ระทึกขวัญ กลางสะพานยูเทินร์แคลาย

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย WITSANOWA, 8 พฤษภาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. WITSANOWA

WITSANOWA New Member Member

953
    23
    0
    เนื่องจากวันนี้ไปทำ คอยแยกโรตารี่ ที่วิรัช ออโต้ เรวดี 22
    ทำอยู่ 4 ชั่วโมง ขากลับขึ้นสะพานยูเทินร์ แคลาย มีเสียง เหมือนลม
    ยางรั่วอย่างแรงมาก

ตกใจครับ ใจคิดไปว่า แก๊สรั่วแน่ ๆ เพราะมีการรื้อ แถวนั้น
    เกรงว่าจะไปกระทบเข้า จอดรถปิดวาวล์แก๊ส และระบบ ที่เกียวข้อง
    ทั้งหมด เปิดกระโปรงดุ ก็ไม่เห็นอะไรมีพิรุท เลยโทรถามรุ่นน้อง
    ในคลับ เอจี ถามไถ่ ก็ยังไม่ได้เรื่องชัดเจน สักพักตำรวจมา ถามเป็น
    อะไร เรากำลังโทรหาอู่วิรัช พี่ต้น รีบให้ลุกน้องมาดูให้

และขับน้ำมันกลับไปอู่ และปิดแอร์ ไว้ก่อน ปิดแก๊สด้วย
    ไปถึงอุ่ ลอง ดูครานี้เสียงดังลั่นทุ่งคับ ........หน้าคลัสแอร์ เสีย
    อันดับต้น ที่วิเคราะห์ดู ที่เหลือ คอมยังไม่แน่ใจ แต่ทางร้านไม่ได้
    ทำแอร์

ขับกลับบ้านครับ ร้อนตับแลบ ถนนพหลโยธิน ไม่กล้าขึ้นด่วน
    เดี่ยว วุบ ยุ่งเลย

ผ่านอู่ พี่เหน่ง แวะไปถาม ปรากฏ เจอ เกจิ อาการหายไปปลิดทิ้ง
    ซ๋อมแค่ แป้นเหยียบคันเร่ง มันชำรุด (แพงหน่อย ร้านเทพ 300 บาท
    อ๊อกเชี่อมใหม่)

กลีบไปร้าน ที่ติดตั้งแก๊ส นิวกูด พระราม 3 ครานี้ดังลั่นเลยครับ
    (ช่วงที่วิ่งมาร้านนี้ พอ ขึ้น 3000 รอบ แช่ จะร้องดังมาก พอปิดแอร์หาย
    ทำซ้ำ 4 ครั้ง จบการทดสอบ แอร์แน่ๆ

พรุ่งนี้จะไปซ่อมและ งานเข้าจิง ๆ วันนี้:cry:

ขอบคุณ พี่หนุ่มร้านแถววัดยาง ข้อมุลที่สุภาพ กันเอง ละเอียดยิบครับ
    น้องน๊อต เอจีคลับ แนะนำแก๊ส และแอร์ ครับและพี่ต้น อู่วิรัช เป็นธุระส่งเด็ก
    มาดุให้ อย่างรวดเร็วครับ

2. WITSANOWA

953
    23
    0
    สอบถามราคา หน้าคลัสแอร์บี 16 เอ และ แป้นเหยียบคันเร่ง

ตามหัวข้อ ทั้ง 2 รายการ ใครเคยซ่อม ช่วยแนะนำ
    ราคา กันด้วยครับ

ขอบคุณครับ

3. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48
    ยังไงก็ขอให้หายไวๆนะครับ งานเข้าจริงๆเห็นใจครับ

4. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    ผมเลยคับ ดังกร๊อกๆๆๆๆๆ มานานไปซ่อม โดนมาสดๆร้อน ก่อนเปลี่ยนเครื่องใหม่ แนะนำคับ อย่าซ่อมคอมตีปลอกใหม่คับ หา second hand มาใส่ดีกว่าคับ ราคาต่างกันหลายเท่าตัวคับ วันก่อนซ่อมไปโดนนู้นนี่ไปเยอะมากคับโดน(ร้านแอร์)ฟัน อู่ที่วางเครื่องให้ผมเค้าบอกว่า คอมแอร์มือสอง 1800-2000 ดีกว่า ผมซ่อมไปซื้อคอมแอร์มือสองได้เกือบ4ตัวคับ

5. flukoda

flukoda New Member Member

391
    28
    0
    คอมแอร์ ถ้าเสีย จะมีอาการอะไรบอกเหตุ ไหมครับ
    เพราะของผม เกิดอาการไม่ค่อยจะสู้แดดได้แล้วครับ

6. WITSANOWA

953
    23
    0
    สรุป คร่าว ๆ ว่า เสียที่หน้าคลัช แอร์ครับ เห็นน้องที่คลับบอก 1 พันกว่า ๆ
    เป็นแผ่นเเม่เหล็ก ไม่เคยเห็นเหมือนกัน

ส่วน ขายึดคันเร่ง ก็ พี่หนุ่มจรัล บอก หลักพันนิด ๆ คอมแอร์ ก็ 3- 5 พัน
    ตามสภาพ หายากอีกต่างหาก

ตอนนี้ ร้านพี่เหน่ง ทำตกแต่ง ยึดเหล็กอ๊อกให้ ใหม่ ว่าง ๆ จะไปทำใหม่
    ต้องรื้อ หม้อลมเบรก คอนโซล หรือไงเนี่ยะครับ ต้องใช้เวลา ครึ่งวัน ถึง วันนึง

