เล่าสู่กันฟัง เอารถไปซ่อมสุดยอดอู่ที่หลายคนแนะนำ

การสนทนาใน 'Primera & Presea Club' เริ่มโดย slick, 9 พฤษภาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. slick

slick New Member Member

20
    0
    0
    เอารถไปซ่อมสุดยอดอู่ที่หลายคนแนะนำ ขอไม่เอ่ยนามละกันครับ :confused:

อาการรถผมนะครับมันมีอาการสั่นตอนเข้าเกียร์ว่าง สั่นพอสมควรบางคนรับได้แต่ผมรับไม่ได้ :D
    ผมจึงได้นำรถ P11 ผมพร้อมลูกเมีย (ลูกยังไม่ 6 เดือนเลย) ไปซ่อมอู่ที่หลายคนแนะนำ มันอยู่ไกล้ห้าง
    สรรพสินค้าผมเลยชวนเมียมาด้วย กะพาเขาเที่ยวหลบหนีบ้านนอก :eek: มาถึงอู่เจ้ากรรมผมก็เล่าอาการให้ช่างฟัง ช่างก็อืมๆ สงสัยเป็นที่หัวเทียน ช่างก็จัดแจงถอดหัวเทียนมาดูปรากฏว่าเจอหัวเทียนเจ้าปัญหาจริงๆ ซึ่งขั้วมันหลุดและหัวเทียนลูกนั้นดำปี๋เลย ผมก็ดีใจเจอตัวปัญหาละ ช่างก็จัดแจงเปลี่ยนให้ทุกอย่าง
    สายหัวเทียนมือสอง 4 เส้น 600 บาท
    หัวเทียนเห็นเป็นของโตโยต้า 4 หัว 320 บาท

ผมก็คิดว่ามันคงหายแล้วจึงได้สั่งให้ช่างเปลี่ยนน้ำมันเครื่องให้หน่อย พร้อมผ้าเบรค พอสั่งช่างเสร็จผมก็พาลูกเมียขึ้นแท็กซี่ไปเดินห้างเล่นกันระหว่างรอรถ ผ่านไป 2 ชั่วโมงผมคิดว่ารถคงเสร็จแล้ว จึงได้กลับไปรับรถที่อู่ พอไปถึงช่างบอกหัวฉีดเจ๊ง 1 หัวและไม่มีของ ต้องรอวันอื่นและพรุ่งนี้ก็เป็นวันอาทิตย์ทางร้านก็ปิดผมก็บอกไม่เป็นไรเดี๋ยวผมมาใหม่วันจันทร์(ช่างบอกเหลือ 3 หัวขับได้) แต่ปัญหาใหญ่ก็เกิดขึ้นเมื่อช่างประกอบเครื่องเสร็จแล้ว (จ่ายค่าหัวฉีดล่วงหน้า 1,500 บาท)
    P11 ของผมสตาร์ดติดแต่พอเปิดแอร์แล้วเครื่องดับทันที ช่างพยายามตั้งรอบเดินเบายังไงก็ดับพอเปิดแอร์รอบตกวูบ เครื่องดับทันทีช่างตั้งยังไงก็ไม่ได้ ช่างบอกผมว่าต้องทิ้งรถไว้เพื่อรอหัวฉีด (ของไม่มี)แต่ปัญหาก็คือ ลูกเมียผมละครับ ลูกก็ยังเล็ก จะพากลับยังไง ผมก็เลยให้ลูกเมียไปรอที่ห้างต่อเพราะที่อู่ร้อนมาก ร้อนจริงๆลูกร้องตลอด แต่ช่างพยายามยังไงก็ทำให้ผมพารถกลับบ้านไม่ได้(ผมคิดในใจแต่ไม่กล้าพูด ตอนมาทำไมกูขับมาไม่เป็นไรเลยวะ) เมื่อช่างบอกทำไม่ได้จริงๆผมจึงต้องถอดใจทิ้งรถไว้ไปหาลูกเมียที่รออยู่ที่ห้าง เมื่อนั่งรถแท็กซี่ไปถึงห้าง เมื่อไปถึงผมบอกเมียผมว่าไม่ได้รถ แต่เมียผมยังไงแกก็ไม่อยากให้ทิ้งรถไว้ผมจึงได้โทรไปหาช่างใหญ่ ตามชื่อร้านเลย
    บทสนทนา
    ผม : ผมคนที่เอารถ Primera มาซ่อมนะครับพี่ครับรถผมยังไงก็เอากลับไม่ได้เหรอครับ ผมพาลูกกลับเมียมาด้วยนะครับ
    เจ้าของร้าน : ก็ตามที่ช่างเขาบอกละครับ ต้องรอหัวฉีด
    ผม : ร้านปิดกี่โมงครับ ช่วยทำให้ผมหน่อยได้ไหมครับ
    เจ้าของร้าน : 1 ทุ่มครับ
    ผม : แล้วทำไมผมขับมาจากนครปฐมได้ละครับไม่มีอาการอะไรเลย
    เจ้าของร้าน : ขับมาได้เหรอครับ ผมก็ไม่ทราบเหมือนกัน เราก็ว่ากันตามอาการ ผมไม่ทราบเหมือนกัน :mad:
    ผม : พี่ครับ แล้วอย่างนี้ผมจะมีค่าใช้จ่ายอะไรเพิ่มไหมครับ (ค่าใช้จ่ายทั้งหมด 2,420 บาท)
    เจ้าของร้าน : ก็ตามนั้นละครับ
    ผม : ยังไงผมก็เอารถกลับไม่ได้เหรอครับ
    เจ้าของร้าน : สรุปว่าจะเอารถกลับให้ได้ใช่ไหมครับ วางสายทิ้งเลย (ผมเสียใจมากๆ)

