เตือนภัย ! ระวังถูกหลอกจากการซื้อขายเครื่องเสียงในเน็ท

การสนทนาใน 'Car Audio & GPS Forum' เริ่มโดย หลงไท่หยัง, 23 มกราคม 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. หลงไท่หยัง

หลงไท่หยัง New Member Member

13
    1
    0
    ?Ѩ?غѹ??ë??͢??????ͧ???§???? ???ѧ?繷??????Ф?Ѻ ?????ѧ?ж١??͡????͹?? ???????ͧ?ͧ????ͧ ?ѹ???ҧ????Ѻ ??ǧ??͹?????????ҳ?ѹ??? 20 ???Ңͧ??͹?ѹ?? ????ͧ??ë?????⾧ 3 ?ҧ??????˹?? ??ʹ??ѹ?????????? ??????????? ??觼??????ҡ?? ?????仢ǹ???????????ҷ????????? ????ͨҡ????¢ͧ???????˭褹˹?觪??? ?um ??Һ͡???????բͧ ???ѹ?繵???ش???¢ͧ????ѷ???? ???繢ͧ?ͧ?? (???¤???????µ???ͧ??????) ??ŧ?ѹ????Ҥ???????? ??????????ҵ͹??ҧ?׹ (?ç???????Ѻ??Ҽ?????ҷ???? ??Ҩ??ҡ?ҧ?ѹ ?????????Ҿ?ͧ?Ѵ ?) ???Ǩ???????Թʴ ? ??????蹺ҷ
    ?ѹ??觢??????ҵ???ͧ?ѧ?????ҹ ?????Թ???§?ѹ?š ? ??ҧ˹?? ?????Ҵ? ??ҡ??????⾧?ء??????????Ҿ?? ????Ҩ??¶١????ͧ? ? ¡??鹵?? midrange ??ҧ?֧????Ǣ?????⾧?ѹ??ع???ͺ ????¢Ҵ ????ºѴ??? ???????ҹ????ͧ???§??һ?ШӢͧ????Ҿٴ????????? ????ѹ??¨ҡ??ë?????????? ??????§Ẻ??Ң?ҧ????ͧ??Ңͧ?ͧ??Ҿ?? ? ??ҡ???º͡??Ңͧ?ͧ??????? ????µ?? ??ºѴ??????ҧ???? ?ѹ?ͧ?ѧ?????⾧ midrange ??????? ???ٴ??⾧?ѧ??????͡䫴??????繨ش ? ???????⾧??? 㹢?з????⾧?ա 5 ??Ƿ??????͢?????Ҵ ?ء??С??
    ????¡?Ѻ令?¡Ѻ??????-um ??Һ͡????????Ǣͧ?Ҩҡ??ҹ???ʹѧ??ҹ?????????Ҿ?? ??Һ͡???????ͧ???Ǣͧ?ջ?Сѹ?١??ͧ ??????ҡ???????Һ???ѷ?ͧ??·???Ǩ??? ??????????????ͧ????ѹ?Ъ?? ????µ?ͧ???价?????ѷ????????Ǩ??? ??ѹ?????? ??觷????????§ҹ???¡???ҡ ? ????ͧ? ??????ҡ??Ǫ??? ????ѷ??ҨкԴ?????????ͧ??Сѹ ??价?????ѷ ??ҡ?͡?????⾧?? ?ѹ????¹ dealer ???? ??????ѧ?Ѻ??Сѹ??? ????Һ͡??? ??⾧???ѹ?繵???ش???¢ͧ????ѷ???? ??ҨЫ???????Сѹ ????????¤???????ҡѹ ??????????? ? ???ѧ OK ??????ѷ????Ѻ?Դ?ͺ ?ѹ??觢?鹼??????Ѻ?ͧ??????ѷ (?ѹ??????????? ???§ҹ???¡????ա 1 ?ѹ) ??Ҿ?ͧ?ء???ҧ??????͹?????????⾧?????ع?? ?ѹ???ѧ??ع??????͹??? ????͹????ա?ë??? ?????仵???ͧ ?ѹ?????ҡ????? ?ѹ??觢?鹼???Ѻ价?????ѷ (?ѹ??????????? ???§ҹ???¡????ա 1 ?ѹ) ??ҡ??Ѻ?Դ?ͺ ?͡?????????? ?ҧ????Ѻ?׹?Сѹ ?ͼ????????ͧ?Թ ??Һ͡?????Ҩ???????Ѻ?ҧ??ҹ???ʹѧ??ҹ?????????Ҿ?й???ͧ ???ä?¡Ѻ??????? ??Ңͧ??ҹ???ʹѧ??ҹ?????????Ҿ?? ??ҡ? OK ??????????⾧?׹???Ѻ????ѷ ????????Ѻ?͡????????????Ҽ??????⾧?ҷ?????Ѻ?ҧ????ѷ???? (?ش????ҷ??? 2) ?ͼ???令?¡Ѻ?????? ?um ??Һ͡????Թ?͹ҹ˹??¹? ???????еԴ?????????? ??Т?鹵͹???????Թ?͡?ҡ????ѷ?ѹ?йҹ?Դ?֧ ??觨ش??? ???ͧ?????? ????¤?????͹? ???????仡ӪѺ?Ѻ?ҧ?????????Ңͧ??ҹ???ʹѧ??ҹ?????????Ҿ?? ??ҡ?͡?????Ҩ??պ?Ѵ?????? ?ͼ????????ͧ?Թ ??ҡ?ٴ????͹?ѹ?Ѻ?????? ?um ????Թ????Ѻ????ѷ ?͹ҹ?Դ?֧ ????Ҩ??պ?????? (?Өش??????չФ?Ѻ ?Թ????Ѻ????ѷ) ?ҹ仹ҹ?? ?? ! ?ѹ?ѡ??????ҹ??? ?ͪ?ǧ???һ???ҳ??ǧ??ѧ??????Դ?֧ ????件???????? ?um ??? ????ͧ?Թ ?????ѧ??? ??Һ͡??? ?????????Ңͧ??ҹ???ʹѧ??ҹ?????????Ҿ?з????СѺ????? ???仧??????ҷ???ҧ?ѧ??Ѵ ?ѧ??????????? ??ҹ任???ҳ ?ҷԵ??֧ ????件???????? ?um ? ??ٴ????͹?????? ?????????Ңͧ??ҹ???ʹѧ??ҹ?????????Ҿ??仧??????ҷ???ҧ?ѧ??Ѵ ?ѧ????Ѻ ?????͵????ա ?ͻ???ҳ??ҧ?ҷԵ???????? ????ҳ?ѹ??? 16-18 ?????????ѹ?ҹ?Թ????? ??????????????ͧ?Թ?Ѻ?ҧ????ѷ ??Һ͡?????Ҩ??Ѻ?Դ?ͺ????ͧ?Թ???????ѧ??? ?????;????????Ңͧ??ҹ???ʹѧ??ҹ?????????Ҿ?? ?Ѵ?ͧ???????ôԵ (??????????Ҿ????Һ͡????Թ????Ѻ????ѷ ?ʴ????????ˡ????????á????????Թ????Ѻ?ҧ????ѷ ????ѧ?ʴ????????????ҵѴ?Թ㨨??Դ?Թ??˹յ?????á????) ?ͼ??????⾧令׹ ?ҧ??ҡ稺 ????ͧ价ǧ?Թ?Ѻ?ҧ??ҹ???ʹѧ??ҹ?????????Ҿ???ͧ ??觡?١??ͧ ???????????? ? ??????Ҩж١⡧ ??????礡Ѻ?ҧ??ҹ???ʹѧ??ҹ?????????Ҿ?? ??ҡ??繾???????Ңͧ??ҹ?Ѻ ??ҡ?͡?????????? ?????? ????????????ͧ?????ҿѧ ???????餹???? ?um ?????׹?ѹ??Ҽ??繼????????µ?Ǩ?ԧ (?͹?????????Ǥ?Ѻ ?״??? ?Թ??????? ᷹???????????????????? ???ͧ???٭???) ?????ҧ????????礡Ѻ??駷ҧ??ҹ???ʹѧ??ҹ?????????Ҿ????зҧ????ѷ ??駷ҧ????ѷ??зҧ????????Ңͧ??ҹ???ʹѧ??ҹ?????????Ҿ?? ??ҡ????§?ѹ????§?ѹ??????ͧ?????Ѻ?Դ?ͺ ?????ѷ??ҡ?ٴ?١?ش˹????Ҿ????????Ңͧ??ҹ???ʹѧ??ҹ?????????Ҿ?? ?Ѵ?ͧ???????ôԵ ?ͼ??????⾧令׹ ?ҧ??ҡ稺 (?͹??? ???????????????? ? ??????Ҿ????????Ңͧ??ҹ?ͺ?١?ͺ????˹?˹??????? ???????Ңͧ?ҡ?????????ҧ ? ??????ʹ ?ͤú??˹??ôԵ ??????????Թ???)
