ถามผู้รู้เกี่ยวกับ PULLEY หน่อยครับ

การสนทนาใน 'EG 3D Club' เริ่มโดย peep, 12 พฤษภาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. peep

peep Member Member

190
    2
    18
    อยากทราบว่า PULLEY ทั้ง 3 ตัว ของ
    B16A (JDM) civic sir 92-95 170hp
    กับ B16A2 (USDM) civic si 1999-2001
    กับ B18C5 (USDM) ITR '97 195hp
    มันใส่ด้วยกันได้มั๊ยครับ
    ถ้าใส่ได้แล้วสายพานยังใช้ความยาวเท่าเดิมอยู่รึเปล่าครับ

ขอบคุณคุณ broom และคุณ MOO-VTEC และท่านอื่น ๆ ล่วงหน้าเลยแล้วกันครับ อิอิ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 12 พฤษภาคม 2009
  2. broom

broom New Member Member

923
    46
    0
    เครื่อง B ใส่กันได้หมดครับ แต่ขนาดไม่เท่ากัน b16a เล็กสุด b20b ใหญ่สุด b18c ก็ขนาดกลาง สายพานต้องเปลี่ยนใหม่ครับ

3. peep

190
    2
    18

คุณ broom มาตอบแล้ว
    สรุปว่ายังงัยก็ใส่ด้วยกันได้ แค่เปลี่ยนสายพาน 3 เส้นไม่กี่บาทนะครับ ;)

ขอบคุณมากครับ :)

4. peep

190
    2
    18
    อ้อ ลืมไป
    สมมติว่าเป็นเครื่อง B16 อยู่ซึ่งมี pulley ขนาดเล็กสุดในตระกูล B
    แล้วเอา pulley ของ B18 หรือ B20 ซึ่งมีขนาดใหญ่กว่า
    ถึงจะเป็น pulley อลูมิเนียม แต่วงรอบที่ใหญ่กว่าจะทำให้เครื่องออกแรงมากกว่า

แบบนี้ก็แปลว่าไม่เวิร์คใช่มั๊ยครับ

5. MOO - VTEC

MOO - VTEC New Member Member

2,228
    74
    0
    อันนี้ก็มีผลอยู่ครับ
    แต่เท่าที่เคยลองมันก็ไม่ต่างกันมากเท่าไร
    อันนี้พูดถึงพูลเล่ย์ปิเนียมนะครับ

6. broom

broom New Member Member

923
    46
    0
    พูลเล่ย์ของโรงงาน ถ้าสังเกตุให้ดีมันจะมียางคั่นอยู่ระหว่างตัววงชั้นในกับชั้นนอก เพื่อลดแรงกระชากของโหลดต่างๆ เช่น คอมแอร์ ไดชาร์ท ปั๊มเพาเวอร์ รวมไปถึงจะช่วยลดแรงกระแทกจากแรงกระทำที่ลูกสูบ ที่จะส่งผ่านไปยังอุปกรณ์ต่างๆ ที่กล่าวมา เพื่อเป็นตัวซับไม่ให้แรงไปลงที่ข้อเหวี่ยงโดยตรง จนทำให้เกิดแรงสั่นสะเทือนที่ข้อเหวี่ยงส่งผลต่อการหมุนของเครื่อง จนอาจจะทำให้แบริ่งมีปัญหาได้

ด้วยเหตุผลดังกล่าว ผมไม่แนะนำให้ใช้พูลเล่ย์อลูมิเนียม ถึงแม้ว่าจะลดภาระแก่เครื่องยนต์ได้ (ผลเหมือนลดน้ำหนักฟลายวีล) แต่ก็เพียงเล็กน้อย(ถ้าขนาดยังเท่าเดิม) แต่ผลเสียที่มองไม่เห็นจะมากกว่าครับ

7. peep

190
    2
    18

อ่านแล้ว งง ครับ
    ขออีกทีนะครับ

พูลเลย์มีเนียม กับ พูเลย์สแตนดาร์ดไม่ต่างกันเท่าไหร่ หรือ
    พูลเลย์มิเนียมวงเล็ก กับ พูลเลย์มีเนียมวงใหญ่ ไม่ต่างกันเท่าไหร่

คุณ MOO-VTEC หมายถึงอันไหนหรอครับ?

8. peep

190
    2
    18

ว่างัยว่าตามกันครับ
    ว่าแต่ยางที่ว่า เราแกะจากของเดิมมาใส่พูลเลย์อลูได้มั๊ยครับ
    ถามดูอ่ะครับ ผมนึกภาพไม่ออกว่ายางมันอยู่ตรงไหน ตอนนี้ดึกแล้ว เดี๋ยวไว้พรุ่งนี้เช้าค่อยเปิดฝากระโปรงดู

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้