ทำเอง ถ่ายเอง ครับ DIY by tamako

การสนทนาใน 'Club SI' เริ่มโดย tamako, 10 พฤษภาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. tamako

tamako New Member Moderator

3,038
    88
    0
    เห็นถามกันเยอะเรื่อง กันโคลง Type R :D
    ว่างๆก็เลย จัดมาให้ชมซะหน่อย

รูปแรก เป็นอุปกรณ์ที่ต้องใช้ทั้งหมดครับ
    ก็มี 1. เหล็กกันโคลง 1 อัน
    2. ลูกหมาก ซ้าย-ขวา(ผมหาเบิกไม่ได้ เลย ไปร้านลูกหมากให้เค้า ทำให้ใหม่ เอาของเก่าไปเป็นแบบ)
    3. ปะกับ+บู้ชกันโคลง 2 ชุด สังเกตดู จะต้องเจียร ตรงมุม ออกหน่อยนึงครับ จะหลบตัวถังพอดี
    4. แผ่นเหล็กรองตัวถัง กัน ตัวถังฉีก

รูป2 ทำสีซะหน่อบให้มันดู สวยๆ ใช้สีกระป๋องครับ เอาแบบ ถูกใจ ไม่ได้ดูเบอร์สี
    พ่นบางๆซัก4รอบ แล้วพ่นแลกเกอร์ ทับ1รอบ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 10 พฤษภาคม 2009
  2. tamako

3,038
    88
    0
    ต่อ ต่อ

รูป3. ลองประกอบ ดูคร่าวๆ วัดระยะ ปะกับให้เท่าๆกัน เวลามุดใต้รถ
    จะได้ไม่ต้อง ขยับมากครับ

รูป4. ที่ตัวถัง รถเรา จะมีรูมาให้อยู่แล้ว ซ้าย 2 รูบน ขวา 2รูบน
    ที่ต้องเจาะเพิ่ม รูล่างสุด เพราะ กันโคลง Type R มันใหญ่
    กว่าของ SIR

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 10 พฤษภาคม 2009
  3. nott_za

nott_za New Member Member

122
    3
    0
    เนียน....มั่กๆ...รอชมๆๆ

4. tamako

3,038
    88
    0
    ต่อไป ( อันแน่ มีคนปาดดดดดด อิอิ)

รูป5. ก็เอากันโคลงขึ้นใส่ ขันน๊อต ให้เรียบร้อย
    จะเห็นได้เลยว่าต้องเจียรปะกับออกหน่อยนึงเพื่ออะไร อิอิ

รูป6. ด้านซ้ายโอเค

รูป7. ด้านขวา ไม่ติดท่อ ผ่านนนน

5. tamako

3,038
    88
    0
    ใกล้เสร็จแล้ววววว

8. บั้นท้ายแบบเต็มๆ

9. แอบโชว์ ค้ำหลัง cusco ที่เพิ่งได้มาครับ

10. เห็นท้ายกันเยอะ เอาหน้าไปดูมั่ง 555

และก็จบ โปรเจค ทำเอาถ่ายเอง แล้วครับ
    พี่ๆเพื่อนๆที่ทำกระทู้ DIY มาให้ชมผมต้องยอมรับว่ามีความพยายามมากๆจริงๆครับ
    เพราะผมเพิ่งได้ทำถึงรู้ว่าตอนทำก็เหนื่อยแล้ว ยังต้องถ่ายรูปมาให้ชมด้วย
    ขนาดของผมไม่ค่อยละเอียดเรื่องขั้นตอนมาก
    ขอบคุณกระทู้ DIY ที่ผ่านมาจริงๆครับ

ToPmAn ถูกใจสิ่งนี้
  6. Tuned by Tommy

Tuned by Tommy New Member Member

766
    29
    0
    พ่นสวยขั้นเทพ โช๊คกับปีกก็งามจริงแท้ เยี่ยมไปเลยครับ

7. bookSI

bookSI New Member VIP

1,237
    51
    0
  8. G Type R

G Type R New Member Moderator VIP

3,607
    99
    0
    ปีกนกสวยดีนะ แต่กันโคลงยังไม่เข้าตานะ :D:D

9. tamako

3,038
    88
    0
    ^
    ^
    ^
    แล้วต้องสีอะไร อะ แนะนำหน่อยจิ เด๋วรี้อทำใหม่ อิอิ