    ????繴??¤?????͹? ????觨ҡ???ӧҹ价????ҹ??ҹ?????????Ҿ?? ???????¤?Ѻ ?ͼ??????ҹ ??ᶺ?????͹ ??ҹ???ʹѧ?????????ͧ?ù???????ʹѧ?????ҹ ᷺????բͧ???õԴ??ҹ??? ?͡?ҡ???͹???Ҥ??????ѹ???????ҳ????? ??? ?Ѻ??????????????? ???зҧ???????????????Ҥ׹????
    ?????Ҥ?¡Ѻ?ҧ??Ǿ????? ??ҡ?͡??ҨТ?¢ͧ???Թ?????ѡ???觹֧????ҳ??????? ??????Һ͡?????????????ǹ????Ǣ?ͧ???áѺ?ҧ??ҹ ????Դ?????ҹ?? ?ա??????????????? ????Ǥ???价ǧ?Թ?ҡ?????? ?um ?ա????ѹ ???ǹ????繡??èҡ?????Ǣͧ?ͧ??? ??ҡѺ???????Թ?׹?????ҳ????Ỵ (?Ҵ?ع??????ͧ) ?ѹ?ѹ??? (22 ????) ???????????ա??????ͧ?Թ
    ?Ͷ֧?ѹ?ѹ??? ??Һ͡??Ңͧ??????????¹? ????ͧ?Թ??????? ?????????????????? ??????????????ǹ????Ǣ?ͧ???áѺ?ҧ??ҹ??й?ͧ?????? ???¤?????? ?????ͧ??? ??????Һ͡??Ҩ?????Թ???蹹֧ ??????????ͧ????ҨѴ??? (???¤?????Ҽ??????????????¹д?) ????Դ????͹????????ҹ?? ?ա??????????????? ????Ǥ???价ǧ?Թ?ҡ?????? ?um ?ա????ѹ ???ǹ????繡??èҡ?????Ǣͧ?ͧ??? ??ҡѺ???????Թ?׹?????ҳ??????? (?Ҵ?ع???????) ?ͼ??͡????͹?Թ????? ??Һ͡?????????Թʴ?????ҹ
    ?ѹ??觢?? (?ѹ?ѧ??÷?? 23 ????) ?ͼ?价????ҹ ???????¤?Ѻ ??????????ѭ?ҫ???????¹??????ͧ 㨤?????Ҽ??Թ????Ѻ????˹????????? ?????Թ??§???????? ???????????Ҫ???˹????????? ???????Դ???Ҥ???? ? ?ա ?͹?á ????????????Ѻ ???ФԴ??Ҷ?Ҽ??????ҧ?????ҡѺ?Թ?????????ͧ???? ??????շҧ????????????? ??????Ҿٴ?Ѵ??ͪ?Ẻ????Ѻ ???????????Ǣ?ͧ???áѺ??ҹ ???ǹ?ͧ????????͡???? ? ????ʴ??????ҹ?Դ?Թ??ͧ???? (?ç?ش????Ф?Ѻ?????????ѧ ??ë??͢?¢ͧ???? ?ѹ???Թʴ ???Ǽ???????͡???????????????Ф?Ѻ) ??ҹ?ͧ???????Թ???蹹֧ ????????ѭ????Ҩ??????Ҥ????͹??? ??ͧ???;?????? ??ҡ??????????ͧ?Сѹ? ?ѹ????ҡѺ?Ѵ??ͪ?????? ?Ӿٴ????ѹ??ҡѺ??????????Թ???蹹֧ ???ͨ??ͤ????ѹ?? ? ??? ? ??????? ???????????????????????Ҷ֧
    ???Ҷ֧?ç??? ?ǡ??? ? ??ͧ ? ???????¤?Ѻ ? ?????? 30 ?׹??ӵ???? ????????¤?Ѻ ? ???????????鹹?ӵ? ???ǤԴ??????ѭ?Һ?? ? ?? ? ???ù????????稫з? ????????Թ??Ѻ仡?Һ??Ҿ?????ѹ?????ҹ ?ա????????١????ͧ?ͧ??չ??⡧ ????Ǥ???价ǧ?Թ?ҡ?????? ?um ?ա????ѹ ???ǹ????繡??èҡ?????Ǣͧ?ͧ??? ??ҡѺ???????Թ?׹?????ҳ??????? (?Ҵ?ع???????)
    ?ͼ????????ͧ???蹷??????ͼ????Է??????׹???? ? ??Ҿٴ??????????????? ????????? ????繹?ͧ??ҡ?Ѻ?ҨѴ????ͧ?Сѹ ???ͧ?????ѭ???????????????? ??Ҩ??????Ҥ?????? ?ͼ?????????ҹ?????ѧ??µ??? ??Һ͡??һ???ҳ??????͹???? ??ҨлԴ??Ѻ??ا??ҹ ????????????? ?Դ?????? ??Ҩ???鹡Ѻ???͹??ҷ??ͧ (????Ф?Ѻ ????ҡ??????????ҹ?????????¹???????? ???ͧ???Сѹ) ?Ҷ֧?͹???????Դ???????? ?Դ????ҡ??????? ? ??ҹ??????ҧ????
    ?ͼ??Ѻö?͡?Ҩҡ??ҹ ?????Ҥ????? ?um ???ͷǧ?Թ????ѹ?׹ ???????¤?Ѻ??Һ͡?????????ѹ?ѹ??????ҹ?? (22 ????) ??Ҥ׹????????ѹ??????????Ңͧ??ҹ???????? ???????ŧ???ҧ??ҹ?ѡ?Թ??ǹ?????ҹ??˹??????ա????ѹ ?????ˡ?ѹ ????????Ǿ????????Թ?????ա??Ҿѹ ???ͨ???׹?Թ??????????? ?ҧ????????ҡ??Ѻ?ҡ????????????
    ?ҧ?????? ?um ??͡??????ҳ??? ???áѹ???Ѻ?ҡ??????ҵ?Ǿ????Ǩ?????Թ?׹????????? ?????? ?um ??????Թ???仵??ˡ?ѹ ??è????????ա??Ҿѹ????????? ?????Һպ?????????????? ????????????·????Ҽ????????ѡ?ҹ? ? ???Ѵ??ͪ??? ?????ҡѺ??????????͡?Թ?????ѹ??????ö????˹???????????????? ???Ҷ֧?ش?????͡????????? ?͡?ҡ?????˹?ҵ???ͧ??Ѻ ??ҡѺ?Թ?????ͧ????ʴ ?
    ?ش???¹?? ???????͡????ö١?üԴ ??Ш??????ѧ??????????ͼ? ???м???????͡?????ѡ?ҹ? ? ????ǡѺ??ë??͢?´ѧ????????ʴ?????? ? ??ͧ ? 㹺?????? ?????繡?ë??͢?¢ͧ???? ?????????͡?????ѡ?ҹ? ? ?ѭ???Ѵ??ͪ??ѧ????ǡ????ѭ?ҷ??Դ?ѹ?ͧ ????Ҩ??ռŷҧ?????????С??? ??Шҡ??û?֡?Ҽ???˭躹???????? ? ???촷???????????þ ??ҡ???͹??§???????ŧ???ͨ?ԧ??? ????????Ҷ֧??? ?????????????͡?????ѡ?ҹ? ? ?С????????? ??????? ????ͧ???Ẻ?Դ?ѧ???ͨ?ԧẺ?????????????ط??ó?Ѻ???????ѧ?Ы??͢?¢ͧ??????֧?ѧ????о֧???ѧ???ա??? ?ѧ??¡????ѧ?ѹ?ҡ ? ?Ф?Ѻ ???????١??͡?١⡧????͹??