ส่วนแอร์ ไปร้านที่เคยติดตั้งแก๊ส ราคาคงแรงหน่อย แต่สะดวก และเรา
    ต้องใช้รถ ทิ้งไวนานไม่ได้ครับ ต้องยอม ทั้งที่รุ้แหล่ง แต่เวลาไม่อำนวย ต้อง
    ยอมเสียเพิ่มบ้าง คับ

ขอบคุณนะครับ

7. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48
    ซื้อเปลี่ยนมันทั้งลูกไม่ดีกว่าเหรอครับ 2500 บาทเอง ที่เชียงกงครับ

8. oak_99

oak_99 New Member Member

49
    5
    0
    เป็นเหมือนกันเลย ซื้อมือสองเท่าไหร่ วานบอก

9. tamazung

tamazung New Member Member

1,024
    197
    0
    ถ้าจอดเฉยๆไม่ค่อยเย็นแต่เวลาขับแล้วเย็นก็น่าจะเป็นที่คอมแอร์ไม่มีกำลังอัดครับ
    อีกอย่างดูที่รังผึ้งระบายความร้อนด้วยนะมันมีฝุ่นจับเยอะหรือเปล่า ถ้ามีร้านอะหลั่ย
    แอร์รถยนต์ไกล้บ้านก็ไปซื้อน้ำยาล้างแผงรังผึ้งแอร์ อะพอลโล่ 35 บาทมาฉีดล้างซะ
    รับรองเย็นขึ้นเห็นๆ :D

10. WITSANOWA

953
    23
    0
    วันนี้ไปร้านที่เคยติดตั้งแก๊สให้ผม แต่เขารับงานทุกอย่างครับ อาจแพงไปนิด แต่
    กว้างขวาง นั่งเล่น นอนเล่น พูดคุย ถามช่าง ให้ความรู้ เป็นกันเอง ทุกครั้งคับ ติดใจซะแล้ว

ร้าน NG AUTOSPORT พระราม 3 ครับ ไม่ได้ดีไปทุกอย่างหรอกครับ แต่มัน
    ครบวงจร แต่แพงในบางเรื่อง (ส่วนใหญ่ แต่สะดวกดีครับ)

วันนี้ไปซ่อมแอร์ ถอดออกมา ปรากฏ ว่า คลัชแอรไหม้ ละลายเลยครับ เพิ่งเคยเห็น
    เพราะไม่เคยซ่อมเจ้าตัวนี้ครับ

คอมแอร์ ช่างบอกไม่เคลียร์ อาจจะรั่วซึมนิด ๆ แต่ สุดท้าย ค่อนข้างไปทางปกติดีครับ
    เลย เหลือ เจ้าตัวการ คือ คลัชแอร์

บทสรุป สุดท้าย ค่าเสียหาย อยุ่ที่ 2060 บาทครับ
    มีดังนี้
    1. แม่เหล็กคลัชแอร (มือสอง) ร้านจัดมา 800 บาท
    2. เชื่อมท่อแอร์ 60บาท
    3. น้ำยาแอร์ แวก และ เติมใหม่ 600 บาท
    4. ค่าบริการ 600 บาท

หลายท่านอาจว่าแพงไป แต่พอดี มันสะดวก และ รอดูผลงานสบายใจครับ สถานที่กว้าง
    และ ต้องการไปเช็คระบบแก๊ส จูนใหม่ด้วย เพราะไปทำไฟ และสายคันเร่ง มาใหม่

ขอบคุณทุกท่านครับ

11. beer_beer

beer_beer New Member Member

225
    56
    0
    รถเพิ่งวางเครื่องมาใหม่ๆ คอมแอร์ไม่น่าไปไวเลยเน้อ

12. WITSANOWA

953
    23
    0
    แม่เหล็ก คลัชแอร์ อย่างเดียวครับ

13. BoBo_EK

BoBo_EK New Member Member

2,491
    146
    0
    เสียงของคอมเเอร์เสียที่หน้าคลัช นี่มันดัง อี๊ดอ๊อดๆ น่ารำคาญ จริงๆ

14. beer_beer

225
    56
    0
    อืม....ครับ ราคาเกือบได้คอมมือสองเลยครับ ยังไงก็ขอให้สนุกกับการโมดิฟายและตกแต่งรถนะครับ ;)

15. EK_limited

EK_limited New Member Member

890
    156
    0
    เวลาซัดรอบสูงๆอย่าลืมปิดคอมแอร์กันก่อนนะค๊าบๆ

16. beer_beer

225
    56
    0
    คอมพังไปหลายตัวแล้วใช่ไหมท่าน :D

17. WITSANOWA

953
    23
    0

ขยาย ความนิดนึง มันมีส่วนที่เกี่ยวข้องมาเพิ่มด้วยอะครับ
    1. อ๊อกรอย รั่ว ท่ออลูมิเนียม ด้านหน้า
    2. น้ำยาแวคคั่ม
    3 . น้ำยาคอมแอร์
    4. ค่าแรง

มันก็เลยเป็น 2060 บาท ครับ และเครื่องวางมา 6 เดือน หมดระยะ
    ประกัน แล้วครับ ถ้ายังก็อาจต้องคุยกัน ยากหน่อย ส่วนใหญ่ไม่ค่อยยอมรับ
    ว่าผิด กันหรอกคับ

ขอบคุณนะครับ ทุกท่าน:)

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้