---------- เพิ่มกระทู้เมื่อ 21:30:51 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 21:30:40 ----------

^
    ^
    ^
    แล้วต้องสีอะไร อะ แนะนำหน่อยจิ เด๋วรี้อทำใหม่ อิอิ

10. bestza

bestza New Member Member

2,475
    13
    0
  11. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    ขอบคุณคับ เจ๋งๆมากๆเลยคับ

12. Hack01

Hack01 New Member Member

155
    6
    0
    ปีกนกหลังงามๆเรยคับ

สวย ๆ

13. My_Mint

My_Mint New Member VIP

1,617
    9
    0
    แล้วมันจะเป็นเกวียนมั้ยอ่ะพี่ ใส่ทุกอย่างเลย :D

น่าจะปักหมุดเลยครับ มีคนถามเยอะ

14. tamako

3,038
    88
    0
    :D ไม่เกวียนหรอกครับ ไม่แข็งมากขนาดนั้นครับ
    :D มันอยู่ที่ shock up กะ spring ด้วย
    :cool: ตอนนี้ ขับสบายๆ

15. x_kingkong

x_kingkong New Member Member

351
    10
    0
    มีลูกเล่นใหม่อีกแล้ว

16. pedmaster

pedmaster New Member Member

104
    0
    0
    เจ๋งเลยครับ

17. joiceSi

joiceSi New Member Member

816
    9
    0
    สวยครับพี่ ^^

Joice++Jum

18. คุณขนุน

คุณขนุน New Member Member

569
    27
    0
    แหล่มมาก

19. Hayabusa

Hayabusa New Member Member

494
    37
    0
    เอาไปชุบอโนไดซ์น่าจะสวย

20. ECU 24

ECU 24 New Member Member

510
    7
    0
    แจ่มเลยคับพี่

21. Mr.ram

Mr.ram New Member Member

156
    1
    0
    เจ๋งจริง..........................

22. GozilA

GozilA New Member Member

371
    2
    0
    หล่อสุดๆ คับ

วิ่งตามนี่อิจฉาเลย:D

23. thananonn

thananonn New Member Member

1,973
    34
    0
    เป็นไงหว่า :confused:

24. thananonn

1,973
    34
    0
    หาความรู้มาจาก http://www.wadsin.co.cc/Anodize.htm

ความรู้เกี่ยวกับอลูมิเนียม อโนไดซ์

การทำอโนไดซ์ คือ กระบวนการป้องกันการผุกร่อนของโลหะอลูมิเนียม โดยทำให้เกิดออกไซด์ของอลูมิเนียมคือ Al2O3 ที่เสถียรเคลือบผิวด้วยไฟฟ้า โดยใช้การอิเล็กโทรลิซิส ออกไซด์ของอลูมิเนียมที่เกิดขึ้นจากการทำอโนไดซ์จะมีลักษณะผิวด้านและมีรูพรุนเล็กมาก ๆ โดยรูพรุนนี้จะเป็นกักเก็บสีที่เราจะย้อมไว้ การทำอโนไดซ์ จะทำให้ผิวอลูมิเนียมทนการกัดกร่อนได้มากขึ้น และเป็นฉนวนไฟฟ้า

25. bookSI

bookSI New Member VIP

1,237
    51
    0
    เด๋วว่าง ๆ จะรีวิว แคฟล่า DIY ให้ดูมั่งคับ ^^

26. tamako

3,038
    88
    0
    ^
    ^
    ^
    เอา เอา จัดเรยบุ๊ค

27. bestza

bestza New Member Member

2,475
    13
    0
    จัดเลยเพ่บุ๊คๆ

28. GunTumP

GunTumP New Member Member

352
    6
    0
    ปีกนกเดิมๆพ่นสีกะเจาะรูแล้ว สวยแบบนี้เลยเหรอครับ ทำให้บ้างสิครับ อิ อิ

29. birdkungcub

birdkungcub New Member Member

158
    1
    0
    สวยครับอยากทำมั่งแต่ไม่มีที่ขึ้นรถอ่ะ

30. thananonn

1,973
    34
    0
    เดี๋ยวทำขาย สนไหม ที่ขึ้นเนี๊ยะ หุหุ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้