Nutt_B14 ถูกใจสิ่งนี้
  2. a__neo

a__neo New Member Member

28
    0
    0
    เอครับ

ยาวววววววว.........จัง

3. Mirinda_Gold

Mirinda_Gold New Member Member

43
    0
    0
    ขอบคุณครับที่มาเล่าให้ฟัง

4. CyberBoy

CyberBoy New Member Member

48
    0
    0
    ชื่อตุ้ม รึเปล่าครับ

5. CyberBoy

48
    0
    0
    ชื่อ ตุ้ม หรือ ตั้ม ที่ขายของพวก แบรนด์เนม ไช่หรือไม่ครับ

ถ้าเป็นผม ผมละเอาลำโพงกลับมาครับ

ถ้าให้เดา น่าจะเป็น DLS 3ทาง รุ่น IR ไช่ไหมครับ

เอาลำโพง กลับมาเท่ากับว่าคุณขาดทุนแค่ลำโพง ดอกเดียว หาสั่งจากที่อื่นมาเสริมได้ครับ

ลองติดต่อบริษัท ขอลำโพงคืนดูดีกว่า ซื้อ mid range เพิ่มอีกตัว ลงทุนเพิ่มอีกหน่อย ดีกว่าขาดทุน 2 หมื่นนะครับ

ลองพิจารณาดู

6. หลงไท่หยัง

13
    1
    0
    ตอบคุณ CyberBoy
    1. ใช่หรือไม่ ลองคิดดูละกันครับ ผมไม่อยากระบุจำเพาะเจาะจงมากนัก จะเป็นภัยมาถึงตัวครับ
    2. ไม่ใช่ DLS เป็นยี่ห้อ Dyn - - ครับ
    3. ผมไปขอคืนจากบริษัท แต่เค้าไม่ยอมคืนให้ครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 1 เมษายน 2007
  7. nut_vti

nut_vti New Member Member

258
    2
    0
    โคตรเลวเรยอ่ะ

8. G Type R

G Type R New Member Moderator VIP

3,607
    99
    0
    อย่างนี้ต้องประจาน เลวมากๆครับ
    วันหลังจะซื้อขายอะไรกัน ต้องทำหนังสือสัญญาซะละมั้ง

9. Saimon

Saimon New Member Member

56
    2
    0
    เสียใจด้วยครับ กับเรื่องที่เกิดขึ้น

10. CyberBoy

48
    0
    0
    ผมเคย จะ ซื้อ แอมป์ Audison แล้วพอถึงเวลาไปดูของ ซึ่งฝากไว้กับร้านๆหนึ่ง แถวๆบางกะปิเป็นร้านเล็กๆ พอเห็นของก็ สภาพภายนอกโอเค แต่ใบรับประกันนี่ซิครับ แปลกๆชอบกล ที่สำคัญ ใบรับประกันหมดอายุแล้ว รายละเอียดที่คุยกันตอนนั้น จำไม่ได้ แต่สรุปว่า ผมยังไม่กล้ารับของและจ่ายตัง

ผมว่าถ้าซื้อมาประกันหมดแล้วแน่เลยครับ

กรณีของคุณ เสียใจด้วยนะครับ เฮ้อ.....................

