วิธีการซักภายในหมวกกันน็อค(แบบประหยัด)

การสนทนาใน 'Karting' เริ่มโดย gai08, 30 มกราคม 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. gai08

gai08 New Member Member

1,213
    4
    0
    เริ่มจาก เอาหมวกกันน็อคที่คุณรักจับลง...อ่าง หรือ กะละมัง (ภาชนะอะไรก็ได้ที่ไม่ทำให้หมวกคุณถลอก)
    เตรียม แขมพู(ยี่ห้ออะไรก็ได้ หรือ สบู่ เอาใว้...เริ่มเลยนะ

ขั้นที่ 1 . เอาหมวกลง ภาชนะที่เตรียมใว้
    2. วางหมวกเอาด้านบนลงนะครับ เปิดกระจกออกนะครับ
    3. เปิดน้ำเบาๆ ลงไปเลย โดยเอามือกดๆบริเวณฟองน้ำด้านใน ให้ทั่ว
    4.ทิ้งน้ำออกจากภาชนะ ( สังเกตุน้ำ เปลี่ยนสีแน่ๆ)
    5.เริ่มเอาแชมพูใส่ที่มือ(ไม่ต้องมาก) แล้วป้ายให้ทั่วๆ
    6.มือลูบไปทั่วๆแล้วกดๆไปไม่ต้องใช้แรงมาก
    7.เปิดน้ำล้างให้ทั่ว(เอาฟองออก)โดยที่ยังคงเอาด้านบนของหมวกวางอยู่
    8.ล้างไปเรื่อยๆจนฟองหมด
    9.กดบริเวณฟองน้ำทั่วๆให้น้ำออกให้หมด(ไหลออกรูระบายลม)
    10.หลังจากนั้นให้คว่ำหมวก(อยู่ในทรงปกติเปิดกระจกออก)
    ขั้นที่ 2 ( ทำให้แห้ง )
    1. วางหมวกคว่ำลงตากแดด ทั้งวัน เช็คดูว่า มีชื้นตรงไหนบ้าง
    2. ใช้ลมเป่าช่วย ในบริเวณที่ชื้นๆ ในวันต่อมา

เท่านี้ก็เรียบร้อยแล้วครับ....รักษาความสะอาดภายใน สำหรับหมวก ราคาแพงที่คุณรัก

ปล. ทำการซักโดยวิธีนี้ประหยัดมาก แต่อย่าลืม อย่ารุนแรงนะครับ ไม่ต้องใช้แปรง เราต้องการแค่กลิ่นอับๆ ออกจากหมวก สำหรับ ARAI , GP3 ,GP5, SK5 ทุกรุ่น ส่วนหมวกราคาแพงอื่นๆก็ทำได้ครับ ไม่ต้องกลัว ถ้าไม่รุนแรง

หมายเหตุ โปรดเช็คสภาพฟองน้ำและผ้าที่หุ้มก่อน ว่าอยู่ในสภาพที่ดี คือไม่ยุ่ย ผ้าหุ้มไม่ขาด ถึงจะซักได้นะครับ ถ้ายุ่ยๆก็หมดกันครับ เตรียมเสียเงินทำภายในใหม่ครับ ปรึกษา ร้าน PADDOCK ครับ ประมาณ
    4000 บาท ส่วนถ้าต้องการน้ำยาล้างภายในหมวกของ SPARCO ก็ประมาณ พันกว่าๆครับ

วิธีรักษา
    เมื่อใช้งานแล้วอย่าลืมตากแดดทุกครั้ง ล้างภายนอกให้เป็นประจำ หมวกที่คุณรักก็จะอยู่กับคุณนานและน่าใส่ครับ..เหมะสมกับราคาที่คุณซื้อมา.....

