AE110 วางเครื่อง 4AFE ได้หรือไม่

การสนทนาใน '11X Club' เริ่มโดย [email protected], 23 มกราคม 2007

< Previous Thread | Next Thread >
    รบกวนถามบรรดาเซียนๆ ทั้งหลายด้วยครับ
    หากจะเปลี่ยน 5AFE ไปเป็นอย่างอื่น เช่น 4AFE
    จะมีปัญหาอะไรหรือเปล่า ไม่ทราบข้อมูลเลย
    ถ้าทำได้ รบกวนถามอู่ด้วยและประมาณราคาทั้งค่าเครื่อง ค่าวายสายและอื่นๆ (ถ้ามี) ด้วยคร๊าบบบบบ

ขอบคุณมากมากครับ

1. mr.wat

mr.wat New Member Member

991
    9
    0
    วางได้หมดครับ ตระกูลเอ ไม่มีปัญหาแน่นอนเค้าทำกันมาเย่อะแร่ะ ไม่ต้องแปลงแท่นเครื่อง แต่ไม่เข้าว่าทำไมต้องเจาะจงเป็นเป็น 4afe ครับ .....ในเมื่อราคาเครื่องที่คิดซื้อเปลี่ยนวาง นอกจาก 4afe ยังมีหลายตัวในพิกัด1600 เช่นกัน เช่น 4age, 4age20valve,4agze ที่นิยมวางกันเป็นต้น แรงและกว่าขับสนุกกว่าเย่อะ ในราคาพอๆกัน.......ยังงัยบอกจุดประสงค์ที่เจาะจงมาก่อนดีกว่าครับจะได้ตอบได้ถูก:D

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 24 มกราคม 2007
  2. Maxoutda

Maxoutda New Member Moderator

1,111
    1
    0
    ที่จริงเครื่องรุ่นนี้เป็นเครื่องพื้นฐานของรถตระกูล AE ครับ

3. ART AE110

ART AE110 New Member Moderator

728
    2
    0
    ช่ายคับ สงสัยต้องการความประหยัดแหงเลยพี่วัช
    ยังงัยลองคิดดูนะคับ ตามที่พี่วัชว่าไว้ ยังมีอีกหลายทาง
    7A FE ก็ยังมีอ่ะคับ

4. tonyyama

tonyyama New Member Member

3
    0
    0
    แนะนำ7A-FEครับ วางได้เลยไม่ต้องแปลงแท่น
    ใช่ง่าย รอบต่ำๆขับง่ายกว่าตระกูล GE

5. sompoat

sompoat Guest

0
    0
    0
    งั้นก็คงเป็น 7AFE ตามคำแนะนำละครับ

ขอบคุณครับ

คาดว่าค่าใช้จ่ายแบบจบเลยนี่ ทั้งค่าเครื่อง ค่าวาง น่าจะอยู่ที่ประมาณเท่าไหร่ครับ ชี้แนะอีกทีด้วยครับ

6. mr.wat

mr.wat New Member Member

991
    9
    0
    7afe มันเป็นเครื่อง 1800 cc น่ะครับ การเสียภาษีจะเย่อะกว่าเครื่องพันหกตามไปด้วย สู้สึกว่าจะมีสองตัว ตัวธรรมดา กับ ทวินคอยน์ ตัวหลังจะแพงกว่า ราคาเครื่องพร้อมเกียร์ น่าจะอยู่ สองหมื่นกลางๆ ขึ้นไปแล้วแต่สภาพเครื่อง ถ้าซื้อไม่เอาเกียร์ ก็ถูกลงมาหลายพันอยู่ (เฉพาะกรณีเกียร์ธรรมดาชนกับเกียร์เดิมได้เลย) รวมค่าวางเบ็ดเสร็จ น่าจะมีสักสามหมื่นห้าได้น่ะ จริงๆราคารวมตรงนี้ เจาะจงยาก เพราะมันต้องมีอะไรบานปลายตามมาแน่ๆ ขึ้นอยู่กับรถคุณด้วย เช่นพวกระบบแอร์ เพาเวอร์ ช่วงล่าง น้ำมันเครื่อง น้ำมันเกียร์ อะไรพวกนี้แหล่ะที่จะทำให้บานปลาย

7. Bank115PowerHaus

Bank115PowerHaus Active Member Member

1,450
    10
    38
    ถูกต้องที่สุดคับเรื่องภาษี

8. george87

george87 New Member VIP

280
    16
    0
    เห็นว่ารัฐบาล จะเพิ่มภาษีรถอีกนิครับ แต่ไม่รู้จะเมื่อไร เห็นว่าแพงเอาการครับ :D :D :D

9. Bowling11X

Bowling11X Member Moderator

373
    2
    18
    ถ้าจะวางตระกูลfe ผมว่า7AFEน่าเล่นสุดแล้วอะครับ ปีก็ใหม่ เครื่องก็นับว่าแรงพอตัว เรื่องภาษีผมว่าแพงกว่าเดิมไม่น่าจะเท่าไหร่อะครับ ตอนของผมเปลี่ยนเครื่อง1500มาเป็น1600 จำได้ว่าแพงกว่าเดิมไม่ถึงร้อยบาทนะ

10. Takumi_6642

Takumi_6642 New Member Member

182
    0
    0
    เยี่ยม

11. Chai108

Chai108 New Member Member

6
    0
    0
    ผมก็อยากเปลี่ยนจาก 5AFE 1500 ไปเป็น 1600 ก็พอไม่ถึง 1800 ควรใช้เครื่องแบบไหนดีครับ เน้นประหยัด และขับขี่สบายๆ ครับ

ขอบคุณมากมากครับ

12. Maxoutda

Maxoutda New Member Moderator

1,111
    1
    0
    4A FE ประหยัด ถ้ายิ่งยิง แก๊ส ตามสมัยด้วยนะครับ อุอุ สุดๆๆ

13. Chai108

Chai108 New Member Member

6
    0
    0
    ขอทราบค่าใช้จ่าย และร้านดีด้วยครับ หากรวมแก๊สด้วยจะเท่าไหร่ครับ (สู้ไหวไหมหนอ)

14. Bowling11X

Bowling11X Member Moderator

373
    2
    18
    ผมว่าราคาตัว1.8ต่างจาก1.6ไม่มาก น้าจะเล่นตัว1.8ไปเลยดีกว่านะครับ ขายต่อราคาก้ไม่ตก ขับทางไกลสบายๆ ราคาน่าจะต่างประมาณ2-3000บาท

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้