ที่ไหนซ้อมแอร์ jzs155ได้บ้างครับ

การสนทนาใน 'Toyota Crown Thailand' เริ่มโดย 2.2vtec, 12 เมษายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. 2.2vtec

2.2vtec New Member Member

65
    0
    0
    คิอแอร์มันไม่ยอมตัดครับที่แรกเห็นสายไฟ้กล่องแอร์ดิจิตอลขาดและมีการตัดสายไฟบางเส้นจึงซิ้อกล้องมาใหม่และทำการต่อสายกลับดังเดิมแต่แอร์ก็ยังไม่ยอมตัดอยู่ดีรบกวนแนะนำร้านที่ทำแอร์ดิจิตอลให้หน่อยครับผมอยู่แถวบางกะปิครับขอคุณครับ

2. notejeab

notejeab New Member Member

65
    0
    0
    อะไรไม่ตัดครับ หมายถึงคอมแอร์หรือเปล่าครับช่วยขยายความหน่อย

อย่าพึงไปทำอะไรกับระบบแอร์นะครับ คือว่ารถผมคอมแอร์มันก็ไม่ตัดครับ มันเป็นระบบของมันอยู่แล้ว
    คือลักษณะคอมมันเป็นอินเวอเตอร์ คอมจะหมุนตลอด หน้าคลัชคอมจะไม่ตัด แต่มันจะหมุนช้าเมื่อได้อุณหภูมิและจะหมุนเร็วถ้ามันต้องทำความเย็น เพิ่ม ตั้งแต่รุ่น JZS155 จะเปลี่ยนระบบแอร์ใหม่ สงสัยอะไร โทรสอบถามได้ครับ 081 8456086 โน๊ต

3. muangta

muangta Legend (R.I.P.)

87
    0
    0
    ปกติแอร์ของ Crown มันจะไม่เหมือนรุ่นอื่น เหมือนกับที่คุณโน๊ตบอกครับ ของ jzs133 ก็ไม่ตัดเหมือนกันครับ แต่ถ้าถามถึงร้านแอร์ที่น่าเชื่อถือได้ผมมีร้านหนึ่งแนะนำได้แต่อยู่แถวหนองแขมครับ ชื่อ star & sound เบอร์ร้านหาไม่เจอครับ ลองดูครับ

4. 2.2vtec

65
    0
    0
    ถ้าเป็นระบบแบบนี้ของผมก็คงปกติเมื่อได้รับคำแนะนำจากคุณโน๊ตข้อมูลดีมากกว่าร้านแอร์ชะกขอบคุณมากครับทุกท่าน

5. [ (o) ]

[ (o) ] Guest

0
    0
    0
    ฮีทเตอร์ ใส่กลับไปนะครับ
    ถ้าเอาออกหนาวแน่ๆครับ
    ปกติแอร์มันไม่ตัดอยู่แล้วนะ มีผู้ท่านนึงเคยบอกผมไว้ครับ

6. sany

sany New Member Member

17
    0
    0
    ให้ข้อมูลเพิ่มด้วยครับในฐานะที่ใช้อยู่
    อย่างที่คุณโน๊ตได้ตอบไปครับแอร์รุ่นนี้คอมไม่ตัดครับ ถ้าเย็นอยู่ก็อย่าไปยุ่งกับมันครับและอีกอย่างฮิตเตอร์รุ่นนี้จะใช้น้ำร้อนจากตัวรถมาเป็นตัวควบคุมอากาศถ้าคุณไปเอาออกรถคุณจะเย็นฉ่ำแต่พอคุณปรับอุณหภูมให้สูงขึ้นเพื่อให้ลดความเย็นลงความเย็นตัวนี้ก็จะไม่ลดเนื่องจากถูกตัดการไหลเวียนของน้ำออกไปถ้าหากเอาฮิตเตอร์ออก(ที่ใช้น้าร้อนหมุนเวียน)ก็เท่ากับคุณไม่สามารถควบคุมอุณหภูมิในตัวรถได้เลยครับจะเย็นอย่างเดียว (แต่ถ้าชอบฉ่ำ๐จนถึงหนาวนะครับแนะนำ) เพราะเคยเอาออกมาแล้วครับเย็นสุดๆเลยครับ

