เบ้าโช้คมีหน้าที่ทำอะไรบ้างครับ

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย prodsp10, 17 พฤษภาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. prodsp10

prodsp10 New Member Member

27
    1
    0
    เรื่องของเรื่องก็คือไปเปลี่ยนโช็คกับสปิงมาน่ะครับของเดิมเป็นโช้ค type R มือสองเสียงเงียบดีแต่รั่วซะแหล่ะ ตอนนี้เปลี่ยนใหม่เป็นโช๊คมอนโรรีเฟร็ก+สปิง HR เวลาขับขึ้นหลังเต่าสูงๆ หรือเนินต่ำ จะมีเสียงตึงตังแบบดังพอได้ยินจากด้านล้อหลัง(เช็คพวกบูทยางต่างๆหมดแล้วไม่มีขาด)มีคนแนะนำให้เปลี่ยนเบ้าโช้คใหม่เสียงจะเบาลงจริงหรือป่าวครับ
    ปล.รถตาโต96 ใช้มา 9 ปีแล้วเบ้าโช้คก็ของเดิมตั้งแต่ซื้อรถมาน่ะครับ

+++อ๋อ ลืมอีกปัญหานึงคือสปิง HR นี่มันไม่เงียบเหรอครับ ขนาดใส่สายยางกันเบียดแล้ว เวลาวิ่งช้าๆบนถนนเงียบๆก็ยังได้ยินเหมือนสปิงเบียดเอี๊ยดอาดๆ ตลอดเลย+++ ขอบพระคุณทุกคำตอบครับ

2. musachi

musachi New Member VIP

2,336
    264
    0
    เอี๊ยดอาด มาจากหลายที่

อาจเป็นตัวถังหรือลูกหมาก ลองเช็ค

เบ้าโช๊ค ที่เค้าแนะนำมา

อาจเป็น ยางรองเบ้าโช๊ค ที่อยู่ จุดบนสุดของโช๊ค

ใช้ไปนานๆ ก็จะฉีกขาด

สามารถซื้อได้ทั่วไป

3. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48
    ยางรองเบ้าโช๊คมันขาดหรือเปล่าครับ
    หรืออาจจะใส่ไม่ดีก็ได้
    เสียงเอี๊ยดอ๊าด ลองดูตัวยึดตัวถังที่มันอยู่หลังเบาะไขให้แน่น มันมีข้างละ 3 ตัวครับ
    สปริงถ้าแข็งเกินไปพอมันดีดจะดังตึ้ง

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้