เปรียบเทียบให้หน่อยได้มั้ยครับ อยากลองเปลี่ยนดู

การสนทนาใน 'Car Audio & GPS Forum' เริ่มโดย อยากจะลองเปลี่ยนดูครับ, 23 มกราคม 2007

< Previous Thread | Next Thread >
    คือว่าพอดีใช้ Front Alpine ตัว 9831 กับลำโพง Focal 4 ตัวจำรุ่นไม่ได้ละ กับ Sub JL 12 นิ้ว1ตัว พร้อมแอมป์ Macintosh จำรุ่นไม่ได้อีกเช่นเคยครับ แฮะๆ พอีดีใช้มานานแว้ว

อ่ะมาเข้าเรื่องกัน โดยส่วนตัวชอบเสียง JVC เสียเหลือเกินไม่รู้ทำไม (มีใครชอบเหมือนผมบ้างมั้ยเนี่ย) คราวนี้โชคชะตาพามาเจอกัน ได้ JVC KD-LH811 มาครับ คราวนี้ก็เลย2จิต2ใจว่าจะลองเปลี่ยนดู
    ก็เลยอยากจะมาลองปรึกษาพวกพี่ๆที่นี่ดูว่า ไอ้2ตัวเนี้ย คุณภาพมันดีร้ายต่างกันยังครับ ทั้งคุณภาพเสียงและคุณภาพความทนทานของสินค้า และความคุ้มค่า (JVC ใส่ Card) ได้ด้วย อิอิ แต่ Alpine Time Alignment ไม่รู้ JVC มี่รึเปล่าเพราะว่าไม่ได้คู่มือมาด้วย แต่หน้าตามันสวยกว่าAlpine เยอะเลยนะผมว่า (โดยส่วนตัวอีกแล้วซึ่งไม่ค่อยจะสำคัญซักเท่าไหร่เรื่องหน้าตาเนี่ย)

อ่ะสรุป...ช่วยผมพิจารณาหน่อยครับว่าอันไหนเยี่ยมกว่ากัน ขอบคุณหลายๆครับ

1. audiofreak

audiofreak Guest

0
    0
    0
    ถ้าเอา jvc ตัวนี้เทียบกับalpine 9831ผมว่าjvcน่าเล่นกว่านะครับด้วยน้ำเสียงที่ไม่หนีกันมากเเต่ตัวjvcรุ่นนี้ปรีเอาท์ถึง5voltsเเถมเป็น24-bit resolution Burr-Brown 1-bit DAC and 3-Band Parametric iEQ deliver an intensified listening experience. ก็น่าจะมีภาษีที่ดีกว่าสักหน่อยอย่าลืม ใช่ว่าalpineจะดีเสมอไปทุกรุ่นเเละjvcก็ไม่ใช่ว่าจะไม่ดีสักรุ่นสุดท้ายคุณคือคนตัดสินใจครับ

2. CyberBoy

CyberBoy New Member Member

48
    0
    0
    ตัวนี้ รู้สึกว่าจะไม่มี Time Alignment นะครับ

ผมแนะนำเป็น JVC KD-SH1000 ดีกว่าครับ ครบสุดๆเลย

3. อ่า...ขอบคุณสำหรับคำแนะนำจริงๆครับคุณ audiofreak ตามภาษีที่บอกมามันก็น่าจะแจ่มใช่มั้ยละฮ่ะ อิอิ (เข้าทางผมเลย) แต่เอ...ถ้าผมจะเปลี่ยนมีที่แนะนำให้ผมได้ม่ะครับพร้อมทั้งผู้ที่สามารถเซ็ทค่าการตั้งเสียงแจ่มๆ ให้ด้วยช่วยบอกทีครับ ไม่สันทัดจริงๆ ฟังเป็นอย่างเดียว :)

ส่วนคุณ CyberBoy ก็ขอบคุณเหมือนกันครับ ผมก็เดาๆอ่านๆตามเวปดู เจ้า JVC นี่เค้าก็ไม่มี Time Alignment ดังนั้นผมจึงยังไม่สามารถทำใจได้

งั้น....ถามต่อเอาละกันว่าไอ้ Function Time Alignment เนี่ยดียังไงครับ เท่าที่รู้มันจะดึงสัญญาณเสียงให้ออกมาแต่ละลำโพงไม่พร้อมกันเพื่อให้ในทุกที่นั่งได้ยินเสียงดีเท่าๆกัน ใช่หรือไม่ครับ?
    หรือว่าผมเข้าใจผิดเนี่ย........

ถ้ามันไม่ใช่อย่างที่ผมคิด แล้วมันคืออะไรคร๊าบบบบ

4. gogogo

gogogo New Member Member

170
    0
    0
    ลองใช้ Function Time Alignment ให้ได้และชำนาญ แล้วคุณจะติดใจ ไม่อยากเปลี่ยน
    *** ตอนใช้ Time Alignment อย่าลืมใช้ตลับเมตร วัดระยะ ตอนปรับเสียงนะครับ
    * ผมเห็นหลายคน นั่งกดปุ่มอย่างเดียว แล้วก็สรุปว่า ยี่ห้อนี้ เค้าไม่ดี

5. พี่หมูกโต..

พี่หมูกโต.. New Member Member

1,252
    8
    0
    แล้วร้านไหนพอจะให้คำแนะนำกับผมเรื่องนี้ได้บ้างครับ พอดีไม่เชี่ยวชาญจริงๆ :( ขอบคุณครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้