เล่าให้ฟังกับ Racing School

การสนทนาใน 'Evolution Thailand' เริ่มโดย p.chang, 13 พฤษภาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. p.chang

p.chang New Member VIP

542
    6
    0
    พอดีได้มีโอกาสได้ไปสัมผัสกับ Singha Racing School เมือเดือนก่อนที่พีระครับ เค้าจัดสามวัน วันแรกสอนทฤษฏี ซึ่งผมติดภารกิจเข้าไม่ได้ครับ แต่พอวันที่สองเค้าก็มี briefing ให้อีกทีครับ เริ่มด้วยการขับสลาลมที่ความเร็วหกสิบ แปดสิบ และหนึ่งร้อย ต่อด้วยการเบรคที่ความเร็วเก้าสิบถึงร้อย โดยให้รถหยุดด้วยระยะทางที่น้อยที่สุด อันนี้ดีครับเราจะได้รู้น้ำหนักเบรคของรถคันนั้นๆ น้ำหนักที่ดีที่สุดคือเบรคให้ล้อเกือบล้อคแล้วปล่อยทันที ถ้าล้อคแล้วจะคุมรถไม่ได้ครับ อีกอย่างคือจะทำให้ยางเกิด Flat spot (อาการยางไม่กลม) ยางจะเสียทันทีครับ อันนี้พี่โอรู้ดีครับ เพราะเคยเกิดกับตัวเองด้วยความซน ผมก็เคยเจอครับ ซนเหมือนกัน ทิ้งได้เลยครับ ต่อมาคือขับตาม line ของ instructor วันนั้น มี คุณจ้ำ คุณดอน คุณแบงค์ คุณโบว์ คุณปรีดา คุณต้อดมาแจม แล้วก็ Jack ครับ ไปเป็น instructor ให้ครับ ทางทีมงานจะตั้ง ไพลอน การบังคับ line เอเพ็ก จุดเบรคไว้ให้ครับ ปลอดภัยมากเพราะขับตาม pace car รถที่ใช้ก็เป็นรถ Jazz One Make Race ซึ่งก็คือรถแข่งนั่นแหละครับ ให้ขับครั้งละสิบรอบ หลายๆรอบ วันนั้นขับไปห้าสิบรอบได้มั้งครับ โดยทาง รถนำก็จะเร่งความเร็วขึ้นเรื่อยๆครับ พอตอนเย็นก็จะปล่อยให้ออกไปวิ่งกันเอง แหม๋ อัดอั้นซะขนาดนั้น มันส์ซิครับควาวนี้ ซัดอย่างเดียว เราก็ว่าเราก็ไม่ธรรมดาแล้วนะครับ แต่เวลาที่ออกมาไม่ดีเลยครับ แปลกจริงๆ อืม ทางทีมงานเค้าจับเวลาให้ทุกรอบนะครับ พอวันที่สองนี่เค้าจะให้ออกไปซัดเต็มๆทีละคนคนละยี่สิบนาที ที่รถจะมีอุปกรณ์ Motec สุดทันสมัยติดตังไว้เพื่อจับอาการรถและอาการคนขับ ครับ อันนี้ดีสุด ขับเสร็จ ทาง คุณดอน Motec ก็จะเรียกไปพบทีละคนครับ เค้าจะดูด Data Log ออกมาแล้ววิเคราะห์ให้เราฟังว่าเราขับรถเป็นอยางไร เมือเทียบกับคุณ จ้ำ (ใช้ Data Log) ของคุณจ้ำเป็นตัวหลักครับเพราะเค้าสามารถเค้นขีดความสามารถของรถได้ออกมา 100% ครั้งแรกก็ขับได้เท่าเมื่อวาน คุณดอนบอกว่า ให้แก้คันเร่งและเกียร์ สุดทางตรงและ แก้เกียร์ที่ 100R อืม รอบสองออกไปดีขึ้นครับ หายไปสองวิทันที ไม่น่าเชื่อใช่มั้ยละครับ ถ้าคุณเป็นนักแข่ง อย่าว่าแต่สองวิเลยครับ 0.10 วินาทีคุณยังหาไม่เจอเลย อันนี้ดีมากๆเลยครับ แล้วรถที่ใช้นั้นเป็นรถที่ไม่มีกำลังมาก ต้องการความเนียนในการเข้าโค้ง ถ้าคุณพลาดนิดเดียวเช่น เบรคเร็ว เบรคลึกเกินนั้น จะมีผลกับเวลาต่อรอบของคุณทันทีเลยครับ

