รบกวนสอบถามเรื่องแปลงเบรคออดิสซี่ใส่ ek ครับ

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย drump, 17 พฤษภาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. drump

drump New Member Member

60
    0
    0
    สอบถามผู้รู้ด้วยครับ ถ้าจะแปลงเบรคคู่หน้า ออดิสซี่ ใส่ ek จาย่งยากป่าวครับ และทำได้มั๊ย ต้องเปลี่ยนหม้อลมเบรคเป็นชั้นครึ่งด้วยหรือป่าวครับ แล้วถ้ามีจานกะคาลิปเปอร์ ค่าแปลงใส่จาอยู่ที่ประมาณเท่าไหร่ ( ผมใช้ max 17 ) ..........รบกวนผู้รู้ด้วยครับ หรือมีจุดไหนที่ต้องดูก็แนะนำให้หน่อยน่ะครับ :rolleyes:

2. somyuen

somyuen New Member Member

55
    11
    0
    แปลงได้ครับ น้ำหนักลงที่ล้อหน้าช่วงล่างรับภาระมากขึ้น ส่วนหม้อลมควรเปลี่ยนด้วยครับเป็นชั้นครึ่ง ขาแม่ปั้มเบรคน่าจะเป็นเบอร์ 1 ของผมทำกับพี่หนุ่มครับ(0816891298) ปรึกษาพี่เค้าก้อได้ครับ

3. drump

60
    0
    0

4. Mr.Hanaga

Mr.Hanaga New Member Member

328
    21
    0
    ผมว่ามันไม่น่าอืดขึ้นมากหรอกครับ
    ล้อ 17 ตังหากที่จะทำให้รถมันอืดครับ

5. BoBo_EK

BoBo_EK New Member Member

2,491
    146
    0
    เรื่องเบรคความรู้ยังน้อยอยู่ขอมาศึกษาครับ

6. Charrotte

Charrotte New Member Member

794
    11
    0
    ใช้ดีคับ เบรคอยู่ขึ้นเยอะเลย

7. นายชัดเจน

นายชัดเจน New Member Member

746
    10
    0
    เครื่องเดิมมะจำเป็นต้องแปลงเบรคหรอกคับ เปลืองเงิน
    แต่ถ้าวางเครื่องใหม่ก้อว่าไปอย่าง
    Ek แม๊ก 17 มันจะใหญ่ไปคับ แร้วอาจติดซุ้มล้อได้
    เอาเงินไปแต่งอย่างอื่นก่อนดีกว่าคับผม

8. MugenTypeR

MugenTypeR New Member Member

1,531
    152
    0
    ลองดูกระทู้นี้น่าจะมีประโยชน์นะครับ

โดยคุณ noomth ฝีมือดี น้ำใจงาม ขายของเนียนๆ :D

เบรคหน้า H22(พีรูท) O/D(โอดิสซี่) แปลงใส่ EK/SI ทำไงมาอ่านกัน

---------- เพิ่มกระทู้เมื่อ 10:50:09 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 10:49:38 ----------

ลองดูกระทู้นี้น่าจะมีประโยชน์นะครับ

โดยคุณ noomth ฝีมือดี น้ำใจงาม ขายของเนียนๆ :D

เบรคหน้า H22(พีรูท) O/D(โอดิสซี่) แปลงใส่ EK/SI ทำไงมาอ่านกัน

9. RTNET@EK

RTNET@EK Active Member Member

933
    122
    43
    ผมเข้าใจว่าจะแปลงเพื่อความเท่ห์มากกว่าประสิทธิภาพ ถ้าเป็นอย่างนั้นไหนๆ ก็จะแปลงแล้ว ไม่เอาพวก 4 Pot skyline GTS ,GTR มาแปลงเลยล่ะครับ mag 17 ใส่แล้วไม่ติดแน่ แต่ก็จะแปลงมากกว่า
    และก็เบรคอาจดีเกินไป แต่ผมเห็นพวกวางเครื่องใช้เบรคเดิมๆ กันเยอะมากกว่านะครับ เพราะพวกนี้จะเน้น
    เบาๆ แรงๆ นะครับ ลองเลือกดูครับ

10. drump

60
    0
    0
    ตอนนี้เบรคผม ตอนไปตั้งศูนย์ช่างบอกมันไม่ล๊อคอ่ะครับ เลยตั้งศูนย์ได้ไม่ดี เวลาเบรคตอน รถลงเนินเวลารถติดเหมือนมันจะค่อยๆจม ก็เลยว่าจะเปลี่ยนใหม่ไปเลยน่ะครับ ตอนนี้ล้อใส่ขอบ17 ดูแล้วมันเหลือแก๊ปเต็มไปหมดอ่ะ ไหนๆจะเปลี่ยนแล้วก็ให้มันดีขึ้นอีกหน่อยน่ะครับ

