มีวิธีการกำจัดขี้เกลือที่ขั้วแบตกับปลั๊กหัวเทียนตรงจานจ่ายยังไงบ้างครับ

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย นายอนุชา ทิมเทียบ, 12 พฤษภาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
    พอดีว่าไม่ค่อยได้ขับแล้วขี้เกลือมันขึ้นหน่ะครับ เพิ่งจาโดนค่าคอยล์ไป 2,000 เพราขี้เกลือขึ้นแล้วปลั๊กหลุด ไฟมันก้อเลยย้อน(ช่างบอกว่างั้น) ก้อเลยอยากหาวิธีกำจัดมัน...

1. kungking5

kungking5 New Member Moderator

1,661
    287
    0
    น้ำร้อนราด แล้วเอาจารบีทา

2. BoBo_EK

BoBo_EK New Member Member

2,491
    146
    0
    น้ำร้อนราด สูตรเดียวกันเลยครับได้ผลดีทีเดียว

3. น้ำร้อนราด เอาสเปร์ยไล่ความชื้นฉีด แล้วทาด้วยจาระบีเหมือนกันครับ
    ตรงขั้วสายหัวเทียนที่จานจ่ายก็เอา Cable Tie เส้นเล็ก ๆ มัดไว้ กันน้ำ
    และความชื้น กันหลุดด้วยครับ

4. แหล่มครับ เพื่อนเคยบอกแต่ไม่เชื่อมัน ที่นี้เชื่อแร้ะ

5. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    ช่ายคับ ผมก้อเอาน้ำร้อนราดอยู่คับ แล้วเอาสเปรย์ฉีดตามคับ

6. GaB

GaB New Member VIP

1,643
    70
    0
    เข้ามาเก็บความรู้ครับ

เมื่อก่อนเคยเป็นเหมือนกัน แต่ไม่รู้ว่าจะมีผลร้ายขนาดนี้ (ตอนนี้หายแล้ว)

ขอบคุณครับ

7. WITSANOWA

WITSANOWA New Member Member

953
    23
    0
    เห็นตามอุ่ เขาก็ใช้น้ำร้อนราด เหมือนกันแฮะ
    ว่าแต่ว่า ใช้แปรงขัด แล้วเอาผ้าเช็ดให้เนียน แล้ว
    ค่อยลงจารบี จะเนียนกว่าหรือเปล่าไหมครับ...

8. lak trang

lak trang New Member Member

124
    13
    0
    เอาน้ำร้อนล้างครับแล้วซื้อแผ่นรองที่ขั้วแบตที่ร้านขายแบตเตอรี่เอามาใส่ครับมันจะมีคล้ายน้ำมันซับอยู่ทำให้ขั้วแบตไม่ขึ้นขี้เกลือ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้