ไม่ทราบว่าใช้อะไรผสมในน้ำฉีดกระจกกันบ้างครับ

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย WITSANOWA, 13 พฤษภาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. WITSANOWA

WITSANOWA New Member Member

953
    23
    0
    เนื่องจากไปเปลี่ยน ยางปัดน้ำฝนมา ราคา 200 บาท
    แล้วรุ้สึกว่า มันฝืด ๆ ไม่เนียนลื่น เหมือนของ ศุนย์ฮอนด้าที่
    ราคา กว่า 500 บาท และแข็งกว่านิดหน่อย ทำให้มีเสียงดัง
    ในช่วง ที่ฝนตกปรอย ๆ แบบละอองน้ำ แต่ถ้า ฝนตกหนักก็
    โอเค ปกติครับ ไม่ดัง ปัดน้ำได้ดี

วันนี้ลองเอา น้ำยาเช็ดกระจก ใส่ขวดน้ำ ผสม ซันไลท
    นิดหน่อย แล้วเขย่า จนเกิดฟอง แล้วไปเทใส่ในถังน้ำในรถลอง
    ฉีดดุก็ลื่น ไม่ค่อยดังละ เดี่ยวพรุ่งนี้ลองใหม่อีกทีนึง

ไม่ทราบใครมี สุตร อะไร หรือ วิธีปราบเสียงดังของยาง
    ปัดน้ำฝนแบบนี้ ที่ไม่ใช่ของศุนย์กันบ้างครับ

ขอบคุณครับ

2. bigkiss

bigkiss New Member Member

82
    3
    0
    ....

ซื้อยางปัดน้ำฝน ของอะไรไม่ทราบ แต่ซื้อมา 150 บาท จากงาน Motor Expo ใช้ดีมาก ไม่มีเสียงเอี๊ยดอ๊าดเลย
    แต่ในถังใส่น้ำ ใส่แต่น้ำยาเช็ดกระจกอ่ะค่ะ เพราะว่าถ้าใส่ ซันไลท์ แล้ว เวลามันแห้ง มันเป็นคราบๆอ่ะค่ะ :)

3. WITSANOWA

953
    23
    0

มีโอกาส ลองไม่ใส่น้ำยาเช็ดกระจกดูนะครับ ผมว่า
    น่าจะดัง เหมือนกัน (เปรียบเทียบ กันดู)

เมื่อวานเย็น ลองใส่ก็ไม่ดัง ลื่นดี แต่ระยะยาว ไม่รุ้ดี
    หรือเปล่า

ขอบคุณครับ:)

4. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48
    รถคันเก่าผมเคยใส่น้ำยาเช็ดกระจก หลังจากนั้น 5 เดือน แล้วมันรั่วที่ซีลมอเตอร์ น้ำหยดตรงมอเตอร์
    คันอื่นอาจจะไม่เป็นก็ได้ครับ ลองดู

5. EK แปดริ้ว

EK แปดริ้ว New Member Member

484
    74
    0
    ผสมน้ำยาเช็ดกระจกครับ...อีกแบบที่ทำก็เคลือบกระจกด้วยน้ำยาเคลือบที่ทำให้เวลาโดนน้ำแล้วมันจะวิ่งออกเลยอ่ะเจ๋งดี ที่ใช้ก็เป็นของ Clear view ครับ ลื่นปรื๊ดๆ

6. WITSANOWA

953
    23
    0
    ผมใช้วิธี ผสม 3 ช้อนชา และ ซันไล ล้างจาน 3 หยด
    ลงใน ขวดน้ำดิ่ม เขย่าให้เกิดฟอง แล้วนำไปเทใส่ในหม้อพัก
    น้ำฉีดกระจก แบบนี้ จะรั่วได้ไหม หรือ มีการกัดกร่อนเร็ว
    ขนาดไหนครับ แต่มันสะอาดดีนะครับ

และคุณ EK แปดริ้ว น้ำยาที่ว่า ราคาเท่าไหรครับ
    ขอบคุณครับทุกท่าน

7. EK แปดริ้ว

EK แปดริ้ว New Member Member

484
    74
    0
    ซื้อที่ตะวันออกคอมเพล็ก 8 ริ้วชั้นล่างนอกซุปเปอร์ ราคา 150 บาทถ้าจำไม่ผิดแต่ไม่เกิน 200 ครับ

8. 10 SEC.