ผมก็พยามยามโทรไปอีก คราวนี้ช่างเล่นไม่รับสายเลย จนแฟนผมบอกว่าเรานั่งรถตู้กลับกันก็ได้ ผมก็เลยโทรไปบอกช่างอีกทีนานมากกว่าจะรับสาย ผมก็บอกช่างว่าวันนี้ผมไม่รอรถแล้วนะครับ แล้วก็บอกช่างว่าผมคงไม่ต้องจ่ายอไรเพิ่มแล้วนะครับ แล้วก็ขอโทษเขาที่โทรไปบ่อย

ผมบอกพ่อผม พ่อผมบอกว่าเอ็งโดนแล้ว ด่าผมเเทะว่าทำไมไม่ซ่อมไกล้บ้าน ผมก็บอกพ่อว่า ร้านนี้คนแนะนำเยอะมาก พ่อบอกมึงอะควายเชื่ออินเตอร์เน็ตวางสายผมทิ้งเหมือนกัน :cry:

ปล.ผมก็ได้แต่หวังว่ารถผมคงหายดี ไม่โดนเปลี่ยนอะไหล่ หรือวางยา เพราะถ้าโดนอาผมท่านจะมาลุยเลยครับ
    ถ้าไม่มีอะไรจริงๆผมก็ขอโทษเจ้าของร้านด้วยครับ แค่สงสัยว่าทำไมทำให้เป็นอย่างเดิมไม่ได้ แปลกนะครับ เป็นใครก็สงสัย ขับมาได้ ขับกลับไม่ได้

อันนี้แท็กซี่แนะนำผมนะครับ
    1.ซ่อมไกล้ๆบ้านดีที่สุด จะได้ดูแลง่าย
    2.พยายามซ่อมอู่ที่บริษัทประกันเข้าร่วมหรือไม่ก็เลือกอู่กลาง

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 9 พฤษภาคม 2009
  2. eyejang

eyejang New Member Member

56
    0
    0
    เสียใจด้วยครับ สรุปอย่างไร บอกด้วยนะครับ

3. poomsiri

poomsiri New Member Member

672
    8
    0
    เออคือใช้พี่ที่เอา P11 สีเทามาจอดในช่องขวามือสุดใช้ป่าวคับ.........ผมที่ขับ R11 สีเทาถอยรถให้พี่จอดแทนอ่ะคับ.........แล้วมานั้งอยู่หน้ารถพี่อ่ะและที่คุยกันแป๊ปนึงก่อนพี่ออกไปเดินเดอะมอลอ่ะ ....... ทำใจคับ.......อู่ดี ๆ หายาก วันนี้ผมก็ไม่ได้รถเหมือนกันนั้งแท็กซี่กลับดีกว่า อากาศร้อน ๆ คุยกันเดียวมีเรื่อง แล้วก็ขอโทษด้วยคับที่ไม่ได้ช่วยดูแลเพราะอากาศไม่เป็นใจจิง ๆ เดียวคงได้เจอกันอีกเพราะวันจันทร์ผมคงเข้าไปดูอีก........อิอิ

