เครื่องร้อนแล้วสตาร์ทติดยากครับ?

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย moodyZ4, 26 เมษายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. moodyZ4

moodyZ4 New Member Member

125
    18
    0
    รบกวนถามเพื่อนๆครับ ผมใช้ D16Y8 auto เดิมๆครับ
    มีอาการคือช่วงเช้าหรือเย็นถ้ารถจอดทิ้งไว้นานๆ เครื่องเย็น สตาร์ทได้ปกติดี
    แต่ถ้าวิ่งไปซักพัก จอดรถ ดับเครื่องแป๊ปนึง แล้วลองสตาร์ทใหม่ ต้องสตาร์ท 2-3 ครั้งกว่าจะติด
    พอติดแล้ว รอบเครื่องก็จะต่ำมาก ประมาณ 3-400รอบครับ ต้องรอประมาณ 5นาทีรอบถึงจะขึ้นไป 800
    ควรเช็คตรงไหนบ้างครับ? ขอบคุณมากครับ

2. birdkungcub

birdkungcub New Member Member

158
    1
    0
    อาการแบบเวลาเครื่องร้อนแล้วสตาร์ทไม่ติดผมเคยเป็นวิธีแก้ของผมแบบคือถอดไดร์สตาร์ทออกมาล้าง( ยังไม่มีตังซื้อใหม่)
    และต่อสายกราวตรงไดร์ตสาร์ทและไดร์ชาร์ทอย่างละเส้นครับผลออกมาอาการสตาร์ทติดอยากหายครับแต่อาการเวลาเครื่องร้อนแล้วรอบตกผมยังไม่หาย
    ผมว่าจะลองล้างลิ้นปีกผีเสื้อกับรอบเดินเบาและตั้งวาล์วดูครับได้ผลยังไงเดียวจะมาบอกครับ

3. lak trang

lak trang New Member Member

124
    13
    0
    เป็นเหมือนกันเลยครับ แต่ของผมมีว่าเวลาติดเครื่องมันเหมือนค่อยๆติดที่ละสูบเลยสะอึกด้วย แต่พอติดแล้ววิ่งปกติทุกอย่าง ลองไปให้ช่างดูหาสาเหตุไม่ได้แต่เขาแนะนำใลองบิดกุญแจสองครั้งก่อนสตาร์ครับ

4. wee_ek

wee_ek New Member Member

59
    4
    0
    เช้าทีเดียวติดครับ.....ถ้า ซัดยาวๆๆ เครื่องร้อนๆๆ เหมือนไดท์สตาร์ท ไม่มีแรง และก็ไม่ติด.... ต้องรอเครื่องเย็นสักพัก

ผมเปลี่ยน แบตเตอร์รี่ ครับ...หายเลย...

ลองดู พี่ๆๆในบอร์ดก่อนครับ...อาจเป็นอาการอื่น

5. เคยเป็นครับ สาเหตุเกิดจากระบบไฟฟ้าที่เดินไม่ดี วิธีแก้คือ ต้องเพิ่มสายกราวอีกประมาณ 3 จุด จากเครื่องลงตัวถัง ไดร์สตาทลงตัวถัง
    และแบตลงตัวถัง 3 จุด ลองดูน่าจะหายนะครับ

6. BOWYER

BOWYER New Member Member

318
    16
    0
    ของผมถอดสายขั้วลบที่ต่อลงตัวถังจากแบตขั้วลบออก แล้วเอากระดาษทราย
    ขัดตรงจุดเชื่อมต่อไฟจะเดินดีขึ้น ตั้งแต่ทำอาการร้อน start ติดยกหายขาด
    เล่นของถูกดูก่อนนะครับถ้าหายได้ไม่ต้องเสียเงิน

7. birdkungcub

birdkungcub New Member Member

158
    1
    0
    ผมลองทำหมดแล้วครับมันหายจากอาการเวลาเครื่องร้อนแล้วสตาร์ทไม่ติด ( ดังแก๊กๆ) เปลี่ยนมาเป็นสตาร์ทเหมือนรถกะบะรุ่นเก่าเวลาสตาร์ทเผาหัว ( สตาร์ทแช่แล้วเหยียบคันเร่งส่ง ) พอเครื่องติดรอบตกไปที่ 200-300 rpm แล้วค่อยๆขึ้นมาที่เดิมคับ

8. moodyZ4

moodyZ4 New Member Member

125
    18
    0
    อาการเดียวกันเลยอ่ะครับ

:confused::confused::confused:

9. eakek96

eakek96 New Member Member

16
    1
    0
    ถอดไดร์สตาร์ทล้างยังไงครับ มีวิธีการถอดมั้ยครับ เป็นเหมือนกัน

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้