11. Taseetong

Taseetong New Member Member

283
    7
    0
    เสียงใจด้วยคับ น่าจะดูสภาพของให้ดีๆๆก่อนจ่ายตังค์คับเพราะ ราคาของสูง

12. the_1st

the_1st New Member Member

23
    14
    0
    ขอบคุณ ผ่านมาอัพ

13. ^_^PreluDe_H22A^_^

^_^PreluDe_H22A^_^ New Member Member

27
    0
    0
    จากที่อ่านมาถ้าเป็นเรื่องจริงก้อถือว่าแย่มากๆครับ และขอแสดงความเสียใจด้วย
    สำหรับคุณตั้ม และเจ้าของร้านเล็กๆที่กล่าวถึงคงเป็นพี่ไก่ ผมก้อรู้จักนะครับ ของก้อซื้อจากเคาหลายชิ้นอยู่ ยังไม่เคยเจอปัญหาครับ แต่ต่อไปนี้คงต้องระวังมากขึ้นครับ
    ขอบคุณมากครับที่ช่วยเตือน +1 ให้ครับ

14. tadchai2326

tadchai2326 New Member Member

3
    0
    0
    หวัดดีครับผมชื่อ ตั้ม ซึ่งเป็นคนที่ท่านเจ้าของกระทู้กล่าวอ้างนะครับ ผมอยากจะถามท่านเจ้าของกระทู้ที่เคารพว่า ทำไมท่านไม่พูดถึงตอนที่ท่านสั่งลำโพงยี่ห้อ DLS รุ่น Nobilium บ้างละครับ สั่งแล้วพอผมเห็นของว่าข้างกล่องลำโพงเขียน ว่า Made in Taiwan กับท่านเจ้าของกระทู้แล้วท่านก็ไม่ย่อมซื้อจนทำให้ผมต้องแบกของเอาไว้เอง ราคากว่าสามหมื่นเหมือนกันนะครับ และท่านเจ้าของกระทู้ท่านนี้พอผมบอกเล่าแก่เพื่อนซึ่งเป็นร้านค้าเหมือนกันก็เจอเหตุการณ์ที่ท่านเจ้าของกระทู้ทำแบบนี้กับคนอื่นเหมือนกัน คือว่าสั่งของเค้าแล้ว ตกลงกับเค้าแล้ว แต่พอมีที่อื่นเสนอราคาถูกกว่านิดหน่อยก็ทำเป็นหาเรื่องยกเลิกเค้าเลย ถ้าเพื่อนมีปัญหาจะสอบถามข้อเท็จจริงกับผมๆพร้อม อธิบายเสมอ โทรมาได้เลยครับผมเปิดมือถือ 24 ชั่วโมง 081-9182233 ตั้มครับ
    ป.ล. เรื่องลำโพงของท่านเจ้าของกระทู้ผมได้ทำการจ่ายเงินค่าลำโพงให้แก่คุณตี๋ร้าน AUDIO SHOP แล้วนะครับเป็นจำนวน 27,000 บาท ซึ่งผมได้กำไรจากท่านเจ้าของกระทู้เป็นเงิน 3,000 บาท แต่ตอนคืนเงินซึ่งผมไม่ได้มีส่วนรู้เห็นกลับพี่สาวคุณตี๋ (ซึ่งผมก็โดนเค้าหลอกเหมือนกันครับ ตอนแรกตกลงจะจ่ายคืนเงินท่านเจ้าของกระทู้ที่ 15,000 บาท โดยผมจะจ่ายคืนกำไรของผม 3,000 บาท+อีก3,000 บาทที่รับผิดชอบให้เพิ่มเติม+เงินที่พี่สาวคุณตี๋จะคืนอีก9,000 บาท รวมทั้งหมดเป็นเงิน 15,000 โดยผมได้ฝากเงินให้แก่พี่สาวคุณตี๋แล้วก่อนที่ท่านเจ้าของกระทู้จะมารับเงิน แต่ตอนท่านเจ้าของกระทู้มารับเงินคุณพี่สาวดันมาหักคอท่านเจ้าของกระทู้โดยจ่ายเงินท่านเจ้าของกระทู้ไป 10,000 ซึ่งผมว่าคุณพี่สาวก็ของคุณตี๋ก็ทำไม่ถูกเหมือนกัน) ขอโทษด้วยอาจสร้างความรำคาญแก่ทุกท่าน ถ้ามีอะไรจะสอบถามเพิ่มเติมก็อย่าลืมโทรมานะครับ 081-9182233 ตั้มครับ

15. ^_^PreluDe_H22A^_^

^_^PreluDe_H22A^_^ New Member Member

27
    0
    0
    เท่าที่ฟังทั้งสองฝ่ายผมว่าน่าเห็นใจทั้งสองฝ่ายนะครับ งานนี้คนผิดจริงๆน่าจะเป็นคุณตี๋ออดิโอชอปและพี่สาว