ผมเล่าประสบการณ์ให้ฟังเฉยๆนะครับ ไม่ได้โฆษณาอะไรให้ใคร แต่ที่ผมสัมผัสนั้น ผมก็แชร์ให้ฟังครับ เป็นช่วงนี้กระแสการแข่งรถทางเรียบกำลังมาแรงครับ

คอร์สนี้เหมาะอย่างยิ่งสำหรับคนที่อยากเริ่มอยากมาสัมผัสการแข่งขันรถยนต์ทางเรียบแบบจริงจังครับ ปลอดภัยแน่นอนครับ ใครสนใจก็ติดต่อดูนะครับ

2. KONGKUB

KONGKUB Active Member Moderator

2,256
    14
    38
    พี่ช้างไปเรียนมาไม่บอกกันเลย
    อยากนี้ช่วยชี้แนะผมด้วยนะครับ

3. พัทยา@MRC#012

พัทยา@MRC#012 New Member Moderator

5,024
    19
    0
    ราคาค่าตัวแล้ว
    ต้องรอ VNS เป็นสปอร์เซอร์จัดให้น้องๆซัก คอร์ส อิอิ

4. polototo

polototo New Member Member

761
    5
    0
    ยอากไปมั่งอ่ะ แต่แพงจัง หุหุ

5. GT4

GT4 New Member Member

1,019
    19
    0
    น่าเรียนแต่ค่าเรียนไปอาบน้ำดีก่า 555

6. kittio

kittio New Member Member

750
    8
    0
    ไปเรียนไม่มีบอก ไม่มีชวนเลย

งั้นเพื่อนก็เอาที่เรียนมาสอนน้องๆ ต่อด้วยละกัน

7. toku

toku New Member Member

1,101
    4
    0

จัดไปครับจารย์ช้างงงงงงงงงงง

8. Fluid

Fluid New Member VIP

1,214
    57
    0
    นั่นซิเอามาสอนเลยคุณช้าว ดีกว่าแห้วกันแบบนี้ ราคาคอร์สไม่ไหวอ่ะ

9. p.chang

p.chang New Member VIP

542
    6
    0
    ถามว่าแพงไหม มันไม่แพงนะครับ พูดถึงรถแข่งแล้ว ถ้าเราเอารถไปเอง ไหนจะค่าไสลด์ ค่าเซอร์วิส ค่าสนาม etc. อันนี้เคาจัดให้หมด ค่อนข้างคุ้มค่าครับ สำหรับมือใหม่

10. kukjung_4654

kukjung_4654 New Member Moderator

1,243
    10
    0
    เท่าไหร่อ่ะคับพี่ช้าง ค่าเรียน

11. มีนกร36

มีนกร36 New Member Member

15
    0
    0
    อยากทราบราคาค่าเรียนด้วยอ่ะครับ ขอบคุณครับ

12. พัทยา@MRC#012

พัทยา@MRC#012 New Member Moderator

5,024
    19
    0
    คอร์ส 3 วัน
    28,000 บาท ครับ

13. toku

1,101
    4
    0
    หืมมมมมมมมมม ราคานี้..... หืมมมมมมมมม

14. KONGKUB

KONGKUB Active Member Moderator

2,256
    14
    38
    ระดับเสี่ยต๊อกสบายๆอยุ่แล้วววววว

15. -DeW-(RR)

-DeW-(RR) Active Member Moderator VIP

1,492
    21
    38
    จิ๊บๆ น่าพี่ต๊อก ให้การ ศึกษา น้องยังเยอะกว่าเลย

16. toku

1,101
    4
    0
    ถ้าเถียงเด๋วยาว ......รับสารภาพ ลดโทษกึ่งนึงมั้ย

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้