วิ่งฝ่าสายฝน พอจอดแล้วสตาร์ตไม่ติด

การสนทนาใน 'Primera & Presea Club' เริ่มโดย Tuck1, 28 เมษายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Tuck1

Tuck1 New Member Member

91
    0
    0
    เมื่อวันก่อน ฝนตกพรำ ๆ เลยพาลูกรักออกไปฝ่าฝนซะหน่อย
    ไม่มีปัญหาอะไรเลย รถไม่มีสำลัก หรืออาการใด ๆ
    ปรากฏผมไปจอดไว้บ้านเพื่อน จอดประมาณ 1 ชั่วโมงได้ (จอดตากฝน)
    กลับมาสตาร์ตอีกที รถไม่ยอดติด ทั้งที่แบตเตอรี่ ก็ไม่หมด หน้าปัทม์ก็มีสัญญาณครบ พอบิดกุญแจ ไอ้สัญญาณที่เหนือรูปเครื่องยนต์ก็ติด แต่ไดสตาร์ตไม่ยอมทำงาน ทั้งปล้ำ ทั้งเคาะไดสตาร์ตเพราะนึกว่าไดเสีย
    แต่ปรากฏว่าไม่ติด คืนนั้นต้องทิ้งไว้ที่บ้านเพื่อน
    พอตอนเช้าพาช่างไปหา ปรากฏว่าสตาร์ตได้ เลยงงเป็นไก่ตาแตก ช่างก็ไม่แน่ใจ บอกว่าอาจจะเป็นเพราะ ECU เนื่องจากตอนสตาร์ตอีกครั้ง นาฬิกา Reset เวลาแล้ว เครื่องถึงสตาร์ตติดได้

ไม่ทราบว่าใครเคยมีอาการแบบนี้บ้างครับ เพราะตอนนี้ ขับรถแล้วใจคอไม่ค่อยดี กลัวมันจะมาเป็นอย่างเดิมอีก เพราะหน้าฝนแล้วด้วย
    (ณ ปัจจุบัน ยังไม่มีอาการอย่างในวันนั้นอีกเลย)

ขอบคุณทุกความเห็นล่วงหน้าครับ

2. jeff03

jeff03 New Member Member

610
    1
    0
    ถ้าให้เดาคงเป็นระบบไฟ ,,, แตเดี๋ยวคงมีคนรู้โดยไม่เดามาตอบหละครับ :):)

3. Diamond0722

Diamond0722 New Member Member

806
    2
    0
    ตอนที่เอารถเข้าซ่อมคราวก่อน...ช่างเค้าล้างห้องเครื่องให้ด้วย...ใช้น้ำยาล้างสีแดง ๆ เหมือนเบนซินอ่ะ...
    ฉีดใส่ทั่วห้องเครื่องแล้วก็เอาน้ำปล่าวฉีดล้างออก...เสร็จเป่าจนแห้ง...ปรากฎว่าสตาร์ทไม่ติด...
    รื้อกันอยู่พักใหญ่...หาไม่เจอเหมือนกัน...เลยต้องทิ้งรถไว้ที่อู่คืนนึง...
    รุ่งขึ้นตอนสาย ๆ หน่อย...ดันสตาร์ทติด...เล่นเอาช่างงงเหมือนกัน...

เลยสันนิษฐานว่า...น่าจะเป็นเพราะน้ำไปโดนอะไรเข้า...แต่เป่าแล้วไม่แห้งสนิทดี...
    รึอาจมีบางจุดที่เป่าไม่ทั่ว...เลยทำให้สตาร์ทไม่ติด...
    แต่ตอนนี้ก็สตาร์ทได้ปกติ...ไม่มีปัญหาอะไร...

กรณีของท่านน่าจะใกล้เคียงนะ...วิ่งลุยฝนมาแล้วจอดตากฝนอีกเป็นชั่วโมง...
    อาจจะมีตรงไหนรั่วทำให้น้ำมันเข้าไปในห้องเครื่องได้..เลยทำให้สตาร์ทไม่ติด...
    อันนี้ผมก็เดาเอานะ...