16. Mr.PrOmPT

Mr.PrOmPT Member Moderator

832
    19
    18
    จดจำไว้เป็นอุทธาหรณ์คับ ขอบคุณมากๆคับ

17. หลงไท่หยัง

13
    1
    0
    ไม่ได้ดูซะนาน โดนเละเลย ผมไม่เอาเรื่องและพยายามลืม ๆ เรื่องคุณ แต่คุณมาหาเรื่องผมเหรอ ? งั้นขอแก้ตัวนิดนึงละกัน
    1. ลำโพงที่คุณเกริ่นตอนแรกนั้น ก่อนที่คุณจะขายให้ผม เราตกลงกันว่าของต้องมีใบรับประกันถูกต้องจากทางบริษัททุกประการไม่ใช่เหรอครับ ? แล้วที่คุณมาบอกผมทีหลังว่ามีแต่วอยด์นะ ไม่มีรับประกันนะ เพราะทิ้งไปแล้ว ผมเห็นว่าผิดจากที่ตกลงกันไว้ ผมเลยไม่รับของ คุณเลยหักเงินมัดจำผม 3,000 ใครถูกใครผิด ? เงิน 3,000 เนี่ย กำไรใช่มั้ย ? ส่วนลำโพงคืนเค้าไปรึยัง ? แล้วผมถามจริง ๆ ขายของมีแต่วอยด์ ไม่มีใบรับประกันมานานรึยัง ? จะซื้อวอยด์จากผมมั้ย ? เดี๋ยวผมหาร้านพิมพ์ให้ จะเอากี่หมื่นใบ รับรองเหมือนเป๊ะ
    2. ร้านไหนครับที่ผมสั่งของไปแล้ว ร้านเอาของมาแล้ว ผมไปยกเลิก ประกาศเลยครับ ให้รู้กันไปเลย ผมเคยแต่โทรไปสอบถามเรื่องเครื่องเสียงกับเช็คราคาจากผู้ขายหลาย ๆ ร้าน อันนี้ยอมรับว่าผมทำจริง การกระทำของผมแปลกพิสดารตรงไหนเหรอ ? หรือคนทั่วไปเค้าไม่ทำกัน ? ผมขอยืนยันตรงนี้อีกครั้งว่าไม่มีร้านไหนหรือบุคคลใดเคยเสียหายจากการกระทำของผม หากมีร้านหรือบุคคลใดเคยเสียหายจากการกระทำของผม คุณกรุณาหามาแสดงตัวด้วยครับ ถ้าผมผิดจริง ผมยินดีชดใช้ให้ทุกประการครับ
    3. แล้วเรื่องลำโพงเจ้าปัญหาตัวนี้ ผมซื้อกับคุณ จ่ายเงินสดให้คุณ เวลามีปัญหา คุณให้ผมเดินเรื่องเข้าบริษัทเอง ทำอะไรเอง ถูกต้องหรือครับ ? ผมไม่ทราบและไม่จำเป็นต้องทราบว่าคุณไปเอาของมาจากไหน แต่เวลามีปัญหา เราต้องไล่เบี้ยเป็นทอด ๆ ผมเอาเงินจากคุณ คุณไปเอาเงินจากคนขายของให้คุณ คนขายของให้คุณไปเอาเงินจากบริษัท แบบนี้ไม่ถูกหรือครับ ? ถ้าทำแบบคุณถูก แสดงว่าเวลารถที่คุณใช้เกิดเสียหรือมีปัญหา คุณบินไปซ่อมที่ญี่ปุ่นเองเหรอ ? ศูนย์บริการที่คุณซื้อไม่ต้องรับผิดชอบซิ ก็ผม (ศูนย์บริการ) ซื้อมาจากบริษัทที่ญี่ปุ่น รถมีปัญหา คุณก็บินไปจัดการที่ญี่ปุ่นเองซิ ผมแค่รับของเค้ามาขาย ผมไม่จำเป็นต้องรับรู้ปัญหาหรือรับผิดชอบแต่อย่างใด เพื่อน ๆ คิดว่าการกระทำดังกล่าวถูกต้องหรือไม่ครับ ? นี่ยังไม่นับเรื่องลำโพงที่คุณบอกว่าเป็นของลอง แต่ดันเป็นลำโพงซ่อมว๊อยซ์ เถียงซิครับ เถียงเลย ถ้าผมผิด ตอนแรกผมนึกว่ามีแต่ผีเท่านั้นที่หลอกผมได้ ไม่น่าเชื่อที่แท้มีคุณอีกคนด้วยแฮะ
    4. ส่วนเรื่องเงิน ผมไม่รู้ไม่เห็น แล้วผมจะรู้ได้งัยว่าคุณพูดจริง แต่เพื่อน ๆ ลองคิดนะครับ แล้วถ้าเค้าอยากจะคืนเงินให้ผม ทำไมไม่คืนให้ผมโดยตรง ทำไมต้องไปผ่านบุคคลอื่นอีก มีลับลมคมนัยอะไรกันอ๊ะเปล่า ?
    เพื่อน ๆ จำไว้เลยครับ เวลาซื้อของทั้งมือ 2 ที่ยังอยู่ในประกัน และของใหม่ ต้องเช็คสินค้าอย่างละเอียดทุกจุด อย่าให้ความอยากได้ของมาบังตา ถ้าจะให้ดีควรให้คนขายรับประกันส่วนตัวให้อีกซักเดือนนะครับ ต้องดูว่าใบประกันมีข้อความถูกต้องครบถ้วน ไม่มีรอยขีดฆ่า ตกแต่งดัดแปลงแต่อย่างใด ข้อความกรอกถูกต้องครบถ้วนทั้งหมด serial number ในใบรับประกันและที่ของต้องตรงกัน และเป็น serial number ที่พิมพ์เป็นเนื้อเดียวกับใบรับประกัน ไม่ใช่พิมพ์ดีดหรือลายมือ
    เวลาจ่ายเงิน ให้โอนผ่าน ATM หรือธนาคารเท่านั้น และจะต้องเก็บหลักฐานในการโอนเงินไว้ด้วย อย่าจ่ายเป็นเงินสดเด็ดขาด เดี๋ยวจะเจอคนขายและเหตุการณ์แบบที่ผมซื้อเข้า
    สำหรับคุณ 4 ข้อนี้ ผมรอคำชี้แจงอยู่นะครับ แล้วคุณโพสไปหลายบอร์ดรึยังเนี่ย ? ผมจะได้ตามไปชี้แจงได้ถูก เฮ้อ ! เหนื่อยจัง

18. ^_^PreluDe_H22A^_^

27
    0
    0
    เหตุผลน่ารับฟังครับ รอคุณตั้มมาตอบนะครับ:)

19. devil_TENGU

devil_TENGU New Member VIP

5,029
    27
    0
    โทษนะครับคุณมันแล้วแต่คนนะ ผมก็ขายของทางเน็ท
    1ต้องซื่อตรง
    2ต้องไม่ปริ้นป้อนหลอกลวง
    3สร้างความเชื่อถือ
    อย่างนี้ถ้าไม่ทำก็นะ แล้วใครเค้าจะมาขายของในเน็ทล่ะ

20. devil_TENGU

devil_TENGU New Member VIP

5,029
    27
    0
    ผมแค่บอกนะครับ

21. noappear

noappear Guest

0
    0
    0
    ขอบคุณเจ้าของกระทู้ที่ได้ทำให้พวกเราได้เห็นโลกในอีกมุมนึง ผมก็เป็นคนนึงที่ซื้อของในเน็ตประจำครับ โดยเฉพาะอย่างยิ่ง ของมือสอง ที่เรียกว่าต้องตาดีได้ ตาร้ายเสียอยู่เสมอ แต่ไม่ว่าคนขายจะย้อมแมวหรืออย่างไร อย่างล่าสุดนะครับ soundstream class A ตัวนึงของผม ซื้อมาในราคาที่สูงมากอุปกรณ์หลักๆ เป็นของๆมันจริง แต่ส่วน IC ข้างในก็โดนเปลี่ยนไปอะไรก็ไม่รู้ไปหมดแล้ว เค้าก็ไม่บอกผม เค้าบอกแค่ว่าดังแล้วใช้ได้ อันนี้มันก็ต้องยอมรับตามสภาพอ่ะ จะด่าคนขายพวกนี้ทีหลังก็ทำไม่ได้เพราะของพวกนี้ไม่ได้มีใบเสร็จ ฟ้องร้องก็ไม่ได้ แค่อยากเสนอคนในเว็ปว่า ไม่อยากเหมาคนลักษณะนี้(ที่เอาแอมป์มาขายผมนะ ไม่เกี่ยวกับคู่นี้) มาทำให้การซื้อขายของในเน็ตต้องมีความไม่ไว้เนื้อเชื่อใจกันเลยครับ แต่ขอว่าถ้าพวกเรามีใครโดนอะไรลักษณะนี้ ขอให้โพสรูปสินค้าเป็นหลักฐานไว้ ชื่อคนขาย เบอร์โทร และเล่าเรื่องมาให้หมด แล้วให้คนขายเค้ามาตอบกระทู้ลักษณะนี้ แล้วมาดูว่าหลักฐานใครหนักกว่ากัน มารวบรวมมาเป็นทำเนียบในกระทู้ สักหัวข้อ เพื่อที่ใครจะซื้ออะไรจากใคร เค้าจะได้ระวังตัวได้เหมาะสมครับ

