ไฟเบรคค้าง ดวงสามขาด

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย GERRADAR, 6 มิถุนายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. GERRADAR

GERRADAR New Member Member

19
    2
    0
    พี่น้องครับ ปัญหาคือ ไฟเบรคซ้าย-ขวา ตามรูป ค้างตลอดกาลครับ แต่ไฟเบรคดวงที่สามหลังกระจกดันไม่ติด สงสัยหลอดขาด ขอแนวทางหน่อยครับ
    -เปลี่ยนหลอดไฟเบรคดวงที่สาม หมุดเข้าฝาโปรงหลังแล้ว ยังหาช่องไปเปลี่ยนไปเจอ หรือว่าต้องถอดเบาะหลังออกถึงจะเปลี่ยนได้ ท่านใดมีประสบการณ์รบกวนหน่อย
    -ไฟเบรคค้างต้องหมุดเข้าใต้พวง ปรับตั้ง หรือเปลี่ยนตรงไหนครับ แนะนำหน่อย

ปล. ตอนนี้อาศัยถอดฟิวส์เบรคขับไปก่อน เพราะมันติดค้างตลอดจริงๆ

[img=http://img141.imageshack.us/img141/7931/brakev.th.jpg]

2. xxart

xxart New Member Member

3,202
    193
    0
    มันมีสวิตซ์อยู่ตรงก้านเบรค แถวๆใต้พวงมาลัย

สวิตซ์น่าจะหัก หาอะไรไปเสียบแทน หรือใช้น๊อตไขไว้แทนก็ได้ครับ (กันไม่ให้แตะกัน)

คิดว่าใช่นะครับ ผมก็เคยเป็น

3. pumkinseeds

pumkinseeds New Member Member

713
    9
    0
    มันมีเป็นตุ่มๆครับ ตุ่มยาง นูนๆหน่อย ตามร้านขายอะไหลทั่วไปน่าจะมีขายน่ะครับ

แต่ผมตอนนั้นขาด แล้วพี่บอกว่าไปเบิกห้างเลย ห้าสิบ ไปถึงห้าง เล่นซะ 90 บาทมั้ง โหยยย สุดๆ ที่จริงเอา น๊อตหัวที่มีแหวนรองติดอยู่แล้ว เอา เทปหมัน พันๆ ก็น่าจะใช้แทนกันได้น่ะคร้าบ

4. Bell BU

Bell BU New Member Member

117
    36
    0
    ใช่คับ สวิตส์เบรกน่าจะมีปัณหา อาการแบบนี้เลย
    พอเปลี่ยน ทุกอย่างกลับมาปกติคับ!

5. NGO113

NGO113 New Member Member

1,222
    106
    0
    ส่วนไฟ เบรค ดวงที่สาม ง่าย ๆ ครับ
    แกะ กล่องไฟเบรค ออก มา มันจะ เป็น คล้าย ๆ หมุน
    เจอ ปลั๊ก ถอดออก จัดการต่อ เลยครับ
    ส่วนไฟเบรค ค้าง แนะ นำ หา อุปกรณ์ตรงพรม อ่ะครับ
    มันจะมีอยู่ สภาพดี ก็ ใส่ กลับที่ เดิม สภาพไม่ดี เปลี่ยนใหม่ครับ
    ต้องมุด ไป อ่ะครับ

6. GERRADAR

GERRADAR New Member Member

19
    2
    0
    ขอบคุณหลายๆครับพี่น้อง ผมมารายงานแล้วกันเพิ่งแวะไปซ่อมมา เพราะเคยหมุดเข้าไปแล้วหน้ามืดตาลาย
    หาไหรก็ไม่เจอ คราวนี้ช่างหมูเขาหมุดให้ ตัวแกใหญ่กว่าผมมากแต่ลีลาหมุดนี้อย่างพริ้ว
    แกใช้แผ่นพลาสติกตัดทากาวช้างติดเอานะครับ ผมก็ยวนๆไป ไว้เสียอีกทีค่อยเบิกศูนย์เอา
    ส่วนไฟเบรคดวงสามหลงหมุดฝาโปรงหลังอยู่ตั้งนาน ดึง ถอด เปลี่ยนไปจากคอนโซลเบาะหลังได้เลยนะครับ
    สำหรับท่านที่ไฟไม่ติดเหมือนกัน เสียค่าหลอดไฟร้านอะไหล่ 20.- ค่าช่างชำนาญการ 60.-
    ก็ถือว่าได้ลองครั้งแรกไม่เจ็บเท่าไหร่ ครั้งต่อไปทำเองดีกว่า ๕๕๕

7. โบตั๋นน้อย

โบตั๋นน้อย New Member Member

3,586
    411
    0
    อ่า มาตอบไม่ทัน ของผมใช้กิ๊ปซิลิโคลนอัดแทนครับ

8. psoodto

psoodto New Member Member

62
    4
    0
    ตามพี่ๆ ข้างบนครับ ผมเคยเป้นไปเข้าร้านพวกไดนาโม ให้เขาซ่อมให้ 50 บาท ครับ เอาน็อตอะไรสักอย่างมาขันขั้นเอาไว้แค่นั้นครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้