ช่วยด้วยยยยยย น้องออนสตาร์ทไม่ติตค่า

การสนทนาใน 'Neon Club Thailand' เริ่มโดย ลั้ลลา, 19 พฤษภาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
    รายการที่ไปซ่อมมาก่อนจะสตาร์ทไม่ติด

1. เปลี่ยนประเก็นฝาสูบ
    2. เปลี่ยนsenser แคล็งค์น้ำมันเครื่อง อันเก่ามันแตก
    3. เปลี่ยนหัวเทียน
    4. อัดสายไฮโดรลิกพวงมาลัย
    5. ล้างหม้อน้ำ พร้อมใส่น้ำยาหล่อเย็น
    6. ล้างปีกผีเสื้อ
    7. เปลี่ยนน้ำมันเครื่อง+น้ำมันเกียร์
    8. เป่ากรองอากาศ

ไปรับรถออกมาก็ขับปรกติ แต่พอขับไปได้สักพัก ก็เริ่มมีการสะดุด สะอึกที่ 2000 รอบ แต่ถ้าพยายามเร่งให้เกิน 2000 รอบไปก็จะหาย แต่ถ้าเมื่อไหร่ที่รอบอยู่ที่ 2000 รอบก็จะสะอึกตลอด

พอวันรุ่งขึ้นตื่นเช้ามาก็สตาร์ทไม่ติด บางครั้งก็ติดปุ๊บก็ปุ๊ดๆแล้วดับเลย

ตอนแรกคิดว่าเป็นที่หัวเทียนผิด ก็เลยลองซื้อแบบ platinum มาใส่ก็ยังไม่ติดอยู่ดี

มันเกิดจากอะไรอ่ะค่ะ จนปัญญาแล้วค่ะ ใครทราบรบกวนด้วยน่ะค่ะ เศร้ามากมายยยยยย

1. neoaut

neoaut New Member Member

96
    0
    0
    ปั้มติ๊กน่าสงสัย ลองตรวจสอบดูนะ

2. mizutar1979

mizutar1979 New Member Member

177
    0
    0
    ให้ตรวจเช๊ค ตามนี้ครับ
    01. แบตเตอรี่ครับ มีไฟ กับ น้ำกลั่นพอไหม
    02. ไดสตาร์ท
    03. สายพาน
    04. น้ำในหม้อน้ำ
    05. น้ำมันเครื่องที่เปลี่ยนถ่าย เหมาะ กับ เติมแก๊ส + น้ำมัน รึเปล่า
    นอกเหนือสาเหตุ จากนี้ ไม่เจอ ก็จนปัญญา ครับ

3. ขอบคุณทุกๆคนมากที่เข้ามาช่วยน่ะค่ะ

มาอัพเดทค่ะ

หลังจากตั้งกระทู้ขอความช่วยเหลือเอาไว้ ด้วยความร้อนใจเลย search หากระทู้ไปเรื่อยๆ

ก็เลยไปเจอเบอร์คุณ third ก็เลยลองโทรไปรบกวนดู ปรากฎว่ารู้สาเหตุแล้วค่ะ

คือโดนร้านอะไหล่ เอา crank sensor ของเทียมมาขายเราอ่ะค่ะ ( เซ็งมาก โดนหลอก กำจริงๆ ราคาเดียวกะของแท้เลย ) เลยใส่ไม่พอดีมันเลยไปโดนข้อเหวี่ยง เลยทำให้สตาร์ทไม่ได้

คุณ third แนะนำให้เอาแหวนรอง ตอนนี้สตาร์ทติดแล้ว เย้้ๆๆๆๆ ดีใจสุดๆ

ขอขอบคุณคุณ third ผ่านกระทู้นี้ด้วยน่ะค่ะ ซึ้งใจมากมาย

แต่ตอนนี้มีอีกปัญหาคือ ลูกปืนล้อหลังดังค่ะ โทรถามตามร้าน ก็บอกว่าต้องเปลี่ยนยกทั้งดุม ( จริงเหรอค่ะ เพราะราคาแรงมากเลย ) แกะเปลี่ยนเฉพาะ ลูกปืนไม่ได้เหรอค่ะ ใครทราบรบกวนด้วยน่ะค่ะ

---------------------------------------------------------------

ขอบคุณทุกๆคนที่สละเวลาช่วยเหลือค่ะ คนบอร์ดนี้น่ารักจริงๆเลยค่ะ ^^

4. mor_maa

mor_maa New Member Member

78
    0
    0
    เอาใจช่วยคับ หากสงสัยให้สืบถามจากผู้รู้นะครับ...อีกอย่างตือ อู่นอกมักจะแปลงโน่นนี่จน.....(บางครั้งเจ้งหนักกว่าเดิมอืก)..