4. Tuck1

91
    0
    0
    ขอบคุณทั้ง 2 ท่านเลยครับ
    เหตุการ์ณของคุณ Diamond นี่เหมือนผมมากเลย ตอนนี้ก็กลัว ๆ ไม่กล้าเอารถไปตากฝนมากนะครับ ยกเว้นเลี่ยงไม่ได้ หวั่น ๆ เหมือนกัน

5. Udong

Udong New Member Member

319
    0
    0
    อาจจะต้องการ sonax

เพราะว่ามีช่วงนึงน้ำท่วมซอยทั้งซอยอ่ะครับ

แล้วเผอิญต้องผ่านทางนั้น ถึงจะเข้าบ้านได้

แต่ว่ามันดับครับ

ทำไงก็ไม่ติด

โทรให้ที่บ้านเอา sonax มาฉีดให้

รออีกแป๊บนึง

ติดเหมือนเดิมเลยคับ

คิดว่าน่าจะมีน้ำอะไรเข้าไปรบกวนป่ะครับ

ผมไม่รู้นะ

ผมมั่ว

6. Tuck1

91
    0
    0
    แล้วเอา Sonax ฉีดตรงไหนครับ จานจ่ายป่ะ

7. Udong

Udong New Member Member

319
    0
    0
    คิดว่าน่าจะจานจ่ายนะคับ

8. P@LMprimeraP11

P@LMprimeraP11 New Member Member

184
    0
    0
    เป็น Case ที่มีประโยชน์ ผมจะโกยเอาความรู้ครับ 555

9. Tuck1

91
    0
    0
    ท้ายสุด เข้าอู่ให้เขาเช็คดู ปรากฏว่าถ่านไดสตาร์ตอ่อนครับ ช่างบอกว่าเวลาสตาร์ตหลาย ๆ หน แล้วถ่านไดจะอ่อนจนสตาร์ตไม่ติด แต่พอทิ้งไว้นาน ๆ ถ่านได้สะสมพลังงานได้มากพอ ก็จะกลับมาสตาร์ตติดได้อีกครั้ง
    พอเปลี่ยนแล้ว(เสียไปนิดหน่อย 300 ไม่รู้แพงไปมากไหม แต่เค้าก็เช็คให้ค่อนข้าง
    โอนะ เพราะว่าได มันอยู่หลังเครื่องเห็นช่างเอื้อมแล้ว ลำบากน่าดู) หายเป็นปลิดทิ้งเลย
    ตอนนี้สตาร์ตได้เรี่ยมแล้วครับ

ขอบคุณทุกท่านที่ร่วมกันติดตามและให้ข้อมูลนะครับ

10. vynnz

vynnz New Member Member

727
    4
    0
    สงสัยขั้วแบตจะหลวม ไม่งั้นนาฬิกาไม่น่า resetอ่ะ แปลว่ามันต้องม่ช่วงที่ไฟไม่เข้าไปเลี้ยงอ่ะ

11. Diamond0722

Diamond0722 New Member Member

806
    2
    0

ยินดีด้วยครับ...ที่รถหายป่วย...ถ่านไดสตาร์ทราคาก็ประมาณนี้ล่ะครับ...

ถ้าตัวคอนแทรคก็จะแพงกว่านี้หน่อย...

สงสัยของผมต้องลองเช็คไดสตาร์ทดูมั่งแระแบบนี้น่ะ...

:) :) :) :)

12. poomsiri

poomsiri New Member Member

672
    8
    0
    โห้ รู้ได้ไงอ่ะ.......อย่างเก่งเลยอ่ะ.......สุด ๆ :D:D:D:D

13. onemahachai

onemahachai New Member Member

19
    0
    0
    ขอเราก็เหมือนกัน ครับ เมื่อ 2-3 วันก่อนฝนตก น้ำท่วม มหาชัย รถ ผม ยังกะเรือ น่ะคับ ลุย น้ำ ตลอด แต่ก็ไม่มี อาการ อะไรนะครับ แต่ พอ จอดรถ ลงไปซื้อของเท่านั้น กลับมา อีกที ก็ สตาร์ต ไม่ติดเช่นกัน จน มีคนเอา เอา Sonax มาให้ ฉีด ที่ สาย และ จานจ่าย รอสักพัก สตาร์ต ติด เฉยเลย เลยว่า ต้องซื้อติดรถ สักกระป๋อง และคับ เอา Sonax

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้