4. เสก R10

เสก R10 New Member Member

807
    8
    0
    เอาใจช่วยครับ

ขอให้ไม่มีปัญหาไรอีกตอนรับรถมาใช้อ่ะครับ

5. mommamz

mommamz New Member Member

964
    4
    0
    เป็นกำลังใจให้แล้วกันครับ

แล้วเจ้ากิ๊ฟเอารถเข้าอู่อีกแล้วเหรอ รอบนี้เป็นอะไรอ่ะ

6. slick

20
    0
    0

:teeth: โอ้ะ สวัสดีครับใช่ผมเองครับ ผมก็นึกว่าคุณเป็นลูกๆหลานๆของทางร้านซะอีก เลยถามซะกระจุย :D ตอนนี้ผมขอแค่ให้รถขับได้ปกติก็พอแล้วจะสั่นนิดสั่นหน่อยช่างมันแล้ว ว่าแต่รถมีอาการอะไรครับ รถสวยดีนะครับ เรียบๆแต่สวยดี วันจันทร์ผมหวังว่าจะได้เจอกันนะครับ เพราะผมกลัวจะไม่วันจันทร์ กลัวจะเป็นอาทิตย์ รถผมตอนนี้เปิดแอร์ ก็ดับ เข้าเกียร์ก็ดับ ช่างบอกวางเครื่องรุ่นนี้มาเยอะแล้วไม่ต้องกลัว (ผมถามแท็กซี่เขาบอกแค่ระบบไฟเท่านั้นเอง)

ปล.ผมแค่ไม่สบอารมณ์ตรงที่ วางสายใส่ผมนี่หละครับ เพราะผมก็ไม่ใช่เด็กๆแล้ว ลูกผมนี่สิน่าสงสารที่สุด )
    คนอื่นอาจจะซ่อมดีจริงก็ได้ ส่วนผมคงจะ JACKPOT แตก

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 9 พฤษภาคม 2009
  7. jojo9

jojo9 New Member Member

3,936
    656
    0
    ผมมีเรื่องเล่า มันเป็นเหตุการณ์ของผมเองครับ...
    ผมไปเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องที่แห่งหนึ่งเป็นศูนย์ของยี่ห้อน้ำมันปัจจุบันเปลี่ยนชื่อแล้ว...
    ทุกวันใช้รถได้เป็นปกติ แต่หลังจากเปลี่ยนน้ำมันเครื่องถอยออกจากที่เปลีี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง รถเจ้ากรรมดันดับซะงั้น วิ่งไม่ได้เลยยย...
    ทำผมแปลกใจ และหน้าเสียมากแค่เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องเนี่ยนะ ตอนมายังดีๆอยู่เลยยยย...
    จากบ่ายถึงเย็น ช่างก็หาว่าเป็นอารัย จนผมวีนใส่...
    สุดท้ายก็ดึกจนเจอว่าเป็นที่คอยล์จานจ่ายพังสุดท้ายก็ต้องทิ้งรถไว้...
    โดยไม่มีอารัยเกิดขึ้นกับศูนย์นั้น รับผิดชอบแค่ว่าหาอะไหล่มาเปลี่ยนให้ผม โดยมีส่วนลด (แต่คงบวกจนพอแล้วล่ะ เพราะคอยล์อารัยตั้ง 3 พันก่า)...
    ต้องนำรถกลับอีกทีในเย็นวันรุ่งขึ้น แต่โชคดีที่ไม่ตรงกับวันหยุดเลยได้เร็วกว่าเจ้าของกระทู้หน่อยนึง...
    แต่ทางศูนย์ที่เปลี่ยนก็ได้ฟันกำไรค่าคอยล์จานจ่ายผมไปแล้วโดนบอกว่ามันเป็นเหตุสุดวิสัย...
    บทจะพังอารัยก็ห้ามไม่ได้...
    แต่เจ้าของกระทู้โชคร้ายหน่อยที่บ้านอยู่ไกล พรุ่งนี้วันอาทิตย์อู่ปิด...
    แต่คงไม่โดยค่าอะไหล่แพงเหมือนผมนะครับ... หุหุ
    ที่มาเล่าเหตุการณ์ให้ฟังเนื่องจากว่าต้องคิดกลับกันด้วยว่า...
    บทรถจะพังบางครั้งก็จะไม่มีอารัยมาเตือน...
    หรือว่าเปลี่ยนอะไหล่ถูกจุด
    แต่อ้ายที่กำลังจะฟังก็เลยพังเลยเพราะว่าเปลี่ยนอะไหล่ดีทำให้ส่วนที่กำลังพัง ก็พังทันที...