22. หลงไท่หยัง

13
    1
    0
    เห็นด้วยกับคุณ noappear เป็นอย่างยิ่งครับ แต่อย่างไรก็ตาม ผมยังเชื่อว่า คนที่ขายของในเน็ทไม่ใช่คนเลวไปซะทั้งหมด มันก็เหมือนสังคมมนุษย์ทั่วไป คือมีทั้งคนดีและคนไม่ดี พอดี ผมเจอคนหลังเท่านั้นเอง การที่ผมออกมาโพสครั้งนี้ เพียงต้องการให้เรื่องนี้เป็นอุทาหรณ์ กับให้ทุกคนระวังตัวและมีสติในการซื้อขายของทางเน็ท มิได้ต้องการทำลายระบบการซื้อของทางเน็ทแต่อย่างใด เพราะถึงตรงนี้ผมยังเชื่อว่าตลาดซื้อขายของมือ 2 โดยเฉพาะบนเน็ท ยังเป็นช่องทางที่ดีช่องทางหนึ่งในการชน supply กับ demand โดยเฉพาะของ homeuser เข้าด้วยกัน ในราคาที่ทั้ง 2 ฝ่ายพอใจ มิใช่เป็นเรื่องเลวร้ายไปซะทั้งหมด ขอบคุณทุกความเห็นครับ และขอโทษคุณ karn vigo ด้วยครับ ที่ผมชี้แจงหวังว่าคุณ karn vigo จะเข้าใจครับ
    สุดท้ายสำหรับคุณ "ตู๊ด ตู๊ด ตู๊ด" (ไม่เห็นชื่อ ไม่ได้ยินเสียง สงสัยโดนฝ่ายเซ็นเซอร์ดูดเสียงครับ (ฮา)) ที่ขายของให้ผม คำถาม 4 ข้อของผม เมื่อไหร่จะตอบครับ ผมคิดว่านอกจากผม คงยังมีเพื่อน ๆ ในบอร์ดหลายท่านอยากฟังคำตอบนะครับ หรือจะเอาแบบเปิดประชุมเพื่อนในบอร์ด แล้วคุณกับผมขึ้นเวทีแถลงพร้อมกัน ยังได้นะครับ ผมพร้อมเสมอ ความจริง มันจะได้กระจ่างซักที ไม่ต้องให้คุณเปิดโทรศัพท์ 24 ชม. เพื่อชี้แจงทีละคน ๆ

23. KAI PR

KAI PR New Member Member

21
    0
    0
    จากประสบการณ์ที่เคยเจอในการซื้อของตามเนทคนขายมักจะไม่บอกให้หมดปิดๆบังๆเช่น
    1.ซื้อเครื่องเสียงรถมีหมกเม็ด คือไม่บอกว่าไปยำมาและขาดอุปรกณ์บางอย่างที่ใช้ร่วม
    2.เม็คขอบ18ของยุโรปราคาสูง คนขายหลายรายตอนจะซื้อคนขายบอกว่าสภาพดีไม่เคยซ่อมเจอจริงๆต้องยำมาทุกที
    ไปๆมาๆได้ของถูกแต่ใช้งานไม่ได้ดี ต้องเสียเงินอีกรอบ ขยาดจริงๆครับ เดี๋ยวนี้ซื้อร้าน อย่างน้อยเวลามีปัญหายังพอคุยกันได้
    ท่านอื่นอาจไม่เจอเหมือนผมก็ได้

24. noappear

noappear New Member Member

63
    0
    0
    ขอบคุณครับ เผื่อมีใครอยากเล่าอีก เชิญเลยครับ

25. nologo

nologo Member Member

140
    2
    18
    ตอนนี้ไปสั่งร้านทำเครฟล่ารายหนึ่งไว้ตอนแรกจะให้ผมโอนเงินให้หมดผมเลยขอโอนไปบางส่วน รับงานตั้งแต่วันที่ 1 เมษาจนถึงวันนี้ยังไม่ได้เลยพอถึงวันศุกร์แม่งปิดเครื่องหนีผมทุกที เป็นมา 2 อาทิตย์ละจนเมื่อเสาร์ที่แล้วทนไม่ไหวขับรถจากพัทยาไปบางบอนไปถึงหน้าร้าน ปิดคับคล้องกุญแจไว้โทรก็ไม่ติด โทรไปหาอีกคนเค้าบอกว่าเค้าจะรับผิดชอบเรื่องคืนเงินให้ แต่มันเสียเวลาและความรู้สึกตอนนี้ก็ใช้รถแบบไม่มีแก๊บหลังเลยโล่งๆ แต่ว่าทำกิจการน่าจะมีความรับผิดชอบกว่านี้นะคับไม่ใช่เอะอะก็หนีปัญหาให้ลูกค้างงว่าจะเอาไงแน่ โทรไปแรกๆขอเลื่อนผมก็โอเคแต่ไม่มีความรับผิดชอบนี่รับไม่ได้คับ ทุกวันนี้จะซื้อของผมจะซื้อของในเน็ตยังไม่กล้าคับ ถึงจะมีคนที่ดีๆอยู่ก็ตาม เพราะความเชื่อถือของผมมันหมดไปกับหลายๆเหตุการณ์จากเพื่อนๆในนี้ที่ออกมาเตือนและที่เจอกับตัวเอง อาจจะเป็นความซวยของผมและท่านที่เจอก็ได้คับเรื่องแบบนี้เตือนกันได้แต่ใครไม่เคยเจออาจจะไม่รู้ถึงความรู้สึกที่แท้จริงว่าเป็นไง
    ตอนขายรับปากทุกอย่างพอเงินจ่ายไปแล้วเหมือนเป็นคนละคน

