ขอถามไว้เผื่ออนาคตหน่อยคับ

การสนทนาใน 'Sigma Club' เริ่มโดย MinGkaJ, 14 พฤษภาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. MinGkaJ

MinGkaJ New Member Member

89
    1
    0
    1.บล็อกของซิกม่านี่ถ้าจะลงเครื่องใหม่แบบหัวฉีด สามารถลงอะไรได้มั่งคับ
    ถามกว้างไปมั้ยอ่ะ ส่วนใหญ่เค้าลงอารัยกันอ่ะคับ

2.แล้วถ้าผมจะขับแบบชีวิตประจำวันไม่ต้องถึงขนาดแรงอะไรมากมายเพราะมันกินน้ำมันอ่ะ แต่ก้อขอดูแล้วโอเคนิดนึง มีเครื่องตัวไหนเหมาะมั่งคับ

3.ใช้งบประมานเท่าไหร่

คือใจจิงอยากจะยกเครื่องใหม่ ตอนนี้มันเปน4g52 รู้สึกว่าไม่สมบูร มันเก่า ร้อน และกินน้ำมันมากเรยทีเดียว น่าจะ5-6โล/ลิตได้ มันเปนเครื่อง2000 แต่ขับแล้วรู้สึกมันวิ่งได้ไม่เท่าไหร่เองอ่ะคับ100นิดๆก้ออื้ออแล้ว แต่พอดีเพิ่งมาเล่นรถรุ่นนี้เรยไม่มีความรู้อะไรเท่าไหร่ จึงอยากจะศึกษาข้อมูลไปเรื่อยๆๆก่อน แบบว่าไม่รีบ

หรือว่าเครื่องตัวนี้มันดีอยู่แล้ว แต่ต้องเอาไปทำอะไรเพิ่มก้อขอคำแนะนำด้วยนะคับ

2. buric

buric New Member Member

117
    2
    0
    อยากรู้เหมือนกันคับ รอคำตอบนะคับ เคยช่างใหญ่ พระราม 2

เค้าบอกวาง เครื่อง 4G ชนเกียร์เดิมได้ จิงป่าวคับ อยากเปลี่ยนเหมือนกัน

3. yubzaaa

yubzaaa New Member Member

314
    7
    0
    ผมก็คิดอยู่ว่าจะลง ca18det หรือ sr20de sr20det rb20det rb20de eb25de rb25det 1jge 1jgte 2jge 2jgte ใจจิงก็ไม่อยากข้ามสายพัน แต่มันมีตัวเลือกเยอะ เครื่องตรงรุ่นก็ไม่แน่เหมือนกัน แนะนำได้เท่านี้อ่าคับ

เป็นไปได้ที่สุดคือ ca18det

---------- เพิ่มกระทู้เมื่อ 22:20:45 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 22:20:28 ----------

ผมก็คิดอยู่ว่าจะลง ca18det หรือ sr20de sr20det rb20det rb20de eb25de rb25det 1jge 1jgte 2jge 2jgte ใจจิงก็ไม่อยากข้ามสายพัน แต่มันมีตัวเลือกเยอะ เครื่องตรงรุ่นก็ไม่แน่เหมือนกัน แนะนำได้เท่านี้อ่าคับ

เป็นไปได้ที่สุดคือ ca18det

4. prover24

prover24 New Member Member

132
    0
    0
    ผมขอตอบเท่าที่ผมรู้นะ ขอพี่คนแรกก่อนเลยนะ เครื่องที่ซิ๊กม่าว่างได้โดยที่ไม่ต้องแปลงมากก้อคือเครื่อง สี่สูบอะคับ ก้อต้องอยู่ที่พี่ว่าใช้งานในรูปแบบไหน ถ้าใช้งานทุกวันก้อแบบ NA ถ้าอยากแรง ก้อ Turbo คับ แต่เครื่องที่ไม่เก่าเกินไปก้อเป็น SR20DE หรือ SR20DET แต่ตอนนี้ผมกำลังว่าง 4age อยู่คับ ก้อไม่รู้ว่าจะวิ่งดีหรือป่าวแต่คิดว่าคงกินน้ำมันน้อยกว่า Sr แน่นอน ของเล่นแบบ Na ก้อเยอะนะคับแต่เครื่องมันเเก่ไปนิด แต่ทนแน่นอนคับ แต่ถ้าเป็น Sr20 DE อยากให้พี่ใช้ตัวฝาเงินหลังหักเพราะมันอยู่ใน S14-S15 มันจะใหม่หน่อย แล้วสามารถเติ่มแก๊ซโซฮอล95 ด้วยคับ จะถามถึงว่าแรงไหมผมว่าพอได้นะ เมื่อก่อนผมว่างใน E30 เกียร์ Auto ก้อแดก ซีวิค New Dimantion อะคับ แล้วคิดว่าอยู่ในซิ๊กม่าคงวิ่งดีก่า เพราะรถรุ่นนี้เบากว่า E30 เยอะเลย ราคาเครื่องที่ผมเคยซื้อก้อประมาณ สองหมื่นกว่าบาทอะนะคับ ค่าว่างก้อไม่น่าเกินหมื่นกว่าบาท อยากให้เปลี่ยนเฟืองท้ายด้วยนะคับเอาแบบเป็นดิสนะคับได้เบรคอยู่ เฟืองท้ายก้อใส่พวก เซสดิค แบบรุ่นเปิดหน้าก้อได้ ถูกหน่อยประมาณ8000-9000บาท ผมว่าจบแน่นอน ถ้าจะหนีไปว่างเจก้อคงเหนือยหน่อยนะ เพราะซุมเกียร์ซิ๊กม่ามันเล็ก ต้องผ่าซุมเกียร์ มันจะเสียรถ ตอบเท่าที่พอรู้นะ