สุดท้ายนี้ขอให้รถหายไวไวนะค๊าบบบ...

8. slick

20
    0
    0
    ที่มาเล่าเหตุการณ์ให้ฟังเนื่องจากว่าต้องคิดกลับกันด้วยว่า...
    บทรถจะพังบางครั้งก็จะไม่มีอารัยมาเตือน...
    หรือว่าเปลี่ยนอะไหล่ถูกจุด
    แต่อ้ายที่กำลังจะฟังก็เลยพังเลยเพราะว่าเปลี่ยนอะไหล่ดีทำให้ส่วนที่กำลังพัง ก็พังทันที...

-------------------------------------------------------------
    อ่านแล้วผมสบายใจขึ้นเยอะ อาจจะ Jackpot ที่ผมก็ได้ ถ้าเป็นอย่างนั้นจริงๆผมก็ต้องขออภัยอู่อย่างสูงที่คิดร้ายๆแบบนี้ เพราะแบบนี้อู่แถวบ้านผมทำกันบ่อย เอะอะก็ต้องทิ้งรถ

โดยส่วนตัวผมชอบอัธยาศัยช่างที่ซ่อมมากๆ

แต่ผมนี่สิโดนเมียด่า ลูกร้องงอแงมันก็เลยโมโหมากเป็นพิเศษ

9. jojo9

3,936
    656
    0
    อันนี้เข้าใจค๊าบบ เป็นใครก็จะโมโห...
    เนื่องจากมาอู่ครั้งแรกเจออาการไม่คาดฝัน
    แต่ผมเจอบ่อยนะขนาดศูนย์นิสสันก็เคยเจอมาแล้ว...
    จึงไม่มีเหตุการณ์เกินความคาดหมาย...
    ยิ่งรถเราอายุมาเท่าไหร่ เหตุการณ์แบบนี้ก็จะมีโอกาสมากขึ้น...
    แต่ทำงัยได้เรารักรถเรา และยังอยากใช้ไปเรื่อย ก็ต้องคอยซ่อมตามอาการ :D:D:D
    แต่เรื่อง Jackpot เนี่ยถ้าเราคิดว่าเกิดที่อู่นี่โชคดีกว่าไปเกิดบนถนนซึ่งไกลอู่ หรือหาอู่ที่ไว้ใจยาก...

ปล. ผมไม่ได้มาเชียร์อัพอู่นะครับ เราดูกันที่ผลงานดีก่า...
    เพราะหลายร้าน หลายอู่ คนนู้นบอกดีเราทำไม่ถูกใจ...
    คนนี้บอกไม่ดี เราทำแล้วใช่เลย นานาจิตตังคับ...

