ใช้อะไรขัด สีรถให้เงางาม กันบางครับ ขอสูตรหน่อย

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย โอ โคราช EK, 10 พฤษภาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. โอ โคราช EK

โอ โคราช EK New Member Member

39
    0
    0
    ผมใช้รถสีดำ มันเป็นรอย ผมเลยเอาดินโก้ กะป๋องส้มมาขัดรอย ขัดแล้วรอยหาย แต่ความเงาก็หายไปด้วย
    มันกลายเป็นสีดำหมองๆ ด้านๆ ไม่เงามัน จะแก้ไขยังไงให้กลับมาเหมือนเดิมได้บางครับ (สีทำมาได้ 1 เดือน)

ช่วยแนะนำด้วยครับ

2. Egsport191

Egsport191 New Member Member

97
    22
    0
    ใช้ครีม GANA กระป๋องแดง ใช้ลบรอย หาซื้อได้ตามร้านประดับยนต์ และ LOTUS ครับ กระป๋องละ 50-80 บาท
    หลังจากนั้นก็ใช้ ซิลิโคนเกรซ ของแอมเวย์ เคลือบอีกครั้งครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 11 พฤษภาคม 2009
  3. WITSANOWA

WITSANOWA New Member Member

953
    23
    0
    ลองเข้าไปดู ถาม ตอบ ที่ คลับผมดูไหมครับ www.thaiagclub.com
    ตามด้วย

เลือก หัวข้อ " เครื่องเนียนกันหมดแล้ว ได้เวลาภายนอกต้องเนียนด้วย"

กันเองครับ ลองเข้าไปดูได้ครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 10 พฤษภาคม 2009

4. กาน่า หรือดิงโก้ เป็นยาขัดหยาบครับ ใช้ขัดสีรถเพื่อลบรอย หรือคราบฝังแน่น
    ต้องใช้กับหัวปั่นขนแกะที่รอบสูง ๆ ถ้าเอามือขัดแล็คเกอร์ยิ่งจะหมองกว่าเดิม
    ถ้าไม่ได้ให้อู่สีที่มีความชำนาญขัด ไม่แนะนำ นอกจากจะเอามาลบรอยเล็ก ๆ
    ก็พอได้ แต่พอขัดแล้วต้องลงน้ำยาเคลือบสีทับไปอีกทีเพื่อขัดหน้าแล็คเกอร์ให้
    เรียบ สีถึงจะเงางามครับ

ถ้าอยากให้รถเงา ต้องใช้น้ำยาเคลือบสีเท่านั้น เคลือบหลังจากล้างรถเสร็จ
    แล้วใช้ผ้านุ่ม ๆ สะอาด ๆ เช็คคราบ Wax ออกให้หมด

ถ้าใช้ยาขัดหยาบอย่างกาน่า หรือดิงโก้ แล็คเกอร์จะบางลง และจะเพิ่มรอย
    ขนแมวให้กับตัวรถครับ

5. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48
    ผมใช้น้ำยาของ Amway ครับ เงาทนนาน กระป๋องซีดหมดแล้ว แต่น้ำยายังไม่หมดซักทีเลย

6. neural

neural New Member Member

18
    0
    0
    ซิลิโคนเกรช หรือเปล่าครับ ของดีมีคุณภาพ ผม็ใช้อยู่

7. 10 SEC.

10 SEC. New Member Member

577
    26
    0
    ที่แนะนำเป็นของ Meguiars ครับ

ต้องหมั่นล้าง + เคลือบสี

อย่าทิ้งไว้นาน เพราะคราบไคลต่างๆ มักจะล้างออกได้ไม่หมด

ล้าง แล้ว ลูบดินน้ำมัน เคลือบสี ทุกอาทิตย์ รถใสขึ้นแน่นอน

แต่ร่องรอยขนแมว รอยขีดข่วน ไม่หาย ถ้าต้องการให้หาย

ต้องขัดลบรอย ก่อน แล้วจึงเริ่มตามที่กล่าวมา

ใช้น้ำยาเคลือบสี นะครับ อย่าใช้ยาขัดสี (พวกที่เขียน Polish บนผลิตภัณฑ์)

ขั้นตอนในการ ล้าง ลูบ เคลือบ

1. ล้างสีรถให้สะอาด

.....ฉีดน้ำไล่ฝุ่นออกก่อน แล้วผสม แชมพูล้างรถ กับน้ำ ตีให้เกิดฟอง

.....ใช้ ฟองน้ำล้างรถ ล้างส่วนบนของรถให้เสร็จก่อน แล้วค่อยล้างส่วนล่าง

(ถ้าฟองน้ำเลอะมาก ให้ฉีดน้ำไล่ออกก่อน ก่อนที่จะจุ่มแชมพูในถัง)