7. notejeab

notejeab New Member Member

65
    0
    0
    ถูกต้องนะครับ ตัวควบคุมจะมีสลิงคอยกันน้ำเข้าหรือออกทำให้เราสามารถควบคุมได้อุณหภูมิ แต่เอาออกก็หนาวเลยแน่ครับ

8. 2.2vtec

65
    0
    0
    ถามต่ออีกหน่อยนะครับแล้วเวลาวิ่งไปนาน ๆ แล้วที่ท่อน้ำยาที่อยู่ในห้องเครื่องมันเป็นน้ำแข็งมันปกติมั๊ยครับ

9. [ (o) ]

0
    0
    0
    ปกติ ตามหลักการไม่น่าจะเป็นนะครับ
    ถ้าแรงดันปกตินะประมาณ 50psig อุณหภูมิที่ผิวคอยเย็น10-15องศาเซลเซียส
    เช็คแรงดันน้ำยาครับ

10. Da vip crew

Da vip crew New Member Moderator

171
    1
    0
    ปกติครับ ตอนนี้เอาฮีตเตอร์ออกแล้ว เปงอย่างที่บอกครับ หนาว ถึง หนาวที่สุด

11. Mr.PrOmPT

Mr.PrOmPT Member Moderator

832
    19
    18
    แปลงใส่เทอร์โมช่วยได้คับ กลัวไม่สวยก็ซ่อนสวิทชเทอร์โมไว้

12. [ (o) ]

0
    0
    0
    ใส่เทอร์โมไม่ได้นะครับ มันจะงง มันจะเปิดเอาอากาศภายนอกเข้าทันที่ที่ เทอร์โมสตรัท ตัด
    แล้วเหลือแต่ลมร้อนที่ฮีทเตอร์ ก็ร้อนทันทีครับ เคยเจอกะตัว ช่างหวังดีติดให้อันนึง
    ต้องมาเอาออกครับ
    ตอนเติมน้ำยาเปิดแอร์หลังด้วยนะ

13. 2.2vtec

65
    0
    0
    รายงานความคืบหน้าไปใต้มาเปิดแอร์ที่ 29 องศา วิ่งไม่เกิน 140 ไม่เป็นน้ำแข๊ง ถ้าความเร็วเกินกว่านี้จะเป็นน้ำแข๊งจับครับ
    และถ้าเวลาเจอฝนก็จะเป็นน้ำแข๊งครับไม่ว่าเปิดที่อุณหภูมิเท่าไร่ เปิด 32 ก็ไม่เป็นฮีทเตอร์ครับรถติดแกสมาแต่ใส่ท่อ 3 ทางเรียบร้อยครับ
    ทำงัยดีครับหรือเช็คตรงไหนขอบคุณครับ

14. tha79

tha79 New Member Moderator

737
    0
    0
    ผมเคยเจอเป้นน้ำแข้งครับ แล้วก็ไม่เย็นฉ่ำ เปลี่ยนวาล์วแอร์ และล้างตู้แอร์ หายครับ ตอนนี้ใช้ได้ดีแล้วครับ (JZS133)

15. 2.2vtec

65
    0
    0
    เดี๋ยวลองไปร้านแอร์ดูครับขอบคุณครับ

16. boy e-san

boy e-san New Member Member

87
    1
    0
    ลองโทรปรึกษาช่างคนนี้ดูครับ อยู่แถวสุขา 3 ครับ รถที่บ้านทำที่นี่ทุกคัน
    ชื่อช่างเก่งครับ 081-2565526

17. 2.2vtec

65
    0
    0
    โทรไปคุยแล้วอธิบายอาการให้ฟังปรากฏว่าทำไม่ได้ครับ เค้าบอกว่ามันต้องไล่ระบบไฟของแอร์ใหม่เค้าไม่ชำนาญครับ

18. muangta

87
    0
    0
    ยังแก้ปัญหาไม่ตกหรือครับ

ลองติดต่อร้านที่ผมแนะนำไว้ข้างต้นสิครับ Star & Sound เจ้าของชื่อมณฑล 02 4208232 หรือมิอถือ 083 9999067 ดูครับ