10. slick

20
    0
    0
    ตอนนี้คิดหนักกลัววันจันทร์ กลัวช่างบอกว่า เซ็นเซอร์ ไอดีไอเสีย หรือปีกผีเสื้อ กล่อง ECU มีปัญหา :D

11. jojo9

3,936
    656
    0
    คงไม่ขนาดนั้นหรอกค๊าบบบบ :D:D:D

12. P@LMprimeraP11

P@LMprimeraP11 New Member Member

184
    0
    0
    เป็นกำลังใจครับ ขอให้รถกลับมาวิ่งดีๆ เหมือนเดิม นะครับ ^^

13. vampire258

vampire258 New Member VIP

1,639
    25
    0
    อุ่ไหนหรอครับ

14. RED-INFINITI@z-troy

RED-INFINITI@z-troy New Member Moderator

527
    8
    0
    อู่ไหนคับขอชื่อหน่อยคับ

ปล. ผมเคยเอารถไปซ่อมแอร์ที่0 วันรับรถขับมา20เมตรเกียร์พังเลย บางอย่างมันไม่ใช่แจ๊คพ็อตคับ ช่างแม่งมั่ว

15. slick

20
    0
    0
    ขอยังไม่บอกนะครับ อยากรู้ว่าร้านเขาจะรับผิดชอบอะไรไหม เพราะผมคุยกับเจ้าของร้านเขาบอกว่าราคาจบที่แค่นั้นแค่เปลี่ยนหัวฉีดก็หาย ผมจะรอดู จบที่แค่นั้นผมยอมรับได้

อาการเปิดแอร์แล้วเครื่องดับเนี่ย ลองไปอ่านดูเอาเองนะครับ ของผมไม่ใช่แจ็คพ็อตแน่ครับ

ปล.ผมสงสัยมากครับว่าผมขับมายังไงจากนครปฐม แต่ผมกับนำรถตัวเองกลับบ้านไม่ได้ แค่ต้องการให้เครื่องนิ่มๆ เท่านั้น

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 10 พฤษภาคม 2009
  16. NongDream

NongDream New Member Member

66
    1
    0
    น่าเห็นใจมากมายเรยค่ะ หากเปงนู๋เครียดตายเรย
    ยิ่งเจอช่างงี่เง่าเผลอๆโดดกัดหูให้เปงข่าวไปเรย

17. pOR...

pOR... New Member Member

836
    2
    0
    เอาใจช่วยครับพี่ ว่าแต่สงสารน้องอ่ะ ร้องใหญ่เลย :D:D:D

18. tOon`

tOon` Well-Known Member Member

2,324
    43
    48
    ของผม เคยเข้าไปศูนย์ซ่อมเพลาขับ ออกมาก็ยังกุ๊กๆ 555+ ไม่ยอมซ่อมให้ ด้วยซ้ำ 555+
    บางทีศุนย์ขี้เกียจต้องเจอะคนรับรถที่แบบกระตือรือร้นหน่อย

แต่ว่าอู่ไหนน้า ?

19. kung11

kung11 New Member Member

17
    0
    0
    ใช้ P11 เหมือนกัน เข้าใจความรู้สึกดีครับ ขอให้ได้รถไว ๆ นะ

20. B-2

B-2 New Member Privilege

3,588
    584
    0
    เอาใจช่วยนะครับ เข้าใจความรู้สึก ว่าเวลา เจอช่าง แบบนี้ เป็นยังไง
    ผม ไม่จำเป็น ไม่เข้าอู่ที่ไม่รู้จักเลย พอรู้เรื่องอะไหล่หน่อย หาของเอง จะเร็วกว่า +++ ใช้ P11 เหมือนกัน