26. noappear

noappear New Member Member

63
    0
    0
    ขอบคุณครับ

27. tadchai2326

tadchai2326 New Member Member

3
    0
    0
    หวัดดีครับ พอดีไม่ได้เข้ามาดูในบอรด์นี้นานไปหน่อย ผมขอชี้แจ้งเป็นข้อๆ ไปละกันนะครับ
    1. ของที่ขายนั้นมีใบประกันครบถ้วนทุกอย่าง เพียงแต่ในใบประกันนั้น จำเป็นต้องลบชื่อร้านที่สั่งจากผู้นำเข้า เพราะเป็นของที่ทางร้านเครื่องเสียงของมาเพื่อเป็นตัวลงแข่งของทางร้าน ถ้านำมาขายจะโดนต่อว่าจากผู้นำเข้าได้ ถ้าคุณอยากได้ของที่มีใบประกันครบก็กรุณาไปซื้อตามร้านที่ขายสิครับแต่ขอโทษนะครับ แต่ไม่ใช้ราคานี้นะครับ แพงกว่านี้เยอะ ไม่จำเป็นต้องมาสั่งผมหรอกครับ แต่คุณจงใจไม่เอาของมากกว่า แล้วเรื่องเงินมัดจำมันเป็นสิทธิของผมที่สามารถหักจากคุณได้ เพราะคุณสั่งของแล้วไม่เอา แต่ผมนะสิครับต้องมาแบกของที่มูลค่ากว่า 30,000 บาท ส่วนของผมนะขายไปให้ลูกค้ารายอื่นแล้ว อยากจะฟังรถของเขาไม่ละ เดี๋ยวหาว่าผมไม่ได้ไปขายใครอีก เรื่องสติกเกอร์รับประกันถ้าคุณพิมพ์ได้เป็นพันๆ ใบ กรุณาให้ผมสัก 1 ชุดด้วยนะครับ ผมจะได้ให้ผู้นำเข้าแจ้งความจับคุณ ในข้อหาปลอมแปลงเอกสารสำคัญ
    2.เรื่องนี้ผมไม่ขอผมเพราะผมไม่อยาก พาดพิงถึงบุคคลอื่นๆ ถือซะว่าผมกล่าวหาคุณละกัน
    3.ส่วนเรื่องลำโพงเจ้าปัญหา คุณมีใบรับประกันที่ถูกต้องตามที่คุณต้องการ คุณก็ควรเข้าไปหาผู้นำเข้าก็ถูกต้องแล้ว เขาจะได้แก้ปัญหาให้คุณได้ (คุณต้องการใบรับประกันห้างไม่ใช้หรือ คุณก็ควรใช้สิทธินั้นสิครับแล้วยังนั้นคุณจะต้องการใบรับประกันห้างไปทำพระแสงอะไร) ที่ผมให้คุณเข้าไปหาผู้นำเข้าเองนั้นก็แสดงว่าของที่ผมขายให้คุณนั้นเป็นของห้างแท้ทุกต้องทุกประการ ไม่ใช้ของที่เลียนแบบหรือปลอมอย่างที่คุณกล่าวอ้างผม ส่วนวอยซ์เสียนั้นผมเรียนตามตรงผมก็ผิดที่ไม่ได้เทสก่อนขายให้คุณไป เพราะมันเป็นของประกันห้างคิดว่าไม่มีปัญหาใดๆ เลยทำให้เกิดปัญหาตรงนี้และ ผมก็ไม่ได้มีเจตนาโกงเงินคุณไปเพราะเงินแค่นี้มันไม่ได้ทำให้ผมเจริญหรือรวยขึ้นเท่าไรหรอกครับ
    4.ผมยืนยันและสาบานได้เลยครับ คุณจะเอาผมไปสาบานกับสิ่งศักดิ์สิทธิ์ที่ไหนก็ได้ ผมได้จ่ายเงินค่าของของคุณให้กับทางร้านแล้ว ผมไม่เคยซื้อของใครด้วยเครดิตครับ ผมใช้เงินสดของผมเท่านั้น ผมก็ต้องให้ทางร้านรับผิดชอบด้วนสิครับ ก็ผมบอกคุณแล้วไงเงินแค่นี้มันไม่ได้ทำให้ผมเจริญหรือรวยขึ้นหรอกครับ และผมก็จ่ายเงินส่วนกำไรของผม+อีก3,000 บาทให้คุณแล้วด้วย ผมขายเครื่องเสียงเพราะผมชอบเล่นเครื่องเสียง จึงอยากให้คนอื่นได้เล่นเครื่องเสียงดีๆ ในราคาที่ถูกกว่าร้าน ผมยอมรับว่าการขายเครื่องเสียงของผม ก็สร้างรายได้พอสมควรให้แก่ผม แต่มันก็ไม่ได้มากได้มายกว่าอาชีพที่ผมทำอยู่ในชีวิตประจำวันของผมหรอกครับ
    ป.ล. จะมามั่วดูดเสียงทำไมครับ ผมชื่อตั้ม บ้านอยู่หลังห้างตั้งฮั่เส็ง ธนบุรี ร้านผมอยู่ที่บางกะปิชื่อร้าน NEW WAVE Car Audio เบอร์โทรผม 081-9182233 โทรมาได้ตลอย 24 ชั่วโมงผมไม่เคยปิดมือถือครับ

