น้ำเข้าไฟหน้า

การสนทนาใน 'EG 3D Club' เริ่มโดย birdkungcub, 15 พฤษภาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. birdkungcub

birdkungcub New Member Member

158
    1
    0
    อยากทราบว่าใช้ซิลิโคนยี่ไรคับแล้วหาซื้อที่ไหนได้บ้าง

2. broom

broom New Member Member

923
    46
    0
    จริงๆ ใช้ซิลิโคนธรรมดาได้ครับ ซิลิโคนยาตู้ปลายังได้เลยครับ เอาชนิดใสจะได้ไม่เลอะเทอะ ถ้าไม่เคยทำ และไม่มีความชำนาญ ผมว่าให้ร้านทำดีกว่าครับ (พ่นโคมดำไปด้วยเลยก็ได้) เพราะต้องใช้ปืนร้อนเป่าให้กาวเดิมอ่อนตัวแล้วแกะเลนซ์ออก ทำความสะอาดขูดกาวเดิมออกให้หมด ทำความสะอาดเลนซ์ และจานสะท้อนแสง แล้วก็ใส่กาวซิลิโคนให้มีปริมาณที่พอดี น้อยเกินไปก็จะติดไม่แน่น มากเกินไปก็จะไหลออกมาเลอะเทอะทั้งภายในและภายนอก ออกจะยุ่งยากซักหน่อย ผมถึงได้แนะนำให้จ้างเค้าทำจะง่ายกว่าครับ ราคาก็ไม่แพงมาก แค่หลักร้อยเท่านั้น และถ้าตัวเลนซ์เป็นรอยมาก (สำหรับเลนซ์พลาสติก) ก็ถือโอกาสขัดลบรอยซะเลยทีเดียว

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้