10 SEC. New Member Member

577
    26
    0
    ลองใช้ rain X เคลือบกระจก ช่วยลดอาการฝืดของใบปัด และลดการเกาะตัวของน้ำได้มาก

ขับสบาย น้ำจะวิ่งออกตลอด

9. tonpai

tonpai New Member Member

277
    37
    0
    ลองใช้พวกน้ำยาเคลือบกระจก ดูครับ มีหลายยี่ห้อ หลายราคา

ส่วนตัวใช้ของ Glaco อยูุ่ครับ โอเคดี

10. flukoda

flukoda New Member Member

391
    28
    0
    ลองใช้น้ำยาเคลือบกระจกดูครับน่าจะดีขึ้น

11. itkuji

itkuji New Member Member

267
    40
    0
    ใช้น้ำเปล่า สะอาด อย่างน้ำดื่มขวดที่เอาไว้กินคับ
    สะอาดดี เคยผสมน้ำยาล้างจานแล้ว ลื่นจริง แต่ชอบทิ้งคราบ
    น้ำยาเช็ดกระจก ก็ชอบมีคราบ
    ส่วนยางปัดกระจก ผมใช้ของอะไรไม่รู้ จำไม่ได้ ร้อยกว่าบาท
    ก็ไม่เห็นมีเสียงนะคับ เงียบดี ของศูนย์แพงเกิ๊น แค่ยางไม่รวมก้าน
    อันละ 400 กว่าบาท

12. novelty

novelty New Member Member

149
    2
    0
    ผมใช้ amway เคลือบสีรถ ไปเคลือบกระจกก็ใช้ดีนะครับ

13. Thepop22

Thepop22 Member Member

325
    5
    18
    น้ำมันหมูสิครับ ลื่นดี แต่หน้าหนาวจะเป็นไข
    ล้อเล่นน่ะครับ ผมใช้น้ำเปล่าอย่างเดียว ไม่ผสมสารหล่อลื่น

14. aof_za100

aof_za100 New Member Member

275
    2
    0
    ใช้น้ำเปล่า ครับ

15. #joe.#

#joe.# Member Member

219
    21
    18
    รถผมไม่ได้ผสมครับแต่เข้าปั๊มเติมน้ำมันบอกเด็กปั๊มเช็ดให้ครับ:D

16. x1542

x1542 New Member Moderator

1,252
    156
    0
    แจ่มครับ ทำแบบนี้เหมือนกันประหยัดตังค์ดีครับ :D

17. เติมทีละ 200 ทั้งเติมลมยาง เช็ดกระจก ขี้ เยี่ยว ดูดบุหรี่ ล้างหน้า เอาซะเด็กปั๊มอายเลยนะ

18. คุณขนุน

คุณขนุน New Member Member

569
    27
    0
    ขอแนะนำแชมพูครับ เคยอ่านเจอในหนังสือ
    ผสมใส่นิดเดียว

19. WITSANOWA

953
    23
    0
    ไม่ไหวแล้ว เอาไม่อยู่ วันนี้ไปเปลี่ยนของ ศูนย์ 400 นิดๆ เงียบ
    สบายใจ ไม่ต้องเติมสารปรุงแต่ง น้ำเปล่า เพียว ๆ ดีกว่า ไม่ต้องมานั่ง
    เติม อะไร ละ เมื่อก่อน 10 ปีที่แล้วก็น้ำเป...ล่า

ช่างบอกว่า มันใหญ่กว่า ของศุนย์ นิดนึง คับติว ไปหมด ยางปัด
    ก็ใหญ่กว่านิด นึง ปัดแล้วล้น ตุปัด ตุเป๋ รำคาญ ครับ

เลยถอดเปลี่ยน ซะ ค่าแรงฟรี ที่ฮอนด้าดาวคะนอง แต่ที่สาธรมัน
    จะคิด ค่าแรง........ไม่เข้าไปใช้บริการมันซะเลย

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้