2. ลูบดินน้ำมัน ด้วยชุด Smooth Surface Clay Kit

..... เช็ดรถให้แห้ง --> ลง Clay --> ลง Quik Detailer --> ใช้ไมโครไฟเบอร์เช็ด

3. Pre-Wax ด้วย Cleaner Wax ลงให้ทั่วคัน แล้วใช้ไมโครไฟเบอร์เช็ด

4. เคลือบด้วย #21 Synthetic Sealant 2.0 หรือ NXT Tech Wax 2.0 ตามต้องการ

5. การลงน้ำยา ให้ลงบาง ๆ แต่วนไล่ไปให้ทั่ว

รอให้น้ำยาเซ็ทตัว ประมาณ 10-15 นาที (ให้เวลาพักเหนื่อย) แล้วใช้ไมโครไฟเบอร์เช็ด

6. ใช้ Synthetic Spray #135 หรือ Ultimate Quik Detailer ฉีดแล้วใช้ไมโครไฟเบอร์เช็ด

การดูแลรักษาหลังล้าง เช่น รถมีฝุ่นเกาะจากการจอดรถ หรือจอดรถข้ามคืน หรือรอยนิ้วมือ

1. สีรถส่วนบน ใช้ไมโครไฟเบอร์วางที่สีรถ แล้วใช้วิธีดึงปลายผ้า สามารถลูบฝุ่นออกได้ โดยที่ไม่ทำให้รถเป็นรอย

2. สีรถด้านข้าง ใช้ไมโครไฟเบอร์ไล่ลูบลงเบา ๆ หมั่นกลับผ้า และสะบัดฝุ่นออกจากผ้าบ่อย ๆ

3. ฉีดด้วย Ultimate Quik Detailer หรือ Quik Detailer

การเคลือบสี ให้ได้ประสิทธิภาพ

1. ควรลูบดินน้ำมันก่อนเคลือบสีทุกครั้ง เพื่อไม่ให้เกิดการสะสมและทับถมของคราบสกปรกจากการเคลือบสี

2. ควรเคลือบสีเป็นประจำและสม่ำเสมอ สามารถเคลือบได้ทุกวัน , วันเว้นวัน , ทุกสัปดาห์ , สัปดาห์เว้นสัปดาห์

3. อย่างน้อยเดือนละ 1 ครั้ง ไม่แนะนำให้ปล่อยไว้นานเกินกว่านี้

เพื่อให้รถสวยงามต้องอดทนกันนิดนึง [​IMG]

ผลิตภัณฑ์ที่ใช้อยู่ครับ [​IMG]

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 12 พฤษภาคม 2009
  8. *+*DOME-VTEC *+*

*+*DOME-VTEC *+* New Member Moderator VIP

2,123
    167
    0
    รถสีดำ เป็นอะไรที่ดูแลยากที่สุด แต่มันจะสวยมากๆ ถ้าหมั่นรักษาให้เงาๆ
    น้ำยาเคลือบ มีผลจริงๆนะครับ อยากให้ใช้ของดีๆ นิดนึง เห็นผลต่างกันชัดมาก
    ลองดูพวก chemical guy ไม่ก็ราคากลางๆ พวก maguire ดูก็ได้ครับ

น้ำยาพวกนี้ส่วนมากมันจะเป็นน้ำยาเคลือบสีมากกว่า เราทำเองได้ แล้วน้ำยา
    พวกนี้ถ้าเป็นการเคลือบสี (ย้ำนะครับ ไม่ใช่น้ำยาขัด) ทำบ่อยๆได้เลยครับ
    ยิ่งเงา น้ำยาเคลือยสีไม่ทำให้ แลคเกอร์ บางลง ถ้าจะบางลง หน่วยก็เป็นไมครอน
    ไม่ต้องไปกังวลเลย

ถ้าอยากเงาลองใช้ดินน้ำมัน สำหรับรถลูบดูก่อนครับ มันจะเอาคราบไคลสกปรกที่
    เวลาล้างรถไม่ออกถ้าลง wax ทับไป ก็จะไปทับถมกันเรื่อย ลูบเสร็จ สีรถจะลื่นและใสมากๆ
    แล้วค่อยเคลือบสีอีกที แล้วอย่าลืม ผ้า ฟองน้ำ ทุกอย่างต้องสะอาดหมดจดนะครับ
    ห้ามมีเศษฝุ่น ทราย เด็ดขาด ไม่งั้นสีดำ ขนแมวเหมียวขึ้นเต็มคันแน่ๆ

เวลาผมทำ ก็จะล้างรถก่อนครับ แล้วลูบดินน้ำมัน เส็ดแล้วถ้าไม่ขี้เกียจลง
    prewax ตัวแรก แล้วลง wax ชักเงาสุดๆ อีกตัวนึง แค่นี้ขับไปไหนก็มีแต่
    คนถามแล้วครับ ว่าสีเงาจัง ลองดูนะครับ คราวนี้เหมือนได้รถใหม่เลย :)

9. OaT_DBS

OaT_DBS New Member Moderator

538
    170
    0
    ของผมล้างแล้วก็ลงดินน้ำมัน และตามด้วยน้ำยาเคลือบสีของ Menzerna FMJ ครับเงาสุดๆ

