ต้องการทราบว่า จะทำช่วงล่างR11ไหม่หมดต้องใช้งบเท่าไหร่ครับ

การสนทนาใน 'Primera & Presea Club' เริ่มโดย Manee B., 20 พฤษภาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Manee B.

Manee B. New Member Member

271
    0
    0
    คือว่าต้องการจะทราบว่าหากจะทำการปรับปรุงเปลี่ยนช่วงล่างไหม่ของ R11 จะต้องใช้งบประมาณเท่าไหร่ และมีอู่ที่แนะนำบ้างไหม คือผมอยู่ที่จังหวัดนนทบุรีครับ

2. jeff03

jeff03 New Member Member

610
    1
    0
    มันเป็น อะไรหละครับ ถ้าทำทุกอย่างก็เยอะหละ :sad:

3. pOR...

pOR... New Member Member

836
    2
    0
    เริ่มเลยนะพี่ เริ่มเลยรถเป็นอะไร อาการยังไง ไปร้านช่วงล่างเลย ยกรถขึ้นเช็ดเลยครับว่าเป็นอะไร มีอะไรเสียบ้าง โช้ค ต้องเปลี่ยนมั้ย จิปาถะ ครับ แล้วพวกยางบูทปีกนกอะไรแบบนี้พี่จะใช้ของเทียม แท้ ราคาก็ไม่เท่ากันนะครับ แต่พวกยางทั้งหลายเปลี่ยนใหม่ไปเลยครับ ถ้าขาดหมดแล้วนะ โช้ค ถ้าต้องเปลี่ยนก็มาเริ่มต่อที่ว่าเอาของคุณภาพยังไง ถามตัวเองก่อนว่าต้องการ แบบไหน มีหลายราคา เยอะแยะ ครับพี่
    ตอนที่ผมทำมานะโช้ค+สปริงใหม่ ช่วงล่างเปลี่ยนใหม่หมดเลยพวกยางต่างๆ โดนไปประมาณ 3 กลางๆ ต้องเช็คก่อนพี่ว่ารถเป็นอะไรบ้าง จะได้ทำถูกจุด ถ้าเปลื่ยนหมดราคา แรง แน่ๆครับ :D:D:D:D

4. RISA

RISA New Member Member

247
    0
    0
    ปรึกษาน้องปอได้เลยจ้า น้องเค้าโดนมาเยอะๆๆๆๆๆ เอ้ย ทำมาเยอะ :)

5. Manee B.

271
    0
    0
    ขอบคุณนะครับ คือว่า อาการของมันก็คือ เวลาขับไปความเร็วประมาณสัก 60 ขึ้นไปจะมีเสียงดังวี้ ตลอดเลย และก็มีเสียงดังโว๊วๆ ตลอดเช่นกัน เพียงแต่ว่ายังไม่ถึงกับดังมาก แต่ก็อดสงสัยไม่ได้ มันจะเกี่ยวกับอะไรบ้างครับ เช่น ลูกปืนล้อ ยาง แต่ที่สังเกตุแล้วไม่น่าจะเกี่ยวกับสายพาน (หรือเปล่า) ตอนแรกก็คิดว่าเป็นเสียงยางหรือเปล่าไม่แน่ใจ และมีความรู้สึกว่าบางครั้งเวลาขึ้นลูกระนาดหรือตกหลุม รถจะแข็งๆยังงัยไม่รู้ เพราะว่าตั้งแต่ใช้รถคันนี้มา7-8 เดือนแล้วไม่รู้มาก่อนครับว่าเจ้าของเดิมเคยเปลี่ยนโช๊คมาบ้างหรือเปล่า ใจจริงแล้วผมเองก็อยากจะไปร่วมงานมิตติ้งสักครั้ง เพื่อจะได้ปรึกษาเพื่อนๆที่มีความรู้ทั้งหลาย แต่จนแล้วจนรอด ผมก็ยังไม่มีโอกาสได้ไปสักครั้ง ครั้งหน้าไม่รู้จะได้ไปอีกไหม เพราะช่วง 16-24 มิ.ย. 52 นี้ จะต้องเดินทางไปราชการที่เลย และเพชรบูรณ์ อีก มิตติ้งครั้งหน้าไม่รู้จะอยู่ช่วงไหนอีก
    และก็ยังไม่เคยเช็คพวกลูกยางต่างๆ เลยครับ
    ขอความรู้ การวิเคราะห์และคำแนะนำด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