2. Bank blue coupe

Bank blue coupe New Member Member

758
    3
    0
    ขอบคุณครับ ได้รับความรู้อีกหนึ่งด้าน....เป็นประโยชน์มากๆเลย

3. Toey_PRC

Toey_PRC New Member Member

699
    1
    0
    :)
    ขอบคุณมากครับพี่ แต่หมวกผมภายนอก ไม่ค่อยสวยเลย(ไม่ขยันเช็ด)
    ส่วนภายใน ผมรักษาที่หัวผมให้สะอาดง่ายกว่า555+

4. ตี๋น้อย

ตี๋น้อย New Member Member

287
    0
    0
    พี่ไก่ โดนน้ำแล้วข้างในมันจะไม่ ฟีบๆไปหรอคับ อยากลองแต่ยังไม่กล้าไปเอาหมวกไอ้เหน่งมาลองก่อนดีกว่า

5. a_mon01

a_mon01 New Member Member

481
    1
    0
    ผมก็อยากลองแต่ ไม่กล้าเหมือนกัน อืม นึกออกละ หมวกompลองก่อนเลยละกัน

6. gai08

1,213
    4
    0
    ลองแล้วครับ..Arai GP 3 และ GP 5 เรียบร้อยดีครับ ไม่มีอาการอะไรนะครับ อาจเป็นเพราะ สภาพยังดีอยู่ (หมวกพี่ปั้นทั้ง 2 ใบครับ) พรุ่งนี้จะลองอีกใบ พร้อมถ่ายรูปให้ดูทีละขั้นตอน...
    ปล.ต้องขอขอบคุณ ต้อ และ เล็ก มากที่ยืนยันว่าไม่มีปัญหา เพราะเค้าซักประจำ .....เลยนำมาโพสเผื่อมีประโยชน์สำหรับหลายๆท่านที่อยากรักษาหมวกที่ท่านรัก ...อยู่ในขั้นตอนที่ล้าง...เบาๆในการลูบไล้.....ล้างให้สะอาด..แดดดีๆ ครึ่งวัน แล้วที่เหลือก็ตาก ลม หรือ เป่าลม (การตากแดดมากๆก็ไม่ดีครับ)

7. AQDONUT

AQDONUT New Member VIP

677
    11
    0
    ขอบคุณมากคราบบบ จาได้เอาไว้ซักมั่ง อิ อิ

8. Bob_powerslide

Bob_powerslide New Member Member

167
    0
    0
    ผมไม่ซัก เดี๋ยวมันไม่ขลังครับ หมวกนักแข่งต้องมีกลิ่นประจำตัวเล็กน้อย

ป.ล. ข้อมูลนี้ผมได้มาจากนักแข่งผู้ยิ่งใหญ่มาครับ

9. gai08

1,213
    4
    0
    มาดูรูปประกอบกันดีกว่า...ล้างโดยน้ำธรรมดา ไม่ต้องน้ำร้อน..!!!

10. gai08

1,213
    4
    0
    ตามขั้นตอน กดเบาๆที่ฟองน้ำ.....ใส่แชมพูลงไป ลูบให้ทั่วๆบริเวณ...ล้างฟองออก..ก็ตากแดด....

11. ตี๋น้อย

ตี๋น้อย New Member Member

287
    0
    0
    ถ้าไม่ใช่หมวกลายธงชาติไทยใบนี้ผมแซวไปแล้ว แต่ใบนี้มิกล้า

12. ccat

ccat New Member Member

155
    0
    0
    ของผมหลังจากใช้เสร็จแล้วพอกลับถึงบ้านก็รีบวางครอบลงบนเครื่องฟอกอากาศเลย
    ให้ลมมันเป่าเป่าไปเรื่อยเรื่อยจนแห้งครับ ถ้าปล่อยทิ้งไว้ถึงเช้ารับรองเหม็นแน่แน่
    แต่ถ้าบ้านใครมีเครื่องฟอกโอโซนก็ยิ่งดีใหญ่เลย เอาลมโอโซนเป่าเข้าไปในหมวกเลยครับ
    รับรองกลิ่นทุเลาแน่แน่ :cool: :cool:

13. WF_Kitti

WF_Kitti Active Member Member

1,695
    3
    38
    ของผมถ้าเป็น Index ทำสีที่เอาไว้ขับ 4 จังหวะ ผมซักแบบซักผ้าเลยครับ + น้ำยาปรับผ้านุ่ม
    พังไม่เสียดาย

แต่ถ้าเป็นใบ Shark กับ SK-5 ผมเอาไว้ขับ 2 จังหวะอย่างเดียว แต่ ใส่โม่งตลอดครับ ใช้เสร็จคำความสะอาดทุกครั้ง ลงน้ำมันล้างคราบ และ เอาผ้าชุบน้ำหมาดๆ เช็ด แล้วพัดลมเป่าครับ ไม่มีกลิ่นครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้