5. prover24

132
    0
    0
    ขอตอบพี่คนที่สองนะ เท่าที่ผมศึกษาหรือสอบถามช่างมานะคับ 4G63 จะแปลงเป็นขับหลัง สามารถ ชนเกียร์ ซีรีอูส และ เกียร์ 4D56 เกียร์มันจะคล้ายกันอะคับ งบบานปลายนะขอบอก ไหนต้องแปลงท่อไอดีอีก ถ้าพี่อยากแรง SR20 DET ดีก่าจบกว่ากันเยอะของเล่นก้อเยอะกว่า แต่เอสอาร์มันห้ามน้ำมันขาดนะ ไม่งั่นลูกจะแตก และเวลากดรอบสูงวาว์ลมันจะมีปัญหาต้องใส่ตัวล๊อก ที่เป็นของแต่งอะคับ มันก้อมีขอเสียตรงนี้ละ แต่ถ้าสนใจเกียร์ 4D56 บอกนะที่บ้านมี รอเพื่อนมาเอาแต่เงียบไปพี่ลองติดต่อมาแล้วกันคับ

6. MinGkaJ

89
    1
    0
    ขอบคุงทุกความเหนคับ แท๊งกิ้วหลายๆ วันนี้ลองโทรไปแย๊บๆกับช่าง เค้าก้อแนะนำ sr กับ 3s แต่ไม่รู้srตัวไหนนะคับ เค้าบอกเตรียมไว้ได้เรย3-4หมื่นจบครับ เค้าบอกอย่างมากก้อเพิ่มแค่ปั้มติ๊กกับพวกเดินท่อจากเครื่อง เพราะพวกคอมแอร์อะไรต่างๆนานามันรวมกับค่าเครื่องอยู่เเล้วแบบมาทั้งยวง 3-4หมื่นไม่เกินแน่นอน เท่าที่คุยกะช่างเค้าบอกมานะครับ ช่างนี้ก้อเก็บหอมรอมริบกันไป อิอิ

7. prover24

132
    0
    0
    ถ้าเป็นเครื่องไม่โบก้อประมาณนั้นอะคับ

8. buric

117
    2
    0
    แต๊งกิ้วคับ น้องกอล์ฟ

ราคานี้รวมเกียร์แล้วใช่มั้ยคับ

9. MinGkaJ

89
    1
    0
    คับ ผมก้อถามเค้าเหมือนกัน เรื่องพวกแท่นเครื่องอหรืออะไรอื่นๆมันต้องทำอะไรแปลงอะไรมั้ยแล้วอะไรยังไง เค้าบอกราคานี้ทุกอย่างจบจนรถวิ่งได้เรยครับ แสดงว่าน่าจะรวมด้วยครับ

10. buric

117
    2
    0
    ฮู่แถวไหนอ่ะคับ ทำแล้วเปนไง บอกด้วยนะคับ

ใจชอบ sr คับ

11. MinGkaJ

89
    1
    0
    อยู่แถวท่าพระ เปนอู่ประจำเวลาซ่อมรถที่บ้านอ่ะคับ แต่ยังไม่เคยวางเครื่องที่อู่นี้เรย

ผมยังไม่ทำครับ ถามเปนข้อมูลเผื่ออนาคตเฉยๆครับ ^.^

12. prover24

132
    0
    0
    อยู่ท่าพระเหรอคับ อยู่ฝั่งธนเหมือนผมเลยอิๆ

13. buric

117
    2
    0
    ท่าพระ ช่วงไหนอ่ะคับ อยู่แถวนั้นเหมือนกัน แต่เจอแต่อู่ที่ไม่ค่อยจะแหล่ม

แนะนำด้วยคับ จะได้เปลี่ยนอู่ เบื่อ...