เมื่อก่อนผมมีปัญหาเรื่องแอร์เยอะมาก JZS133 ระบบแอร์ออโต้เนีย เคยโทร ไปคุยกับฝ่ายเทคนิด Toyota Thailand ที่โรงงานสำโรง โทร ไป 2 ครี้ง คนละคนตอบคำถามที่ว่าแอร์มันตัดไหม ยังได้คำตอบไม่เหมือนกันเลยครับ ตอนนั้นมีปัญหาเวลาวิ่งทางไกลแล้วตู้แอร์มันเป็นน้ำแข็งครับ

ต่อมารถผมมีปัญหาตัวควบคุมแรงดันวาลว์น้ำยาแอร์ ตัวที่อยู่ในห้องเครื่องมันรั่ว ต้องเติมน้ำยาแอร์ทุกเดือน ไปแก้ไขที่ไหน เค้าก็บอกว่าถ้าตัดอุปกรณ์ตัวนี้แล้วต้องเพิมสวิทซ์ปรับอุณหภูมิไว้ใต้คอนโซน เพื่อตั้งอุณหภูมิ แล้วส่วนที่เป็น auto ก็จะใช้ไม่ได้นะ

ในที่สุดท้ายผมไปเจอร้านนี้เค้าแก้ไขโดยทุกอย่างใช้งานได้หมด ระบบแอร์มีการตัดต่อปกติด้วยครับ ทำให้ประหยัดน้ำมันขึ้นมานิดหนึ่งครับ

สุดท้ายผมไม่ได้มีส่วนได้ส่วนเสียกับร้านนี้นะครับ เพียงแชร์ประสบการณ์เรื่องเกี่ยวกับระบบแอร์ที่เคยเจอปัญหามาแล้วมีคนแก้ไขได้ครับ

19. Mr.PrOmPT

Mr.PrOmPT Member Moderator

832
    19
    18
    :confused: ไม่ใช่ช่างแอร์ สิ่งที่แนะนำจากประสบการณ์ เห็นว่าไม่มีปัญหาเลยเอามาเล่าสู่กันฟัง ถ้าผิดพลาดขออภัยคับ ยินดีที่มีผู้มาช่วยแชร์ความรู้กัน

แต่ผมก็ยังยืนยันว่าสามารถใส่สวิทช์เทอร์โมได้ แต่คนติดตั้ง รวมถึงเจ้าของรถต้องเข้าใจระบบ อย่างนึงที่จะใช้ไม่ได้คือ ระบบออโต้ ไหนๆจะใส่เทอร์โมสวิทช์แล้ว ถอดฮีทเตอร์ออกเลยคับ บ้านเราไม่จำเป็น จะเป็นภาระเสียป่าวๆ สำหรับลมร้อนที่รั่วปนออกมากับความเย็นทำให้คอมเพรสเซอร์ ทำงานหนัก แล้วใช้เทอร์โมเป็นตัวควบคุมอุณหภูมิแทน ตัวสวิทช์ควบคุมเดิมจะใช้ได้แค่ พัดลม กับทิศทางลม ตัวควบคุมอุณหภูมิจ้องไปใช้เทอร์โมสวิทช์แทน ซึ่งอาจปรับไว้ให้พอดีแล้วซ่อนสวิทช์ไว้ วิธีผมอาจดูไม่สวย แต่ก็ไม่ต้องเป็นกังวลกับระบบแอร์ไฮเทคอีกต่อไป แต่ถ้าใครยังอยากใช้ระบบแอร์แบบไฮเทคก็ต้อง หาทางแก้ไขกันต่อไป

แต่ในกรณีของ จขกท. เนื่องจากเซ็นเซอร์เป็นอุปกรณ์ อิเลคทรอนิกส์ ลองทำความสะอาดเซ็นเซอร์ ดูคับ
    สำหรับร้านที่พี่เด่นแนะนำ ยืนยันคับฝีมือใช้ได้

