พี่ๆครับช่วยอธิบายเกี่ยวกับปั๊มดีเซลด้วยครับ

การสนทนาใน 'HILUX Club' เริ่มโดย vai, 10 พฤษภาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. vai

vai New Member Member

273
    1
    0
    พี่ๆครับช่วยอธิบายการทำงานของปั๊มดีเซลด้วยครับ
    พอดี ปิดเทอม อาจารย์ให้งานมาทำนะครับ
    ลองหาใน คูเกิลเเล้วก็มีบ้าง เเต่ไม่ค่อยครบนะครับ ถ้าไม่ได้จริงๆก็เข้าร้านหนังสือเเล้วละครับ
    ขอบคุณครับ
    ปั๊มดีเซลมีกี่เเบบ อะไรบ้าง
    เเล้วก็พวกหลักการนิดหน่อยนะครับใครมีก็ช่วยหน่อยนะครับ
    ขอบคุณครับ

2. Hang@HLc

Hang@HLc New Member Member

3,018
    51
    0
    ผมว่าถ้าจะเอาแบบละเอียดเขียนรายงาน

เอากระดาษใบ ปากกาด้าม ไปซีเอ็ดนั่งจดดีกว่าครับ

แต่ถ้าคร่าวๆจะเหลาให้ฟัง

ปั้มเชื้อเพลิงดีเซลแบ่งออกได้ 2 ชนิดใหญ่ๆคับ

1. แบบ Inline จะเป็นแบบที่มีลูกปั้มตามจำนวนสูขเป็นปั้มแบบเก่า

การทำงานก้อจะมีเพลาลูกเบี้ยวเต๊ะลูกสูบขึ้นลง ลูกสูบก้อจะอัดน้ำมันส่งไปยังหัวฉีด

[​IMG] [​IMG]

[​IMG][​IMG]

2. แบบ Distibution Pump VE Pump เขียนถูกป่าวไมรู้จำมะค่อยได้ครับ

การทำงานมันจะมีลูกปั้มเพียงลูกเดียว แล้วจะมีจานลูกเบี้ยวและลูกเบี้ยวเป็นตัวเตะ

ลูกปั้มให้วิ่งขึ้นลงโดยใช้ร่อง Helix ในการควบคุมปริมาณน้ำมัน

พิมพิ์ไม่ไหวและอยากรู้จิงๆ โทรมาแล้วกันครับ 089-527-2640

3. Hmoty

Hmoty New Member Member

417
    28
    0
    ฮั่งดีเชล ร้านอยู่ไหนพี่ เอิ้กๆๆ

4. joe_non@HLc

joe_non@HLc New Member Member

2,833
    38
    0
    นี้แหล่ะ อาจารย์และคนขับรถบ้านผม เก่งที่สูดดดดด

5. GAUSS

GAUSS Well-Known Member Member

4,354
    50
    48
    สนับสนุนการศึกษา
    เกี่ยวหรือเปล่าวไม่รูมีแค่รูป ระบบคอมมอนเรล

6. Hang@HLc

3,018
    51
    0
    ร้านอยู่บนดินครับ :D:D:D

ตลอดอ่ะไม่เคยเลย เด๋วก้อไม่ให้นอนที่บ้านเลย

7. JZ_std.

JZ_std. New Member Member

8,075
    74
    0
    คุณ ฮั่ง โมปั้ม 55555555

8. ST190...Set...bo

ST190...Set...bo New Member Member

2,993
    18
    0
    ควารู้ดีๆๆครับ อัพๆๆๆๆ

9. fiat007

fiat007 New Member Member

949
    5
    0

ความรู้ทั้งนั้นเลย

10. Moo Tiger Raikhing

Moo Tiger Raikhing New Member VIP

12,412
    29
    0
    เจ๊ฮั่ง ดีเซล
    555+

11. นัทหนองแขม

นัทหนองแขม New Member Member

366
    5
    0
    มาหาความรู้ด้วยคน

12. art_overcontrol

art_overcontrol New Member Member

2,181
    3
    0
    ดันไปคับ

13. buscom15

buscom15 New Member Privilege

2,293
    17
    0
    แจ่มเลยครับพี่ฮั่งเอาความรู้มาบอกอีกแล้ว

14. Hang@HLc

3,018
    51
    0
    รู้นะแต่ไม่ชอบทำ แบบบ้านมีเงินอ่ะ

15. vai

vai New Member Member

273
    1
    0
    พี่ไปเอารูปมาจากเว็บไหนหรอครับ
    เเต่ก็ขอบคุณครับ

16. POR-

POR- New Member Member

49
    1
    0
    ขออนุญาตเพิ่มเติมจากพี่ฮัง นะครับ ปัจจุบันมี 4 ชนิดละครับ 3.ปั๊มไฟฟ้า เครื่อง 1KZ และ
    4.ปั๊มคอมมอลเรลครับ หลักการทำงานยาวมากครับ อยู่แถวไหนครับ เรียนที่ไหนหรอครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้