แนะนำว่าตน/กูรู ในคลับนี่แหละเจ๋งสุด ครับ

5. jit95

jit95 New Member Member

382
    0
    0
    ยินดีด้วยครับ โล่งใจอย่างบอกไม่ถูกเลยใช่มั้ยครับ ยังงัยก็มาสมัครเป็นสมาชิกคลับเราสิครับจะได้คุยแลกเปลี่ยนความรู้และคุยกันครับ ขอบคุณท่านเตริดอีกคนหนึ่งเป็นที่ปรึกษาที่ดีจริงๆ อยู่ด้วยกันนานๆนะพี่

6. เรื่องอุ่ซ่อม เราใช้อู่ประจำในหมู่บ้าน เป็นอู่ประจำครอบครัวเลยก็ว่าได้ ใช้บริการแกมาเป็นสิบปีแล้ว

แกจะแปลงอะไหล่เก่ง อันไหนหาอะไหล่ไม่ได้ หรืออะไหล่แพง แกก็จะช่วยแปลงให้

ราคาก็ถูก แถมจริงใจสุดๆ ไม่หลอก ไม่อำเหมือนอู่อื่น เลยไว้ใจใช้บริการแต่ที่นี่ ไม่กล้าไปอู่อื่นเลย เพราะเคยไปแล้วโดนหลอก

ถ้าต้องซื้ออะไหล่ แกจะให้เราซื้อเอง แกจะเอาแต่ค่าแรง

เรื่อง crank sensor นั้น เราก็ไปซื้อเอง อุตส่าห์ไปซื้อร้านที่ในเว็บเค้าแนะนำกันมา ( ขอไม่เอ่ยชื่อร้านน่ะ )

เค้าก็ดันเอาของเทียมมาให้ โดยไม่แจ้งว่าอันนี้เป็นของเทียมน่ะ และมันจะไม่พอดีต้องแปลง หรืออะไรเลย

เราก็คิดว่ามันของแท้ ใส่ได้เลย

ถ้าแจ้งก่อนเราก็จะได้แจ้งช่าง เพราะช่างก็ถามเราย้ำแล้วว่า แน่ใจไหมว่าของจริง เพราะดูมันแปลกๆ

ก็เลยทำให้ต้องเสียเวลา เสียค่ายกรถกลับไปอู่อีก เสียเงินหลายต่อเลย

พอโทรกลับไปถามว่า อันที่เราซื้อมาเป็นของแท้ หรือเทียม เค้าก็ตอบเรากลับมาว่า " โอ๊ย ของแท้หาไม่ได้แล้วในสากลโลกนี้อ่ะ "

น้ำเสียแบบแดกดันสุดๆ เสียความรู้สึกมากๆ เทียมก็ไม่ได้ว่า แต่น่าจะแจ้งก่อนว่าอันนี้เป็นเทียมน่ะ มันจะไม่พอดี

-------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

ส่วนเรื่องลูกปืนล้อหลัง ลองปรึกษากะช่าง แกบอกว่าแกจะลองแงะเปลี่ยนแต่ลูกปืนให้ โดยแปลงเอาลูกปืนของรถรุ่นอื่นมาใส่ให้

--------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

อัพเดทค่ะ

รับรถมาเมื่อเช้า

ช่างเค้าได้ทำการดัดแปลงไอ้เจ้าตัว crank sensor เทียมตัวนั้นให้เข้ากะรถได้พอดี รถกลับมาใช้ได้ดีมากๆเหมือนเดิมแล้ว

และลูกปืนล้อหลังก็เปลี่ยน+แปลงลูกปืนรุ่นอื่นมาใส่ มันหายดังแล้ว เงียบสนิท ดีใจมากๆค่ะ

---------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

ขอบคุณทุกๆคนที่ช่วยเหลือ รวมทั้งเอาใจช่วยน่ะค่ะ ที่นี่อบอุ่นดีค่ะ

เดี๋ยวขอสมัครเป็นสมาชิกด้วยคนน่ะค่ะ

ขอบคุณจริงๆค่ะ ^^

7. narong_k

narong_k New Member Member

197
    0
    0
    ดีใจด้วยนะครับ

8. wiriyah

wiriyah New Member Member

54
    0
    0
    ดีใจครับที่ช่วยเหลือกันดีแบบนี้

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้