14. prover24

132
    0
    0
    กำ ผมอยู่แถวเส้นกาญจนา อะคับแถวสาย1 ที่เค้าแข่งรถกันอะคับ ส่วนอู่ไปทำกับรุ่นพี่แถวสามพรานเลยอะคับ พอดีรู้จักกันแล้วแถวนั้นเชียงกงเยอะ ราคาบางทีมันถูกกว่ากรุงเทพเลยทำแถวนั้น

15. MinGkaJ

89
    1
    0
    คับ ผมไม่ได้อยู่ท่าพระครับ ผมอยู่วงเวียนใหญ่-คลองสานครับ แต่ก้อใกล้ๆท่าพระ แต่เวลาทำทำที่อู่ทที่ท่าพระตรงเต้นรถที่ติดกับกรุงธนคอมเพล็กครับ เปนอู่รถประจำที่บ้าน ไม่ใช่อู่แต่งรถนะครับ เค้าซ่อมรถแบบบ้านๆเน้นของเดิมๆของจากเซียงกงหรือไม่ก้อมือ1พวกอะไหล่ต่างๆ ให้ใช้ได้เฉยๆได้ใช่เปนอู่แต่งแรงอะไรครับ ฝีมือ-ราคาก้อโอเชครับ

16. lekee45

lekee45 New Member Member

45
    2
    0
    แวะมาทักทายครับชาวฝั่งธน เจอที่ไหนทักทายกันด้วยนะครับ Zigma121 สีเขียวจ้า

17. buric

117
    2
    0
    ยินดีคับ

โชว์รูปหน่อยนะคับ

อยากชมคับ

18. MinGkaJ

89
    1
    0
    ครับ ความจิงซิกม่าฝั่งธนมองว่ามีเยอะนะครับ แถวบ้านผมคลองสานมีอีกคันสีดำ แถวออฟฟิตผมก้อมีคันสีเขียวๆฟ้าๆ แถวบางบอนก้อมีคันเหนจอดอยู่ แต่ส่วนใหญ่เปนผู้ใหญ่ครับสภาพเดิมๆ แต่เวลาเหนที่ไลแอบอิจฉาทุกทีรถเดิมๆแต่ของแบบครบๆเรยย ต้นเดือนหน้าผมอาจจะแวะไปดอนตูม หรือนครชัยศรีซะหน่อยจะไปดูพวกที่ครอบตรงไฟอ่ะคับ ของผมมันหายไป3อัน

19. buric

117
    2
    0

ลองหาในนี้ดูนะคับ

แย่งกะน้องตั้มเอาเอง 555++

http://www.thaiscooter.com/forums/showthread.php?t=297322

ถามเรื่องลิ้นหน้าหน่อยนะคับ ทำที่ไหนอ่ะ เท่าไหร่หรอ ว่าจะทำมั่งเนี่ย

20. MinGkaJ

89
    1
    0
    ผมทำมา35ครับ ที่กู๊ดฟิว ถามจะปั้นหางหลังแบบตามรูปเค้าบอก 3ถ้วน

แต่ส่วนตัวคิดว่าร้านนี้แพงอยู่ แต่ผมชอบในฝีมือการคุยของร้าน ความเนียน แพงหน่อยผมก้อเรยโอเคครับ แลกกับความพอใจ

21. MinGkaJ

89
    1
    0
    ใครรู้บ้าง ถ้าจะเขียนล้อให้เปนตัวหนังสือใช้อะไรมาเขียนได้มั่งคับ

เคยอ่านเจออยู่กะทู้นึง เวปไหนไม่รู้ แต่ตอนนี้หาไม่เจอแล้วอ่ะเค้าเคยบอกไว้ -*-

22. TUMKUNG_naraka

TUMKUNG_naraka New Member Member

2,916
    182
    0
    มีปากกาเขียนเฉพาะเห็นเค้าว่าออโต้เเบ็คมีขาย :)

Sigma ขายไปเเล้วทั้งคัน 19,000

รูปไม่ขึ้นอะคับ

23. buric

117
    2
    0
    ไม ขายถูกจังนิ

24. TUMKUNG_naraka

TUMKUNG_naraka New Member Member

2,916
    182
    0
    มันไม่มีเครื่อง :D

25. buric

117
    2
    0
    I see ...

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้