10. แว็กดี ๆ แพง ๆ ลองใช้ดู แล้วจะรู้ว่าทำไมมันถึงแพง ตอนนี้ใช้ No.21 อยู่
    ลื่น เงา ติดทนนานดีครับ

11. 470180096

470180096 New Member Member

275
    7
    0
    ดินน้ำมันนี่หาซื้อที่ไหนได้บ้างครับ

12. spuknic

spuknic New Member Member

501
    52
    0
    ยิ่งแพงยิ่งดี

13. tamazung

tamazung New Member Member

1,024
    197
    0
    ใช้ของ Turtle wax อยู่ของเขาดีจริงๆ

แต่ที่เคยใช้แล้วดีมากประทับใจความเงางามสุดๆต้อง "ใช้ของเพื่อนครับดีจริงๆ"

14. นายชัดเจน

นายชัดเจน New Member Member

746
    10
    0
    เห็นด้วยคับพี่ต้น ผมก้อใช้ Turtle Spray ภายในรถยนต์คับ

15. J.EK

J.EK New Member Member

81
    26
    0
    ใช้ แมกไกว เบอ 20 ดีนะ

16. โอ โคราช EK

39
    0
    0
    แนวทางดีมากเลย

17. โอ โคราช EK

39
    0
    0
    FMJ ใช่ตัวนี้ไหมครับ Menzerna FMJ Kit 16 Oz

ถ้าใช่ซื้อได้ที่ไหนครับ

18. เคยใช้แต่แอมเวย์ ต้องลองเปลี่ยนบ้างแล้ว

19. REDHONDA

REDHONDA New Member Member

628
    23
    0
    ที่ใช้อยู่เป็นประจำใช้ของ MEGUIAR'S แจ่มเลย

1. แชมพู GOLD CLASS ล้างรถ
    2. ขัดดินน้ำมัน + QUIK DETAILER สามเดือนขัดสักทีนึง
    3. เคลือบสีด้วย NXT TECH WAX เดือนละหน
    4. เคลือบ WAX ด้วย ULTIMATE QUIK DETAILER

ตามนี้ละฉ่ำเลย :cool:

ปล. ซื้อเบอร์ 21 มารอของเก่าหมดแล้วยังไม่ได้ลองเห็นว่ากันว่า่ตัวนี้สุดยอด :cool:

20. WiN_WiN

WiN_WiN New Member VIP

640
    39
    0
    -ล้างเอง-
    ใช้น้ำยาล้างรถแอมเวย์
    -ล้างร้าน-
    เคลือบสีด้วย Color X ตามด้วย No.21 ตบท้ายฉีด อัลติเมท ควิก ดีเทล รับรองเนียน

21. tarosoi4

tarosoi4 New Member Member

150
    2
    0
    อือ หือ คุณ Dome vetec เงาจิง ๆ เงาจนเห็น น้องหมาโกลเด็นเลย ชอบมากพันธ์นี้

22. tarosoi4

tarosoi4 New Member Member

150
    2
    0
    แล้วดินน้ำมันหาซื้อได้ที่ไหนคับ แพงรึเปล่า

23. *+*DOME-VTEC *+*

*+*DOME-VTEC *+* New Member Moderator VIP

2,123
    167
    0
    ดินน้ำมันมันมีหลายยี่ห้อครับ

เอาที่ใช้อยู่ ก็ แมกไกว ลองดูในเวบ civicfdthailand ได้ครับ มีคนขายอยู่หลายเจ้า

ราคาถ้าซื้อเป็นชุดก็ถูกหน่อย ซื้อแยกก็ประมาณก้อนละ 3-4 ร้อยครับ แต่ใช้ได้นาน

ผมซื้อมาเป็นชุด มี 2 ก้อน ตอนนี้ใช้ครึ่งนึงของก้อนแรกอยู่เลย

24. bigeyes96

bigeyes96 New Member VIP

616
    246
    0

ใช้ดินน้ำมันทั่วไปที่เด็กๆปั้นทำการฝีมือได้มั๊ยคับโดม เห็นถูกดี:D

25. k_crevice

k_crevice New Member Member

442
    77
    0
    แอบคิดถึงวัยเด็กเหรอป๋า:D

26. bigeyes96

bigeyes96 New Member VIP

616
    246
    0

ไม่ใช่วัยเด็กคับ
    แต่แอบคิดถึงเด็ก คริคริ

27. abbtom

abbtom New Member Member

22
    1
    0

แนะนำถ้ามีเวลาให้ล้างรถเองครับ
    ล้างรถ + ลูบดินน้ำมัน + ลงน้ำยาเคลือบสี
    เท่านี้ ก็เงางาม แล้วครับ

28. *+*DOME-VTEC *+*

2,123
    167
    0
    อย่างงั้นหละติดแน่นหนึบเลย ป๋าต้อม :D

29. ASIMO 11

ASIMO 11 New Member Member

275
    34
    0
    ต้องลองงง

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้