สอบถามเรื่องเฟืองท้านของไซโคลนกับสตราด้าหน่อยคับ

การสนทนาใน 'MiNi Truck Club' เริ่มโดย 4d56, 19 พฤษภาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. 4d56

4d56 New Member Member

521
    14
    0
    ตอนนี้ผมใช้อยู่ทั้ง2ตัวคับแต่วิ่งความเร็วได้ไม่เท่ากันล้อเท่ากันยางเท่ากันรอบ3000รอบไซโคลนได้100สตราด้าได้120ขับออกต่างจังหวัดแล้วไซโคลนรอบมันวิ๊งมากเลยคับความเร็วก้อได้น้อยเลยอยากทราบว่าเฟืองท้ายเดิมๆของไซโคลนกับสตราด้ามันเท่าไรคับแล้วถ้าจะทดให้มันหนักกว่าเดิมใช้เฟืองเท่าไรคับขอบคุณคับ

2. megaohm

megaohm New Member Member

362
    3
    0
    เฟืองท้ายทดเท่ากันครับ4.222(9/38)ต่างกันที่เกียร์คร้าบ ถ้าเครื่องมีเทอร์โบแล้วเดินทางยาวๆบ่อยๆลงไป3.7เลยฮะ แต่ถ้าบรรทุกด้วยหรือชอบต้นจัดหน่อยก็3.9ครับ

3. 4d56

521
    14
    0
    ขอบคุณคับคุณโอมยังรอท่านอื่นด้วยนะคับว่าจะเอาแค่3.9อ่ะคับเพราะเป็นโบเดิมใส่แครี่บอยนั่งสัก10กว่าคนคับใครมีราคาย่อมเยาว์บ้างมั้ยเอ่ยอิอิเค้าว่าต้องหาเฟือง11แต่หายากจังเลยคับไม่อยากแปลงคับจะได้ไม่ต้องหาล้อใหม่คับเน้นใช้งานคับ

4. megaohm

362
    3
    0
    โทรหาลูกพี่ จิตร รวมช่างเซียงกงเลยครับพี่มีแน่นอนพึ่งไปซัด11/41มาลูกนึง

5. pandabank

pandabank New Member VIP

2,427
    4
    0
    ตามพี่โอมบอกเลยครับ

แต่จะเปลี่ยนเฟือง 11 อย่างเดียวไม่ได้นะครับมันต้องไล่ทั้งสองเฟือง

ผมเพิ่งไปโดนมา 11:43 เฮียจิตรแกยังเหลืออีกครับ

6. 4d56

521
    14
    0
    ขอเบอร์พี่จิตรหน่อยคับสู้ราคาไหวคงโดนแน่ๆคับ

7. pandabank

2,427
    4
    0
    หกพันห้าพร้อมค่าใส่พร้อมน้ำมันเฟืงท้ายครับ

เบอร์รวมช่าง 089-926-5734

8. 4d56

521
    14
    0
    มีมาให้คิดอีกแล้วคับวันนี้ลองวิ่งไปดูร้านแถวบ้านที่เค้ารับเรียงเฟืองเกียร์คับ เค้าบอกว่าเรียงเฟืองเกียร์แล้วค่อยลงเฟืองท้ายเอาน่าจะดีกว่าคับเลยอยากมาสอบถามพี่น้องอีกครั้งคับว่าทำอะไรน่าจะเวิร์คกว่ากันคับเพราะราคามันเบียดกับที่คุณแบงค์ว่าเลยคับใครเคยทำอย่างไหนมาบ้างคับตอนนี้รถผมเป็นไซโคลนตัวเทอร์โบปั๊มทำมาแล้วแต่เทอร์โบยังเดิมอยู่คับขอสอบถามหน่อยคับว่า
    1.ถ้าเราเอาเฟืองท้ายมายัดเลย11/43อ่ะคับมันจะไหวมั้ยเครื่องโบเดิมทำปั๊มนิดหน่อย
    2.ถ้าเราเรียงเฟืองเกียร์เค้าบอกว่าเรียง1-4เกียร์5ใช้เฟืองเดิมมันจะเป็นอย่างไรบ้างคับแต่ในความคิดผมถ้าเกียร์5เค้าใช้ของเดิมแล้วปลายมันจะไหลหรือเปล่าคับแต่ช่างที่ทำบอกว่าถ้าไล่ตั้งแต่1-4เกียร์มันจะขยับตามเองขอความรู้หน่อยคับลงเฟืองท้ายก้อกลัวเครื่องไม่ไหวเรียงเฟืองเกียร์ก้อกลัวปลายไม่ลอยขอความกรุณาด้วยคับ