11. drump

60
    0
    0
    ...........ครับอย่างที่บอกถ้าใส่ ของ skyline มันจะดีเกินไปอ่ะครับเดวหัวทิ่ม เพิ่งไปเปลี่ยนดรัมหลังเป็นดิสมาน่ะครับ ถ้าใส่ของ skyline เข้าใจว่าน่าจะเปลี่ยนทั้ง4ล้อ เพื่อข้างหลังมันจะช่วยดึงด้านหน้าไม่ให้หัวทิ่มเกินไป ( หรือปล่าวไม่รู้ ).........ขอบคุณสำหรับคำแนะนำทุกคนเลยครับ ชอบครับเม้นมาเยอะๆ ได้หลายมุมมองดีครับ:D

12. tamazung

tamazung New Member Member

1,024
    197
    0
    แปลงได้ไม่ยาก ค่าของ+ค่าแรง ประมาณ 7000+นิดๆ

13. kungking5

kungking5 New Member Moderator

1,661
    287
    0

เบรคไม่ดี ทำให้ตั้งศูนย์ไม่ดี

มันไม่น่าจะเกี่ยวกันน่ะ

เรื่องเบรคที่เบรคค่อย ๆจม อาจจะมีอากาศในระบบ , หม้อลมเบรครั่ว , หรือสายเบรครั่ว

อาจจะไม่ใช่ ที่ คาลิเปอร์ก้ได้น่ะครับ

14. MOO - VTEC

MOO - VTEC New Member Member

2,228
    74
    0
    คอม้าเดิมที่ติดรถเป็นรุ่น VTEC หรือเปล่าถ้าไม่เทคต้องซื้อคอม้าใหม่ครับ
    แต่ถ้าเทคก็ใช้กันได้ครับวิธีทำก็ไม่ยากถอดเอาขาคาลิเปอร์มาวัดใส่ดูกับคอม้าเดิมของเรา
    แต่ของผมเจียร์ออกประมาณสองมิลครับแต่ยังไงต้องวัดดูก่อน
    ส่วนเรื่องหม้อลมเบรคใช้ของเดิมก็ได้หรือถ้าอยากเปลี่ยนก็ได้ที่เขาเปลี่ยนใส่ก็เพื่อให้มันนิ่มเท้าขึ้น
    เรื่องเบรคอยู่ไม่อยู่มันอยู่ที่ปั้มครับไม่ใช่หม้อลมเบรค

15. tum_190

tum_190 New Member Member

60
    1
    0
    แล้ว ABS ทำงานได้เหมือนเดิมครับ

16. drump

60
    0
    0
    ...............อืม รถผมไม่ใช่เครื่อง วีเทค อะครับ ต้องเปลี่ยนคอม้าเลยเหรอครับ ใครไม่เปลี่ยนบอกหน่อยอ่ะครับ แล้วรุ่นนี้เบรคมันไม่ เอบีเอส ใช่ป่าวครับ

...................ส่วนตอนตั้งศูนย์ ไม่รู้ช่างเค้าเช็คยังงัยอ่ะครับ เบรคมันไม่ล๊อคอ่ะ เค้าว่างั้น เลยได้ค่าที่ไม่แน่นอน ใครมีความรู้ วานแนะนำครับ:eek:

17. Mr.Hanaga

Mr.Hanaga New Member Member

328
    21
    0
    ผมก้อใช้อยู่นะเฉพาะข้างหน้าครับ
    โอ เลยครับ กำลังจะเปลี่ยนไปเป็น endless อยู่เลย
    ส่วนด้านหลังเดิมๆครับ

18. yu yu u12

yu yu u12 New Member Member

882
    36
    0

รถ เดิม เบรค ขนาดเท่าไหร่ ถ้าเป็น รุ่น ดิสเล้ก 248 มัน แปลงใส่

โอดิสซี ต้องทำ ขายึดใหม่

ถ้า เป็น คมหม้า ดิสใหม่ 262 มันไม่ต้องแปงอะไรมาก ไม่วุ่นวาย

สงสัยโทรถาม ได้ 084-333-5500

แปลงไปเยอะ มาแล้ว ถามได้ ปัยหาเรื่อง off ล้อ อย่ามองค้าม

เวลาแปลงเบรค

19. flukoda

flukoda New Member Member

391
    28
    0
    มาหาความรู้ด้วยคนครับ

20. Peter98

Peter98 New Member Member

53
    7
    0
    จะมิลลิ่ง ตัว คาลิปเปอร์ ออกมากน้อย ก้อ อยู่ที่ offset ล้อ ใช่ป่าวคับ ทั่นหึ่ม:p

21. spuknic

spuknic New Member Member

501
    52
    0
    เบรค H22 ก่ะล้อ dc2 ผม ระยะห่างระหว่างคาลิปเปอร์ก่ะล้อไม่ถึง 5 mm หวาดเสียวๆ
    ชักอยากได้เบรคเดิมๆเบาๆ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้