แค่ คห.สต.นะคับ ไม่ได้แนะนำให้เชื่อ อย่างที่บอก ผมไม่ใช่ช่าง

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 9 พฤษภาคม 2009
  20. Panake

Panake New Member Member

435
    1
    0
    อยากทราบว่ามีใครลองมาแล้วบ้างครับ แล้วผลเป็นประการใดจะได้ทำบ้าง ผมว่ามันเข้าท่าดีนะบ้านเราไม่มีความจำเป็นที่จะใช้ฮีทเตอร์ แต่ใช้พลังงานจากคอมฯ มาลดกระแสน้ำร้อน สิ้นเปลืองน้ำมันเปล่าๆ เพราะคอมฯทำงานน้อยลง อันนี้ผมเข้าใจถูกต้องมั๊ยคับเนี่ยชักงงๆ :D:D

21. 2.2vtec

65
    0
    0
    ขอบคุณทุกท่านที่ให้ข้อมูลครับผมเป็นคนที่ใช้รถแล้ววิตกจริตหน่อยครับคือชอบให้รถสมบูรณ์ตลอดอะไรเสียหริอชำรุดก็อยากจะซ่อมให้ดีเพราะเป็นคนชอบเที่ยว ตจว กลัวรถไปเสียแล้วไม่อยากคุยกับช่างที่ไม่รู้ใจครับ

22. mr_ake

mr_ake New Member Member

18
    0
    0
    ของผมเย็นมาจนหนาวเลยครับ ไม่ว่าจะปรับเท่าไหร่ก้อเย็นมาก เหมือนปรับได้แต่ความแรงของลมอ่ะครับ
    ไฟหน้าปัดก้อไม่ติด เวลาปรับทีต้องเปิดไฟเพดานดูเอา
    ปล. 155 เหมือนกันครับ

23. muangta

87
    0
    0

เอก รถพี่แปลงมาแล้วทุกอย่างใช้ได้เหมือนเดิมเลย ระบบ auto ยังอยู่ครบทุกอย่างไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลงเลย

24. tha79

737
    0
    0
    ไฟหน้าปัด ถอดเปลี่ยนหลอดได้ครับ

25. tha79

737
    0
    0
    ของผมระบบยังเดิมๆครับ
    และคิดว่าจะยังไม่แสวงเครื่อง ถ้ายังสามารถทำเดิมได้อยู่ ยกเว้นภายนอก

26. pipokmit

pipokmit New Member Member

7
    0
    0
    ขอแนะนำอู่ซ่อมแอร์ครับ อู่โหงวการไฟฟ้า&แอร์ เปิดอู่ทำแอร์ ไดฯ ไฟฟ้ารถยนต์ เครื่องยนต์ เบรค ครัช ช่วงล่าง หม้อน้ำ มา 20 กว่าปีแล้วครับ เจ้าของชื่อเฮียโหงว โทร 02-731-6007 อู่อยู่ตรงข้ามกับอาบอบนวดผาแดง จากแยกลำสาลีวิ่งเข้าศรีนครินทร์ ประมาณ 1 กิโลครับ โทรปรึกษาปัญหาดูก่อนนะครับ บอกว่า ปีโป้ แนะนำมานะครับแล้วจะได้ส่วนลดพิเศษครับ

27. tha79

737
    0
    0
    น้องบ่าวปีโป้ มาได้พรื่อนิ
    อยู่ๆ ก็โผล่มาที่เวบคราวน์ ยินดีต้อนรับนะครับ
    พี่ฐา บ้านพิบูลย์เอง งิงุ

28. kiamboi

kiamboi New Member Member

50
    0
    0
    เบอร์โทรผิดนะครับ ต้องเบอร์นี้ครับ 0839990967 and 02 8146783

29. kiamboi

kiamboi New Member Member

50
    0
    0
    มีร้านซ่อมแอร์ แถว พัฒนาการ อ่อนนุช บางกะปิ ไหมครับ ร้าน star air sound โอเคดีครับ แต่ไกลมากครับ

ส่วนร้าน royalair เป็นไงบ้างครับ อยู่แถวดอนเมืองไกล ครือกัน ขอคำแนะนำหน่อยนะครับ ขอบคุณครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้