9. pandabank

2,427
    4
    0
    ถ้าจำไม่ผิดนะครับ เขาจะเรียงกันที่เกียร์1หรือ3 และก็เกียร์5ครับ ถ้าเกียร์5ไม่เรียงปลายก็จะได้เท่าเดิมครับ
    แต่ถ้าผมแนะนำนะเอาเฟืองท้ายก่อนดีกว่าครับ เพราะถ้าเรียงเกียร์ก่อนจะไล่เฟืองท้ายยากครับ

แค่ใส่เฟืองท้ายปลายๆก็เดินดีกว่าเดิมเยอะแล้วครับ

10. pandabank

2,427
    4
    0
    อีกอย่างครับ เกียร์ถ้าเรียงมาแล้วสับเกียร์แล้วรอบจะห้อยนะครับ

11. ถ้าสับแล้ว กุกๆๆๆๆๆ หล่ะ:cool::rolleyes:

ปล.เครียดโคตรๆ:cry:

12. 4d56

521
    14
    0
    โอเคคับขอบคุณคับ พอมองเห็นทางออกแล้วคับ

13. pandabank

2,427
    4
    0

สงสัยจะเป็นที่ประเก็นเสื้อเกียร์มั้งตี๋ หุหุ

เปงไงทำเสร็จยังแล้วหายป่ะ

14. 4d56

521
    14
    0
    แล้วของสตราด้า4m40ล่ะคับ ทดเท่าไรเอ่ย น่าจะหาง่ายกว่าเฟือง11/43มั้งคับ

15. pandabank

2,427
    4
    0
    สตราด้าเฟืองท้ายเท่ากันครับ มิตซูเฟืองท้ายเท่ากันทุกตัวครับ

จะต่างกันที่อัตราทดเกียร์ครับ

16. 4d56

521
    14
    0
    ขอบคุณคุณแบ๊งค์คุณโอมคุณตี๋และพี่น้องทุกท่านคับ ได้คำตอบที่ยังแคลงใจ
    หมดแล้วคับ ตัดสินใจลงเฟืองท้ายแล้วคับ ได้ผลยังไงจะมารายงานคับขอบคุณคับ

17. megaohm

362
    3
    0
    ขอให้รถแรงๆคับ

18. เพลารองคดแต่ไม่มาก

ไอ้ที่ผมบอกว่าหอนอ่ามันดันหอนตอนยกคันเร่งอ่าแต่ต้องเงี่ยหูฟังดีๆอ่าเหยีบคลัชต์หาย

เกียร์ 1 จอดอยู่กับที่เข้ายากนิสนึง 2-5 โล่ง

ทำใจไว้และอะไรจะเกิดก็ให้เกิด เหอๆๆ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 25 พฤษภาคม 2009
  19. _nop_

_nop_ New Member Member

811
    0
    0
    อย่างว่ารถแรงต้องทำใจครับ....:D:D

20. pandabank

2,427
    4
    0
    ตกลงต้องยกเกียร์ใหม่ป่ะเนี่ยตี๋

มันไม่ยกใหม่อ่าดิ มันเปลี่ยนใหม่เลยหล่ะคราวนี้อ่า

สับ3 ปุ้ง! และเสียงปั้งๆๆๆๆๆก็ตามมา เรียบร้อยโรงเรียนดี
    (",)

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้