ยางแท่นเครื่องของ B16A กับ เครื่องเดิมคาบู เหมือนกันรึเปล่าครับ

การสนทนาใน 'EG 3D Club' เริ่มโดย peep, 19 พฤษภาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. peep

peep Member Member

190
    2
    18
    อยากทราบว่ายางแท่นเครื่องทั้ง 5 ตัวของเครื่อง B16A กับ เครื่องคาบูเดิมเหมือนกันรึเปล่าครับ

อีกคำถามนึงครับ housing ของเกียร์ B18C กับ B16A เหมือนกันรึเปล่าครับ ถ้าใช้ใน civic 3 ประตู สามารถใช้ยางหิ้วเกียร์ตัวเดียวกันได้หรือไม่ครับ

ขอบคุณครับ

2. broom

broom New Member Member

923
    46
    0
    ยางแท่นเครื่องมี 5 ตัว มีหน้าตาเหมือนกัน (แต่ว่าคนละเบอร์) อยู่ 3 ตัว ตัวเล็กๆ ตรงด้านข้าง กับตัวหลังเครื่อง ครับ

เกียร์ b18c กับ b16a เหมือนกันครับ ต่างกันที่อัตราทดเกียร์เล็กน้อย

3. peep

190
    2
    18

ขอบคุณมากครับคุณ broom
    สรุปว่าไม่เหมือนกัน 2 ตัว คือตัวหิ้วเครื่อง 2 ตัวบนใช่มั๊ยครับ
    ส่วน 3 ตัวล่าง เหมือนกัน แต่ก็คนละเบอร์ ความแข็งแรงต่างกันมั๊ยครับ

ผมต้องการของแท้ตรงรุ่น เพื่อที่จะเอามาใส่กับยูรีเทนเสริมยางแท่นเครื่องของ Prothane กับ Energy
    ผมจะเบิกยางแท่นเครื่องทั้ง 5 ตัวได้ที่ไหนครับ ศูนย์ฮอนด้า?(ต้องบอกเค้าว่าอะไร) หรือร้านที่วรจักร?(ร้านไหนครับ รบกวนขอเบอร์ที่ร้าน pm มาก็ได้ครับ)

ขอบคุณทุกความเห็นครับผม ;)

4. broom

broom New Member Member

923
    46
    0
    จะเอามาเสียบกับบูชยูริเทน เอาของเดิมๆ ก็ได้ครับ ถ้ายังไม่ฉีกขาดก็เสียบเข้าไปได้เลย แต่ไม่ค่อยอยากจะแนะนำเท่าไหร่นัก นอกจากว่ามันแพงแล้ว มันจะทำให้เครื่องค่อนข้างสะเทือนเข้ามาถึงตัวรถ ทำให้นั่งไม่สบาย เหมาะสำหรับรถแข่ง หรือรถที่ต้องออกตัวแรงๆ อยู่บ่อยๆ มากกว่าครับ

ถ้าจะให้แข็งกว่าเดิมหน่อย ถอดยางแท่นเครื่องออกมาใส่ซิลิโคนก็ได้ครับ แต่ต้องรอมันแข็งตัวนานหน่อย ประมาณ 1 วัน ไม่อย่างนั้นถ้าเอามาใช้เลย ไส้ซิลิโคนมันจะไหลออกมา

ลองเทียบราคาดู กับ โช้คกันสะบัดของเครื่อง ถ้าพอๆ กัน ใส่โช้คกันสะบัด จะดูดีกว่าครับ ให้ผลเหมือนๆ กัน

5. peep

190
    2
    18

ขอบคุณมากครับ :)

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้