6. Diamond0722

Diamond0722 New Member Member

806
    2
    0

ต้องลองเช็คดูทีละอย่างแบบปอว่าอ่ะท่าน...เหมาหมดคงไม่ไหว...
    เท่าที่เล่าอาการมานี่...ผู้ต้องสงสัยน่าจะสองอย่างแระ...ลูกปืน...กะโช๊ค...
    ดูอาการก่อนก็ได้ท่าน...ถ้าโช๊คเสีย...เวลาวิ่งมันก็จะเพี้ยน ๆ หน่อย...
    ลองเอามือเข้าคลำ ๆ ดูที่โช๊ค...ถ้ารั่วรึแตก..ก็จะมีน้ำมันเยิ้มเลยล่ะ...
    เวลาเบรคแรง ๆ ก็อาจจะมีอาการเป๋ซ้ายเป๋ขวา...รึหัวทิ่มหัวตำ...
    รึถ้าตกหลุมแรง ๆ ก็จะกระเด้งแบบไม่เป็นทิศเป็นทางอ่ะท่าน...
    ถ้าลูกปืนล้อมันก็จะมีเสียงหอนมั่งเสียงก็อก ๆ แก็ก ๆ มั่ง...
    แบบที่ท่านกำลังสงสัยอยู่นั่นแหละ...แต่อันนี้ยังไงก็ต้องถอดดู...
    ถ้าถอดมาแล้วไม่เสีย...ก็อัดจารบีเข้าไปใหม่...ก็ใช้ได้ต่อ...
    ส่วนพวงลูกยาง..พวกบูธกันโคลงอะไรทั้งหลาย...ถ้าไปยกดู...
    แล้วเขย่า...ตัวไหนหลวมตัวไหนแน่นก็รู้ตอนนั้นล่ะ...
    บางทีตัวที่ฉีกขาด...ยกดูก็เห็นเลย...
    ส่วนยางนี่ดูง่าย ๆ เลยท่าน...ดอกหมดรึยัง...
    ดูที่ร่องยางอ่ะจะมีก้อนยางเป็นเส้นอยูในแนวขวางกะร่อง...
    ร้านยางเค้าบอกว่าสะพานยาง...ถ้าดอกยางสึกถึงแนวสะพานยางก็หมดสภาพ...
    ถ้าใช้วิธีแบบลูกทุ่ง...ก็ลองเอาหัวไม้ขีดวางไปในร่องยาง...
    ถ้าดอกสึกถึงหัวไม้ขีด...ก็หมดสภาพ...ใช้ต่อไม่ปลอดภัยแน่...
    หรือจะดูปีที่ผลิตยางก็ได้...ตรงแก้มยางจะมีตัวเลขเรียงกันอยู่สี่ตัว...
    จะนูนรึจะสลักลงไปในเนื้อยางก็แล้วแต่ยี่ห้อ...
    สองตัวแรกคือสัปดาห์ที่ผลิต...สองตัวหลังคือปีที่ผลิต...
    ถ้าคำนวนถึงปีนี้...ได้สี่รึห้าปีก็น่าจะเปลี่ยนอ่ะท่าน...

โอ้ย...เหนื่อย...

7. Manee B.

271
    0
    0

ขอบคุณครับ ถึงกับเหนื่อยเลยหรือ แล้วจะลองเช็คที่ละอย่าง

8. jeff03

jeff03 New Member Member

610
    1
    0
    เห็นมะ ... บอกแล้วว่าเยอะ ,,,
    ต้องหาจุดที่จะทำให้เจอซะก่อนป็นอันดับแรกหละครับ :D:D

9. tOon`

tOon` Well-Known Member Member

2,324
    43
    48
    ปีกนกมิเนียม
    ค้ำล่าง 4 จุด
    โช้คโอลิน
    บุชยูริเทน
    เพลาขับเบิกใหม่
    ลูกปืนล้อเปลี่ยนใหม่
    เบรคบ้านๆสักระดับ Ats หรือ Brembo ขำๆ

ตั่งศูนย์ถ่วงล้อที่ Gc-400 ตรงเรียบด่วน

ผมไม่รู้และว่าต้องทำอะไรอีกมั้งอะพอดีไม่ค่อยมีความรู้เรื่องรถอะครับ ยังไงแนะนำด้วยนะครับ

10. mommamz

mommamz New Member Member

964
    4
    0
    ใช่แล้วครับ เช็คไปทีละอย่าง ค่อยๆ ทำ ทำทีเดียวอวกครับ เปลี่ยนใหม่หมดทุกอย่าง มีถึงครึ่งแสนแน่ๆ อิอิ :D

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้