อยากเปลี่ยนแหวน

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย klairung, 8 พฤษภาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. klairung

klairung New Member Member

6
    0
    0
    ผมใช้ NV Single ปี 95 อยู่ครับ กินน้ำมันเครื่องอย่างแรง อยากเปลี่ยนแหวน ไม่ทราบว่า เปลี่ยนที่ไหนดีครับ ราคาไม่แรง (ประมาณเท่าไรครับ) คือผมอยู่แถวบางนา

ขอบคุณครับ

2. bootrunner

bootrunner New Member Member

211
    5
    0
    ถ้าหลวมมาก อย่าเปลี่ยนแหวนเลยครับ ช่วยได้ไม่นานก็เป็นแบบเดิมอีก เพราะตัวรูที่เสื้อสูบสึกหรอแล้ว ค่าเปลี่ยนแหวนก็พอๆกับฟิตใหม่ เพราะต้องถอดทั้งตัวเหมือนกัน ถ้าไม่คิดจะยกเครื่องเก่าญี่ปุ่น แนะนำให้ คว้านเปลี่ยนลูกแหวน เจียรข้อเหวี่ยง เปลี่ยนตาน้ำ วาวล์น้ำ ท่อยางทั้งหมด ทีเดียวจบ ไม่โดนค่าแรงสอง-สามรอบ

แต่ถ้าจะใช้ชั่วคราวก็หัวเชื้อน้ำมันเครื่องที่ช่วยเพิ่มความข้นของน้ำมันเครื่องก็พอช่วยได้ระยะนึ่ง

3. nv1020

nv1020 Well-Known Member Member

3,195
    302
    83
    ถ้าจะซ่อมวางเครื่องใหม่คุ้มกว่าครับ.....พวก GA 15 DE GA 16 DE หรือถ้าหาได้ก็ GA 16 VTC กีกว่า
    ราคาก็พอๆกับค่าซ่อมเครื่องเก่านะแหล่ะครับ:D

4. tuta

tuta New Member Member

509
    70
    0
    แปลว่าถ้าเครื่องหลวมจะมี 2 ทางเลือก โดยงบเท่าๆกัน

ขอถามต่อเป็นความรู้ครับ
    ถ้านำเครื่องหัวฉีดลง จะได้เครื่องใหม่ เป็น GA15-DE หรือ GA16-DE หรือ GA16-VTC
    -อยากทราบว่าเครื่องตัวไหน จะสามารถใช้อะไหล่ต่างๆจากเครื่องคาบิวเดิมได้บ้างครับ
    เช่น ไดสตาร์ท ปั๊มน้ำ คอมแอร์ เพราะทราบมาว่า GA15 ไม่สามารถใช้คอมฯ กับ GA16 ได้ อันนี้จริงหรือเปล่าครับ ?

และขอถาม จขกท.เป็นความรู้หน่อย
    เครื่องที่หลวม อาการกินน้ำมันเครื่อง วิ่งมากี่โลแล้วครับ ? (จะได้ทำใจ+เก็บตังไว้ล่วงหน้า)

5. klairung

klairung New Member Member

6
    0
    0
    ตอบคุณ Golf - GTI คือออกตัวนิดนึงครับ ผมไม่มีความรู้เรื่องเครื่องของนิสสันเลย ผมจะถนัดเครื่อง 4G ของมิตซู (ใช้ Cedia ด้วย) มากกว่า เพิ่งซื้อเป็นมือ 2 มา เห็นมันน่ารัก และ สารพัดประโยชน์ ตัวไมล์ตอนนี้ 150000 โล ครับ แต่รถ 14-15ปีแล้วผมว่ามันน่าจะวิ่งมากกว่านั้น อาจจะโดนกรอไมล์มาก็ได้ แต่สภาพรถส่วนอื่นก็ยังดีอยู่ครับ โดยเฉพาะช่วงล่าง ปัญหาของรถตอนนี้มีเรื่องเดียวครับ คือกินน้ำมันเครื่อง นอกนั้น Happy หมดครับ.

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้