง จะเรียกว่าการต่อแบบ ไบแอมป์ ครับ
    ต่อ จากแอมป์ตรงเข้า Tweeter แยก กับ woofer เช่น แอมป์ 4 ch เข้า tweeter 2 ch ซ้าย-ขวา ต่อเข้า woofer 2 ch ซ้าย-ขวา เรียกว่าการต่อแบบ ไตรแอมป์ครับ

ข้อดีข้อเสีย ครับ
    ไตรแอมป์ เปลือง ช่องสัญญาณแอมป์มากกว่า เช่น แอมป์ 4 ch ถ้าต่อแบบ ไบแอมป์ สามารถ ต่อได้ 2 ชุด คู่หน้า-คู่หลัง แต่ถ้ามาต่อเป็นไตรแอมป์ จะได้ คู่หน้าคู่เดียว เพราะต้องใช้ 2 ch สำหรับ tweeter และ 2 ch สำหรับ woofer
    ไตรแอมป์ จำเป็นต้องมี crossover สำหรับ กรองความถี่สูงให้กับ tweeter และกรองความถี่ต่ำ สำหรับ woofer ซึ่งตัว crossover นี้ อาจจะมีอยู่ใน Front บางรุ่นซึ่งส่วนใหญ่จะเป็นรุ่นสูงๆ หรือ แอมป์ส่วนใหญ่ในปัจจุบัน ก็จะมี crossover มาให้เป็น function มาตรฐานเลย แต่ถ้าจะเล่นไตรแอมป์จริงๆ ควรจะมี active crossover แยกต่างหากเลย เพราะถ้าต่อตรงแล้วไม่มี Crossover เลย จะทพอันตรายต่อดอกลำโพงได้ครับ (ลองนึกภาพว่า เอาtweeter ไปขับเสียงเบส มันจะพังไหม)
    ไตรแอมป์ จะให้รายละเอียดเสียงได้ดีกว่า ไบแอมป์ เขาว่ากันอย่างนั้นนะครับ
    ไตรแอมป์ จูนยากกว่าครับ การต่อใครก็ต่อได้ครับ แต่การจูนให้เนียน ตรงรอยต่อความถี่ ที่แยกกันนั่นและครับที่ยาก

ในส่วนตัวผมเองผมคิดว่า ถ้างบประมาณถึง เล่นชุดใหญ่ ใช้ของดี เล่นไตรแอมป์จะได้คุณภาพเสียงที่ดีครับ
    หรือ ถ้าเล่นลำโพงถูกๆ ที่คุณภาพ passive ห่วยจริงๆ ก็น่าลองต่อแบบไตรแอมป์สนุกๆดูก็น่าจะได้เสียงที่ดีกว่า ใช้ passive ห่วยๆที่แถมมา

แต่ถ้าเล่นชุดกลางๆ ลำโพงมีคุณภาพหน่อย passive ใช้ของคัดเกรดหน่อย ก็เล่น ไบแอมป์เถอะครับ

3. Ex.

6
    0
    0
    ขอบคุณครับ...ให้ความรู้ได้ดีมากๆเลยครับ ขอถามต่ออีกนิดนึงครับ แล้วถ้าใช้ แอมป์ 2 CH ขับคู่หน้าแยกชิ้น ต่อ ผ่านพลาสซีฟ กับ เข้าแอมป์ตรงๆเลย ทั้งกลางและแหลม...ต่อแบบใหนดีกว่ากันครับ..

4. CyberBoy

CyberBoy New Member Member

48
    0
    0
    2 chต่อเข้า passive เถอะครับ ให้มันแยกสัญญาณ ไม่งั้นลำโพง ไปก่อนแน่ครับ

5. Ex.

6
    0
    0
    ขอบคุณมากครับ...:thumbs_up:

6. Saimon

Saimon New Member Member

56
    2
    0
    ความรู้อีกแล้วครับท่าน

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้