28. หลงไท่หยัง

13
    1
    0
    อ้าวมาชี้แจงแว้ว ก็ขอตอบบ้างละกัน พบกันแล้วมวยคู่เอก ระหว่างฝ่ายแดงผู้บริโภคที่ถูกหลอก (ผม) ปะทะฝ่ายน้ำเงินนักขายของมือทองสมองเพชรที่ชอบหลอกฝ่ายแดง (ฮา ฮา ฮา)
    1. ก็แล้วคุณจะบอกผมทำไมละครับว่ามีใบรับประกันถูกต้องครบถ้วน แล้วคุณไปดัดแปลงใบรับประกันไม่ว่าจะขีดฆ่าชื่อร้านทิ้งหรือวิธีใดก็แล้วแต่ ผู้บริโภคอย่างผมจะรู้ได้อย่างไรว่าจะได้รับประกันจาก dealer เจ้าของสินค้าอย่างถูกต้อง แต่เท่าที่ผมรู้คือใบรับประกันไม่ว่าจะเป็นสินค้าอะไรก็แล้วแต่ ทางบริษัทจะไม่รับผิดชอบสินค้าที่มีการดัดแปลงใบรับประกัน ไม่ว่าจะด้วยวิธีการใดก็แล้วแต่ ไม่ใช่หรือครับ ? แล้วอีกอย่างตอนคุณบอกผม คุณบอกว่าร้านที่คุณไปตัดของมาขายให้ผม ซึ่งก็คือเจ้าของร้านตัวแสบต้นเรื่องข้างบนสุด เค้าทิ้งไปแล้วไม่ใช่เหรอ ? แล้วทำไมตอนนี้กลับมามีใบที่ขีดฆ่าอีกละ ส่วนเรื่องสติกเกอร์รับประกัน ผมไม่ได้หมายความว่าผมจะพิมพ์ให้คุณใช้ แกล้งโง่รึเปล่าเนี่ย ? แต่จะกำลังจะบอกว่าสติกเกอร์รับประกันหรือที่เรียกว่าวอยด์เนี่ย มันพิมพ์ง่ายจะตายไป ใครก็ไปสั่งพิมพ์ได้ แล้วผมจะรู้ได้ไงว่าสินค้าของคุณที่มีวอยด์แปะมาอย่างเดียว โดยไม่มีใบรับประกันหรือมีการดัดแปลงใบรับประกันมาให้มันจะเป็นของแท้หรือของสมบูรณ์ที่ผู้บริโภคอย่างผมหรือเพื่อน ๆ ในบอร์ดจะได้รับการการันตีหรือมัสิทธิ์ในการบริการหลังการขายอย่างถูกต้อง
    2. ไม่เป็นไรครับ ถือว่าผมซวย ถูกคุณด่ากินเปล่าไปละกัน
    3. ดีครับ จะได้รู้กันไปว่าผมซื้อของรับประกันห้าง แล้วผมต้องทำทุกอย่างเอง ถึงตอนนี้คำถามที่ผมถามว่ารถที่คุณขับ และซื้อมาจากศูนย์อย่างถูกต้อง เวลาเสีย คุณบินไปซ่อมเองที่ญี่ปุ่นใช่มั้ย ? คุณก็ได้ตอบคำถามนี้แล้ว ขอบคุณมากครับ เพื่อน ๆ ระวังจะต้องติดต่อดีลเลอร์เอาเองนะครับ เวลาซื้อของจากเค้า แล้วเวลาของที่เพื่อน ๆ ซื้อมีปัญหา ก็ผู้บริโภคอย่างผมและเพื่อน ๆ ในบอร์ดอยากวอนหาเรื่อง อยากได้ใบรับประกันทำไมละ ได้ไปแล้ว ก็ใช้สิทธิ์จัดการเอาเองซิ นับว่าผมรู้จุดยืนของคุณแล้วครับ เอ ! หรือว่าผมจะเข้าใจผิดว่านี่เป็นประเพณีการขายสินค้าของบ้านเรา ร้านเครื่องเสียงอื่นที่ติดดั้งสินค้าที่ปรากฏว่าสินค้ามีปัญหาขณะยังอยู่ในช่วงรับประกัน เค้าให้ลูกค้าติดด่อดีลเลอร์เองโดยตรงแฮะ
    4. ผมอ่านแล้วอ่านอีกก็ยังงงอยู่ดีว่า
    หนึ่ง ทำไมคุณไม่รับผิดชอบเงินให้ผมในฐานะผู้ขาย แล้วค่อยไปไล่บี้เอาจากคนขายของคุณอีกที คำตอบก็คือคุณหาคนมาคืนเงินให้คุณไม่ได้ คุณเลยให้ผมเป็นแพะ ก็แค่นั้นแหละ อธิบายง่าย ๆ และถ้าเรื่องนี้คุณคิดว่าคุณถูก กรุณากลับไปถามคนที่บ้านใครก็ได้ใกล้ตัวคุณที่รักคุณ แล้วเล่าเรื่องนี้ โดยสมมุติว่าผมเป็นคนขายของให้คุณ แล้วทำอย่างนี้กับคุณ แล้วดูสิว่าเค้าจะด่าผมยังไงบ้าง ผมไม่ถุกขุด........มาด่าก็นับว่าบุญแล้ว
    สอง ผมยังไม่เข้าใจอยู่ดีว่า คุณก็รู้ว่ามันเกิดเรื่องแล้ว คุณอยากจะคืนเงินให้ผม แม้จะไม่ครบที่ผมถูกหลอกไป ทำไมคุณไม่คืนให้ผมโดยตรง แต่ต้องไปผ่านคนอื่น ซึ่งคุณก็รู้ว่าคน ๆ นั้นเกี่ยวข้องเป็นญาติกับคนที่เชิดเงินผมหนีไป แล้วยังงี้มันไม่เท่ากับฝากปลาย่างไว้กับแมวเหรอ คนฉลาดอย่างคุณ ผมว่าน่าจะคิดออก แล้วคุณจะให้ผมเชื่อว่าคุณถูกหลอกเหมือนผม ก้าก ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ไว้ไปหลอกเด็กเหอะ
    ขอโทษเพื่อน ๆ ที่ครั้งนี้ ผมตอบเหมือนใส่อารมณ์มากไปหน่อย แต่ก็นะ เรื่องแบบนี้ ใครไม่โดนกับตัวไม่รู้หรอกครับว่า มันเจ็บแค่ไหน แต่ผมอยากฝากเพื่อน ๆ ทุกคนให้ลองคิดถึงคำตอบของคน ๆ นี้และทัศนคติของคน ๆ นี้ในฐานะผู้ขายที่มีต่อผู้บริโภคอย่างผมและเพื่อน ๆ แล้วลองไปคิดดูว่าคุณอยากค้าขายกับเค้าหรือไม่ มีความเสี่ยงแค่ไหน คุณซื้อของแบบนี้ สู้คุณซื้อของร้านที่แพงกว่านิดหน่อย แต่มีบริการให้คุณทุกประการดีกว่ามั้ยที่จะมาโดนแบบผม
    สุดท้ายนี้ หากสิ่งศักดิ์สิทธิ์ไม่ว่าจะเป็นอะไรก็แล้วแต่ ถ้ามีจริง ขอให้ผมถูกหลอกเป็นคนสุดท้ายด้วยเถิด สาธุ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 26 เมษายน 2007
  29. janjoaw

janjoaw New Member Member

1
    0
    0
    ที่จริงคนที่ขายของให้น่าจะจัดการให้ทุกเรื่องนะ ไม่ใช่ให้คนซื้อวิ่งไปตรงโน้นที ตรงนี้ที มันไม่ใช่เรื่องง่ายสำหรับคนซื้อเลย คนที่เอามาขายให้นั่นแหละจัดการได้ดีที่สุด เพราะรู้จักกับร้าน+บริษัท (แสดงความรับผิดชอบ ไม่ใช่ให้คนซื้อวิ่งรับผิดชอบเอาเงินคืนเอง) เหนื่อยแทนเจ้าของกระทู้

30. yaikra

yaikra New Member Member

1
    0
    0
    ไม่รู้ว่าก่อนซื้อ ตกลงกันดีหรือเปล่า ชัดเจนหรือเปล่า กดราคาเขามากไปหรือเปล่า ส่วนคนขายก็เอาของมาให้ดูในที่มืดเหมือนตั้งใจหรือเปล่า ผมว่ามันมีหลายสิ่งประกอบกันนะครับ สรุปไม่ได้

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้