21. ashuura

ashuura New Member Member

14
    0
    0
    เป็นกำลังใจให้ครับ ผมก็เจออาการแบบนี้ตอนใช้เครื่องเดิม

22. poomsiri

poomsiri New Member Member

672
    8
    0
    อิอิ....หวังว่าจะได้เจอกันนะคับ....:D:D:D

23. Diamond0722

Diamond0722 New Member Member

806
    2
    0
    ใจเย็นท่าน...ยังไงก็เอาใจช่วย...ซักวันท่านต้องเจออู่ดี ๆ แน่นอน...
    ของผมกว่าจะเจออู่ที่ถูกใจ..ผมเข้ามาทั้งศูนย์..ทั้งร้านยาง..ร้านซ่อมช่วงล่าง...
    ร้านซ่อมโช๊ค...กว่าจะแก้ช่วงล่างได้...บทจะแก้ได้กลับเป็นอู่ที่เก่งเรื่องวางเครื่อง...
    ก็ไม่น่าเชื่อว่าเค้าทำได้...ใกล้เกลือกินด่าง...เป็นอู่ที่ผมเอารถไปติดแก๊สด้วยนี่เอง...
    ตอนเอาไปให้ติดแก๊สให้ทีแรก..ช่างบอกว่า...พี่นี่ใจถึงว่ะ...รถรุ่นนี้คนใช้ไม่กี่คน...อะไหล่ก็หายาก...
    เพราะเป็นรถประกอบนอก...ในเพชรบูรณ์เห็นมีวิ่งอยู่สามสี่คันเอง...พี่ยังกล้าซื้อมาใช้อีกเหรอ..
    เออ..ก็ฉันชอบของฉันนี่หว่า..ชอบมาเป็นสิบปีแล้ว..แล้วเอ็งก็ดันรู้จักรถรุ่นนี้ด้วยนะ...

แต่กลับเป็นอู่นี้แหละที่มันบอกผมทีแรกว่าอะไหล่หายาก...แต่กลับหาอะไหล่ให้ผมได้...
    แล้วก็แก้ช่วงล่างผมจนหาย...แต่ก็ต้องขอขอบคุณท่านก็อปด้วยที่ชี้ทาง...

เจ๊หนุ่ยยังเคยแซวผมว่าซื้อซากรถมาขับ...เพราะตอนเอารถคันนี้มา...
    ช่วงล่างดังยังกะขี่เกวียน...สปอร์ตไลฟ์ไม่มี...โช๊คฝากระโปรงหลังเสียข้างนึง...
    แอร์ปรับอุณหภูมิไม่ได้..ทุกวันนี้ก็ยังปรับไม่ได้...
    อะไรต่อมิอะไรหายไปตั้งหลายอย่าง...ทุกอย่างดังหมดยกเว้นแตรกะวิทยุ...
    แต่ก็ยังซื้อมาขับ...

อากาศร้อนคนเราก็ร้อนตามไปด้วย...ยิ่งมีลูกน้อยแบบนี้...เข้าใจความรู้สึกเลยครับ...
    เพราะผมผ่านมาแล้ว...ลูกอายุหกเดือนแทบไม่อยากเดินทางไปไหนถ้าไม่จำเป็น...
    หรือถ้าไปก็ได้แต่ภาวนาว่า...อย่าให้เกิดอะไรขึ้นกลางทาง...ขอให้เดินทางตลอดรอดฝั่ง...

ยังไงก็ขอให้รถหายป่วยไว ๆ แล้วกลับมาท่องยุทธจักรได้เหมือนเดิมนะครับ...

24. whitebear

whitebear New Member Member

1,191
    11
    0
    พอจะเดาออกละว่าอู่ไหน

25. vampire258

vampire258 New Member VIP

1,639
    25
    0
    ตามนั้น...อิอิ

26. Manee B.

Manee B. New Member Member

271
    0
    0
    เห็นใจเจ้าของกระทู้ครับ ขอให้หายไวๆและเป็นกำลังใจให้นะครับ

27. BLUEprimino

BLUEprimino Member Member

584
    5
    18
    อุ่ไหนอะ.....

28. vynnz

vynnz New Member Member

727
    4
    0
    อู่เดียวกะ R11 เทาอ่ะนะ

29. silver dragon

silver dragon New Member Member

580
    2
    0
    ไม่ต้องเอ่ยชื่อก้อบอกที่ตั้งว่าอยู่ซอยไหนแถวไหนก็ได้ครับ.........คนอื่นไปจะได้คุยหรือตรวจตราหรือควบคุมการซ่อมให้ละเอียดก่อนน่ะครับ.........เป็นวิทยาทานกันไปครับ.......ส่วนเรื่องรถก็ขอให้ดีขึ้นไวไวนะครับแล้วก้อทำใจให้สบายครับ...ของผมเกียร์วิ่งไปได้ไม่เกิน100กม.ก็ขี้เกียจวิ่งต่อ....ก้อยังทำใจอยู่ครับ..55555....ยังแก้ไม่จบเลยครับ.....ถือซะเป็นช่วงขาลง......

30. tOon`

tOon` Well-Known Member Member

2,324
    43
    48
    :D I know , What is Garage

พี่ วิน เซง อะ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้