ขอถามค่ากำลังอัดของD15Bหน่อยครับ

การสนทนาใน 'EG 3D Club' เริ่มโดย Mitty, 17 พฤษภาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Mitty

Mitty New Member Member

33
    1
    0
    ผมได้ฝากd15bvtecมาแต่เป็นฝาที่ปาดมาแล้ว เลยไม่แน่ใจว่าถ้าเอามาประกบกับเครื่องคาบูกำลังอัดมัน
    จะสูงเกินที่จะใช้กับน้ำมันก๊าซโซฮอ95หรือเปล่า เลยขอถามข้อมูลหน่อยครับ
    1. ค่ากำลังอัดของ D15B คาบู ที่ประกบกับฝา vtec เดิมๆ ค่ากำลังอัดอยู่ที่กี่ psi ครับ
    2. ค่ากำลังอัดสูงสุดที่น่าจะยังใช้น้ำมันก๊าซโซฮอ95 ได้ปกติ ค่ากำลังอัดอยู่ที่กี่ psi ครับ
    3. กำลังอัดที่ได้ของข้อที่ 2 ฝาน่าจะถูกปาดออกไปเท่าไรครับ

รบกวนด้วยนะครับ
    ขอบคุณล่วงหน้าครับ

2. kenglek

kenglek Active Member Moderator VIP

1,034
    19
    38
    ของผมปาดออกไป1.5มิลได้กำลังอัด 240 psi ใช้ โซฮอล 95 อยู่ครับ(กล่องจูนrealtime)

เดิมๆก่อนปาดฝาอยู่ที่ 180 psiครับ

3. MOO - VTEC

MOO - VTEC New Member Member

2,228
    74
    0
    เยอะกว่า B16 ผมอีก

4. Mitty

Mitty New Member Member

33
    1
    0
    ขอบคุณครับที่ช่วยให้ข้อมูล วันนี้ไปซื้อที่วัดมาวัดแล้วครับ ฝาd15bvtecเดิมๆประกบกับท่อนล่างคาบูได้กำลังอัดที่205psiครับ
    แต่ทอนล่างผมใช้มานานมากแล้ว เลยไม่แน่ใจว่าถ้าท่อนล่างที่ยังไม่หลวมกำลังอัดมันน่าจะอยู่ที่เท่าไร หากมีท่านไดเคยวัดใว้ตอน
    ประกบฝาvtec ขอข้อมูลบ้างนะครับ

ส่วนฝาที่ปาดมาคาดว่าใช้กับท่อนล่างคาบูกำลังอัดน่าจะสูงมากเกิน เลยยังไม่ได้ใช้ครับ

5. POL2

POL2 New Member Member

377
    68
    0
    ...V-TECH Carbu....200-215 psi.....ปาดฝาที่ 0.8-1.5 mm.

....มากกว่านี้....วิ่งไม่ออก.....วาล์วจะลอยเอา.....

6. niacteh[ice]

niacteh[ice] New Member Member

19
    0
    0
    ไม่ทราบว่าฝาที่ปาดมา ปาดไปกี่ มม. ครับ ต้องลองมาคำนวนดู

หรือถ้าไม่ทราบก็ต้องวัดหาจาก ปริมาตร โดยใช้วิธีใช้น้ำดูครับ
    ลองให้อู่ที่ทำเป็นและมีอุปกรณ์ ทำให้ดูครับ จะได้ไม่ผิดพลาด
    เพราะถ้าวัดแบบนี้จะได้ค่ากำลังอัดที่ถูกต้องกว่าครับ ลองดูครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้