แก้ปวดหัว ด้วยน้ำ....

การสนทนาใน 'Mazda 323&626 Club' เริ่มโดย Mai_Na, 14 พฤษภาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Mai_Na

Mai_Na New Member Member

188
    4
    0
    ใครที่รู้สึกปวดหัว พักผ่อน หรือทานยาแล้วไม่หาย ทราบหรือไม่ว่าน้ำสามารถช่วยได้ วันนี้ใหม่มีเรื่องนี้มาบอก...

อาการปวดหัวมาก จนไม่สามารถที่จะนอนหลับได้ ลองใช้กระเป๋าน้ำร้อนหรือขวดใส่น้ำร้อน แต่ไม่ควรจะร้อนจนเกินไป ประคบที่บริเวณท้ายทอย แล้วใช้ผ้าเย็นประคบที่หน้าผาก จะช่วยให้อาการทุเลาลงได้ แต่ถ้าเป็น อาการที่เกิดจากกล้ามเนื้ออักเสบหรือเอ็นอักเสบ ให้ใช้กระเป๋าน้ำแข็งประคบตั้งแต่ต้นคอลงมาถึงหัวไหล่ ในวันแรก เพื่อลดอาการอักเสบและใช้กระเป๋าน้ำร้อนประคบในวันต่อ ๆ มา จะช่วยให้คลายปวดได้

ส่วนอาการปวดหัวซึ่งเกิดจากเลือดลมเดินไม่สะดวกรู้สึกมึน ๆ ให้ใช้ วิธีแช่เท้าในน้ำอุ่น โดยเริ่มจากใช้น้ำอุ่นในปริมาณน้อย ๆ แล้วค่อยเพิ่มให้น้ำร้อนขึ้น ๆ จนกระทั่งรู้สึกอุ่นสบาย แช่ไว้ประมาณครึ่งชั่วโมง อาการปวดจะบรรเทาลง หรืออีกวิธีก็คือ นอนคว่ำเอาหมอนรองที่หน้าอก จากนั้นเอาน้ำร้อนประคบที่หลังส่วนบน หรือบริเวณกลางหลังตรงกับแนวกระดูกสันหลัง วิธีนี้จะช่วยให้รู้สึกสบาย

รู้อย่างนี้แล้ว ลองเลิกใช้ยาแล้วหันมาใช้ธรรมชาติช่วยกันดีกว่า.

ขอบคุณเนื้อหาข่าวจากเดลินิวส์

2. Pong+

Pong+ New Member Member

132
    1
    0
    ขอบคุณจ้า
    เจ้าแม่กระทู้

3. ozmozizz

ozmozizz New Member Member

300
    3
    0
    เห็นด้วยครับ :D

4. sumatee99

sumatee99 New Member Member

209
    1
    0
    ขอบคุณเช่นกันครับ

5. noikong _7555

noikong _7555 New Member Member

103
    0
    0
    ขอบคุณครับกับเคล็ดลับดีดีแบบธรรมชาติ

6. ao_323

ao_323 New Member Moderator

1,346
    16
    0
    เจ้าแม่ปั่นกระทู้กลับมาแล้ว 5555

ขอบคุณสำหรับเรื่องดีๆ ที่เอามาบอกกันครับ

---------- เพิ่มกระทู้เมื่อ 09:24:58 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 09:24:57 ----------

เจ้าแม่ปั่นกระทู้กลับมาแล้ว 5555

ขอบคุณสำหรับเรื่องดีๆ ที่เอามาบอกกันครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้